ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆพี่ๆน้องๆพร้อมกันหรือยังครับ..ถ้าพร้อม พบกับคําถามได้เลยครับ  (อ่าน 2456 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
เพื่อไม่ให้เสียเวลานะครับ..
รางวัล เพื่อนๆคงรู้แล้วนะครับ อีกทั้ง กติกา 2 ท่านแรกเท่านั้นที่ตอบถูก
คือท่านที่ 1 และท่านที่ 2...ที่ทําเวลาดีในการตอบ..

หมายเหตุ..ถ้าตอบหลายกระทู้..ยังไงต้องตอบทุกข้อนะครับ
แล้วผมจะดูเวลาในการตอบ...

คําถาม

ภาพที่ 1...
ภาพนี้พอดีเดินผ่านกระจก เหอๆๆๆๆ ก็เห็นแบบนี้ เหมือนมนุษย์ต่างดาว อยากถามว่า มันคืออะไรครับ

ภาพที่2...
ถามว่า..ภาพนี้คือสถานที่ใด  และใน จังหวัดอะไรครับ..

ภาพที่3...
ถามว่า ..เหมือนข้อ 2 คือ สถานที่ใด และอยู่ในจังหวัดอะไรครับ...

ภาพที่4...
ถามว่า..รูปนี้ เป็นที่ตั้งของโรงแรมอะไร และอยู่ในจังหวัดอะไรครับ...และปี พ.ศ. ไหนครับ

คงไม่ยากเกินไปนะครับ..
ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านโชคดีครับ.

ภาพทั้งหมด อยู่ประเทศไทยนะครับ ไม่ใช่ต่างประเทศ หรือประเทศจีน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2553, 05:50:20 โดย pepsi »
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
พี่ๆๆ ใบ้ขอ ที่ 1 หน่อยได้ไหม ไม่รู้เลยว่าเป็นอะไร
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ผมว่าเป็นปลาครับพี่นายธรรมะ :075:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

• สัตตมะ
  • **
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
พี่ๆๆ ใบ้ขอ ที่ 1 หน่อยได้ไหม ไม่รู้เลยว่าเป็นอะไร

ถ้าผมใบ้ให้..รับรองว่าตอบถูกกันหมดแน่ๆเลย
เดี๋ยวหมดสนุกครับ..สําหรับน้อง ธรรมะ พี่คิดว่า คงไม่ยากเกินไปนะ.ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับสำหรับกิจกรรมดีๆ  :015:

ข้อ1 คือ ปลาฉลามประหลาดที่มีชื่อว่าปลาโรนัน

ที่เหลือหากันเอาเองนะครับ  :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2553, 06:17:14 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
1 มั่วตามพี่เอ็มแล้วกัน ปลาฉลามประหลาดที่มีชื่อว่าปลาโรนัน

2 ภาพย่านคนจีนในเมืองสงขลาครับ ถ่ายโดย Dr J Baum and R Baumovou  เมื่อปี 1929 จ.สงขลา

คราวนี้อยากได้ท่านที่เชี่ยวชาญภาษาจีนครับมาช่วยอ่านป้ายต่างๆ ที่พอจะมองเห็นกันหน่อยครับ
เพราะเราจะพอเดาได้คร่าวๆว่า น่าจะอยู่ย่านไหนในตัวเมืองสงขลา นครนอก-นครใน-นางงาม-หรือ ย่านอื่นๆ
รวมจนถึธุรกิจที่ทำกันในเขตนั้น ดูคร่าวๆน่าจะมีร้านนาฬิกาแล้วหละร้านนึง  ภาพจังหวัดสงขลา

3 ประตูเมืองเชียงใหม่
ประตูสวนดอก สร้างในรัชสมัย พญามังราย เมื่อแรกตั้งเมืองเชียงใหม่ พ.ศ. 1839 ด้านนอกของประตูนี้เดิมเป็นสวนดอกไม้ของพญากือนาเมื่อ พ.ศ. 1914 พระองค์สร้างวัดขึ้นในบริเวณสวนดอกไม้เรียกว่าวัดสวนดอก ประตูนี้จึงชื่อว่าประตูสวนดอก ซึ่งได้บูรณะขึ้นใหม่ ในสมัยพระเจ้ากาวิละประมาณพ.ศ. 2344 และสร้างขึ้นใหม่อีกครั้งระหว่าง พ.ศ. 2509 - 2512 ที่จ.เชียงใหม่

4 โรงแรมเคียวนำจั่น ภาพถ่ายของ Dr. Baum นี้ ว่ากันว่าถ่ายเมื่อ พ.ศ. 2472 โน่นแน่ะครับ จังหวัดสงขลา1

2 ภาพย่านคนจีนในเมืองสงขลาครับ ถ่ายโดย Dr J Baum and R Baumovou  เมื่อปี 1929

คราวนี้อยากได้ท่านที่เชี่ยวชาญภาษาจีนครับมาช่วยอ่านป้ายต่างๆ ที่พอจะมองเห็นกันหน่อยครับ
เพราะเราจะพอเดาได้คร่าวๆว่า น่าจะอยู่ย่านไหนในตัวเมืองสงขลา นครนอก-นครใน-นางงาม-หรือ ย่านอื่นๆ
รวมจนถึธุรกิจที่ทำกันในเขตนั้น ดูคร่าวๆน่าจะมีร้านนาฬิกาแล้วหละร้านนึง  ภาพจังหวัดสงขลา

ประตูสวนดอก สร้างในรัชสมัย พญามังราย เมื่อแรกตั้งเมืองเชียงใหม่ พ.ศ. 1839 ด้านนอกของประตูนี้เดิมเป็นสวนดอกไม้ของพญากือนาเมื่อ พ.ศ. 1914 พระองค์สร้างวัดขึ้นในบริเวณสวนดอกไม้เรียกว่าวัดสวนดอก ประตูนี้จึงชื่อว่าประตูสวนดอก ซึ่งได้บูรณะขึ้นใหม่ ในสมัยพระเจ้ากาวิละประมาณพ.ศ. 2344 และสร้างขึ้นใหม่อีกครั้งระหว่าง พ.ศ. 2509 - 2512

4 โรงแรมเคียวนำจั่น ภาพถ่ายของ Dr. Baum นี้ ว่ากันว่าถ่ายเมื่อ พ.ศ. 2472 โน่นแน่ะครับ จังหวัดสงขลา

ไม่รู้ถูกรึป่าว  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2553, 06:38:59 โดย นายธรรมะ »

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
แย่แล้วน้องธรรมะ!!!  พี่จะแอบเชือดน้อง แง้ๆๆๆ
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

• สัตตมะ
  • **
ขอแก้หน่อยนะ
1 มั่วตามพี่เอ็มแล้วกัน ปลาฉลามประหลาดที่มีชื่อว่าปลาโรนัน

2 ภาพนี้ได้รับความเอื้อเฟื้อจากคุณพรเลิศ ละออสุวรรณครับ
เข้าใจว่าถ่ายบริเวณแยกนครนอก-นครใน ที่มีประตูเมืองสงขลาจำลองในปัจจุบัน
ชมภาพใหญ่ได้ที่นี่ครับ จ.สงขลา

ประตูสวนดอก สร้างในรัชสมัย พญามังราย เมื่อแรกตั้งเมืองเชียงใหม่ พ.ศ. 1839 ด้านนอกของประตูนี้เดิมเป็นสวนดอกไม้ของพญากือนาเมื่อ พ.ศ. 1914 พระองค์สร้างวัดขึ้นในบริเวณสวนดอกไม้เรียกว่าวัดสวนดอก ประตูนี้จึงชื่อว่าประตูสวนดอก ซึ่งได้บูรณะขึ้นใหม่ ในสมัยพระเจ้ากาวิละประมาณพ.ศ. 2344 และสร้างขึ้นใหม่อีกครั้งระหว่าง พ.ศ. 2509 - 2512 ที่จ.เชียงใหม่

4 ลองเปรียบเทียบดูสิครับ
ซ้ายมือเป็นป้ายในภาพปริศนาของ ดร.บอม พ.ศ.๒๔๗๒
ขวามือ เป็นป้ายในภาพ พ.ศ. ๒๔๖๗
ห่างกัน ๕ ปี

ป้ายชื่อเดียวกันครับ คือ โรงแรมหน่ำแซนั่นเอง

ถ่ายคนละทิศกันแค่นั้นครับ
ดร.บอม ถ่ายไปทางทิศตะวันตก (สถานี) ส่วนภาพปี ๒๔๖๗ ถ่ายไปทางตะวันออก(เขาคอหงส์)
รูปร่างอาคารก็สอดคล้องกัน เสาไฟฟ้า(ในภาพถ่ายปี ๒๔๘๐) ก็เป็นแบบเดียวกันครับ  จังหวัดสงขลา

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2553, 07:12:31 โดย นายธรรมะ »

• สัตตมะ
  • **
เหอๆๆ...สงสัยงวดนี้ยาก
รางวัลยังอยู่ครบครับ...อ้าวววบางข้อ ข้อมูลกว้างไปหน่อยครับ
เอาให้แคบๆได้ใจความ และ เออ...แบบว่าคาดไม่ถึง ว่าจะเป็นไปได้...

:074: :074: :074:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ภาพที่2 คงเป็นแถวประตูเมืองสินะครับของจังหวัดสงขลา
พอดีว่าบ้านแฟนอยู่แถวนั้นไปบ่อยอิอิ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
มาเป็นคู่แข่งท่านธรรมะกลัวเหงา....
ขอร่วมสนุกๆครับ...แบบมั่วๆเดาไปเรื่อยๆ ขอตอบ ดังนี้ครับ
1 =ปลาโรนัน
2 =ถ่ายบริเวณแยกนครนอก-นครใน ที่มีประตูเมืองสงขลาจำลองในปัจจุบัน จ.สงขลา
3 = ประตูสวนดอก  จ.เชียงใหม่
4 =โรงแรมหน่ำแซ (โรงแรมศรีทักษิณ)  หาดใหญ่ จ.สงขลา  
      เป็น 2 รูปนำมาเปรียบเทียบกัน ถ่ายคนละทิศกัน
      ดร.บอม ถ่ายไปทางทิศตะวันตก (สถานี) ส่วนภาพปี ๒๔๖๗ ถ่ายไปทางตะวันออก(เขาคอหงส์)
      รูปร่างอาคารก็สอดคล้องกัน เสาไฟฟ้า(ในภาพถ่ายปี ๒๔๘๐)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2553, 07:16:22 โดย Chotipat »

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เพื่อนๆพี่ๆน้องๆพร้อมกันหรือยังคร&
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 07:14:56 »
1 ปลาฉลามประหลาดที่มีชื่อว่าปลาโรนัน
2.บริเวณแยกนครนอก-นครใน ที่มีประตูเมืองสงขลาจำลองในปัจจุบัน
3.ประตูสวนดอกจ.เชียงใหม่ สร้างในรัชสมัย พญามังราย เมื่อแรกตั้งเมืองเชียงใหม่ พ.ศ. 1839 ด้านนอกของประตูนี้เดิมเป็นสวนดอกไม้ของพญากือนาเมื่อ พ.ศ. 1914 พระองค์สร้างวัดขึ้นในบริเวณสวนดอกไม้เรียกว่าวัดสวนดอก ประตูนี้จึงชื่อว่าประตูสวนดอก ซึ่งได้บูรณะขึ้นใหม่ ในสมัยพระเจ้ากาวิละประมาณพ.ศ. 2344 และสร้างขึ้นใหม่อีกครั้งระหว่าง พ.ศ. 2509 - 2512
4.ซ้ายมือเป็นป้ายในภาพปริศนาของ ดร.บอม พ.ศ.๒๔๗๒
ขวามือ เป็นป้ายในภาพ พ.ศ. ๒๔๖๗
ห่างกัน ๕ ปี

ป้ายชื่อเดียวกันครับ คือ 南生旅館 โรงแรมหน่ำแซนั่นเอง

ถ่ายคนละทิศกันแค่นั้นครับ
รูปร่างอาคารก็สอดคล้องกัน เสาไฟฟ้า(ในภาพถ่ายปี ๒๔๘๐) ก็เป็นแบบเดียวกันครับ  จ.สงขลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2553, 07:21:32 โดย !!!โบ เด็กป่า!!! »

• สัตตมะ
  • **
เวลาเชือดเฉือนกันน่าดูครับ...แค่คุณ arada ชี้นิดเดียว..ฮ่าๆๆ

• สัตตมะ
  • **
ประกาศผลและขอปิดกระทู้นะครับ..
งวดนี้มีพลิกล๊อคครับ..
ท่านที่1 คุณ ธรรมะ ตอบ และแก้ไขด้วยเวลา 19.12.31
ท่านที่ 2 คุณ chotipat ตอบ และแก้ไขด้วยเวลา 19.16.22
ท่านที่3 คุณ  โบ เด็กป่า ตอบ และแก้ไขด้วยเวลา 19.21.32

แทนที่คุณ ธรรมะ จะได้รางวัลที่ 1 แต่ตอบไม่ครบ ในข้อ4 ซึ่งคุณธรรมะตอบแค่โรงแรมหน่ำแซ
คุณ chotipat ตอบครบ ซึ่งในกระทู้ที่หาก็มีคําว่า โรงแรมหน่ำแซ(โรงแรมศรีทักษิณอยู่ด้วย..)
ดังนั้นที่ 1 คือคุณ chotipat และะที่ 2 คือคุณ ธรรมะ นะครับ

ส่วนท่านที่ 3 อย่าเสียใจนะครับ..ช้ากันแค่เสี้ยววินาทีเองครับ..
และไม่ลืมขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่มาร่วมสนุกนะครับ..

เมล์ชื่อ ที่อยู่ มาให้ผมด้วยนะครับ...กลับจากอีสานจะรีบจัดส่งรางวัลไปให้ครับ.
และคุณ chotipat รางวัลงวดที่แล้ว เหรียญนั่งเสือหลวงพ่อเปิ่น ได้รับหรือยังครับ..ผมส่งไปให้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2553, 08:00:39 โดย pepsi »

• สัตตมะ
  • **
กลับจากอีสานแล้วค่อยส่งให้แล้วกันครับ ขอบคุณสำหรับกิจกรรมนะพี่แป็ป

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ท่าน pepsi ครับผมขออนุญาติ ยกของรางวัลนี้ให้กับท่าน "โบ เด็กป่า" ซึ่งตอบได้ในเวลาที่สูสีกันมากครับ
ผมได้หลายรางวัลแล้ว ต้องการแ่บ่งให้เพื่อนๆ สมาชิกที่ร่วมสนุกกันครับ....  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
คําถาม

ภาพที่ 1...
ภาพนี้พอดีเดินผ่านกระจก เหอๆๆๆๆ ก็เห็นแบบนี้ เหมือนมนุษย์ต่างดาว อยากถามว่า มันคืออะไรครับ

:004: โธ่คุณเป๊บซี่ ถ้าส่องกระจกเจออย่างนี้ เวลาสีฟันคงทำใจลำบากหน่อย ต้องทำบุญเพิ่มอีกเยอะๆ เลยนะครับเนี่ย ฮ่าๆ  :004:

คนตอบเก่งๆ กันทุกคนเลย นับถือๆ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้