ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคับสอบถาม  (อ่าน 5034 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
สอบถามคับสอบถาม
« เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 01:43:15 »
ผมได้รับความเมตตาจาก พระอาจารย์แป๊วมา ได้ยันในลักษณะ เปนห้าแถว แต่เปนแนวนอน ก้เลยมีข้อสงสัยว่า

เรียกว่ายันต์ อะไรหรอคับ กระทู้เจ็ดแบก หรือ ฝนแสนห่า หรือ ห้าแถวทั่วไป แค่เปลี่ยนจากแนวตั้งเปนแนวนอน

แล้วตอนนี้ ก้ผ่านมาได้สามสี่เดือนแล้ว รอยยันต์จางมาก ผมเลยอยากจะไปให้ร้านแทททู สัก ทับอักขระให้ ให้เข้มๆ สวยๆเลย

(ยังคงเปนอักขระเช่นเดิม) เลยอยากรู้ว่าจะเปนไรปล่าวคับ เหมาะสมหรือไม่ ผมก้อยากได้สวยๆ อยุนะ

คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: สอบถามคับสอบถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 02:00:18 »
ผมเคยได้ฟังคำบอกเล่าจากท่านอาจารย์ท่านว่า
เคยมีคนสักยันต์จากวัดบางพระ จนเต็มหลัง
แล้วไปสักอย่างอื่นทับรอยเดิม
สุดท้ายคนๆนั้น ก็เกิดความวิบัติกับตนเอง
สุดแท้แต่จะพิจารณากันเอานะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 03:46:04 »
หากรอยสักจางก็ให้หลวงพี่รูปที่ลงให้ ช่วยเพิ่มก็ได้ครับ  :058:

ไปให้คนอื่นลงทับมันยังไงอยู่นะ  :049:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 05:31:14 »
ผมว่าทำอย่างที่คุณ SIC แนะดีกว่าครับ เวลาสักอักขระให้เราพระอาจารย์ท่านภาวนามนต์กำกับอยู่ทุกครั้ง ไปให้ช่างแทตทูทำคงไม่ค่อยดี ลองพิจารณาดูนะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 07:06:38 »
ผมว่าของๆเรามีอาจารย์นะครับจะให้ช่างสักทับก็ดูไม่ค่อยดีนะครับ ทำอย่าวที่คุณsicแนะนำดีกว่าครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 08:23:40 »
เราศิษย์มีครูนะครับ  ผมว่าให้ร้านแทททูสักทับดูไม่ดีครับ  ทำตามที่คูณsiccแนนะนำครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 08:35:47 »
ก็ยันต์ห้าแถวแหละครับ อยู่ที่พระอาจารย์จะลงอักขระอะไรลงไปเท่านั้นเอง

กรรมเลย
เหอะๆ เรื่องหมึกจางก็ให้พระอาจารย์ทำย้ำให้เข้มได้ครับ ของผมจางยังให้อาจารย์ที่สักให้ผมย้ำให้เลย ผมไม่เคยคิดจะเข้าไปย้ำหมึกที่อื่นเลยครับ
เข้าร้าน เทดทูเลยเหรอ พระอาจารย์มีครูบาอาจารย์นะครับ  แล้วที่ร้านเทดทูมีหรือเปล่า   
น่าจะมาปรึกษาพี่ๆในบอร์ดวัดบางพระก่อน
ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2553, 08:37:58 โดย คนนนท์ »

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 08:47:42 »
อย่าไปยึดติดกับความสวยงามเลยค่ะ เน้นพุทธคุณดีกว่าค่ะ
ท่านพระอาจารย์แต่ละท่านก็เมตตาเวลาสักให้เราอยู่แล้ว
ถือว่าสุดยอดแล้วล่ะค่ะ
                                             ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 08:51:53 »
ศรัทธาไม่ถึงจึงนึกถึงความสวย
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 01:24:45 »
อย่าไปยึดติดกับความสวยงามเลยค่ะ เน้นพุทธคุณดีกว่าค่ะ
ท่านพระอาจารย์แต่ละท่านก็เมตตาเวลาสักให้เราอยู่แล้ว
                                             ขอบคุณค่ะ

ก้ไม่ใช่อะไรมากมายหรอกคับ ก้อยู่กับเรา ไปตลอดชีวิตอะคับ

ก้อยากให้สวยบ้างอะไรบ้าง

งั้นเรื่องย้ำ เดี๊ยวเอาไว้ว่างๆค่อยไปหาพระอาจารย์ อีก ละกันคับ

แบบว่ารอบหมึก จางกว่ากันมากอะคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 02:03:27 »
อยากได้ยันต์สีเข้ม สักกับพ่อทองดีแล้วครับ

ลายยันต์วัดบางพระคุณคงจะรู้ตั้งแต่ก่อนจะมาสักแล้ว

ว่าที่วัดบางพระสักยันต์เป็นไข่ปลา และเข็มเล็ก ตามแบบฉบับของวัดบางพระ

เพราะฉะนั้น อย่าบ่นเลยครับ คุณเลือกแล้ว

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 02:12:22 »
                                             ขอบคุณค่ะ

ก้ไม่ใช่อะไรมากมายหรอกคับ ก้อยู่กับเรา ไปตลอดชีวิตอะคับ

ก้อยากให้สวยบ้างอะไรบ้าง

งั้นเรื่องย้ำ เดี๊ยวเอาไว้ว่างๆค่อยไปหาพระอาจารย์ อีก ละกันคับ

แบบว่ารอบหมึก จางกว่ากันมากอะคับ

หมึกจางแล้วไปย้ำใหม่ไม่มีปัญหาหรอก
แต่ต้องย้ำกับอาจารย์หรือพระอาจารย์ที่สักยันต์ยันต์นั้นให้เรานะ  :002:
อยากสวยก็เทดทู เต็มหลัง เต็มไหล่ดีกว่า ลายยันต์ หรือ สักยันต์อักขระต่างๆ เขาเอาพุทธคุณกัน
เรื่องสวยนั้นตามหลังครับ เหอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2553, 02:13:41 โดย คนนนท์ »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 02:25:18 »

ไปขอหลวงพี่ท่านย้ำให้ไม่ดีมั้งครับ  ถ้าท่านดูแล้วสมควรย้ำให้ท่านก็คงย้ำให้เอง  แล้วคุณสักแล้วเอาสวยเอาเข้มและพุทธคุณ ทำไมไม่ซื้อหมึกนอกไปถวายหลวงพี่ท่านล่ะครับ  จะได้สีหมึกเข้มๆ เพราะค่าครู 25 บาท ท่านก็ถวายวัดหมด  จะขออะไรกับท่านมากมายครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ผมขอเถอะครับ เรื่องขอหลวงพี่ท่าน แค่นี้ท่านก็เมตตาพวกเรามามากแล้วครับ ที่เมตตานั่งสักให้เราตั้งแต่เช้าถึงเย็นทุกๆวัน  ลองคิดดูนะครับถ้าเป็นคุณๆจะนั่งนานๆแบบนี้ไหวไหม? ผมว่าจงพึงพอใจกับสิ่งที่เราได้รับเมตตามาเถอะครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 03:11:24 »

ไปขอหลวงพี่ท่านย้ำให้ไม่ดีมั้งครับ  ถ้าท่านดูแล้วสมควรย้ำให้ท่านก็คงย้ำให้เอง  แล้วคุณสักแล้วเอาสวยเอาเข้มและพุทธคุณ ทำไมไม่ซื้อหมึกนอกไปถวายหลวงพี่ท่านล่ะครับ  จะได้สีหมึกเข้มๆ เพราะค่าครู 25 บาท ท่านก็ถวายวัดหมด  จะขออะไรกับท่านมากมายครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ผมขอเถอะครับ เรื่องขอหลวงพี่ท่าน แค่นี้ท่านก็เมตตาพวกเรามามากแล้วครับ ที่เมตตานั่งสักให้เราตั้งแต่เช้าถึงเย็นทุกๆวัน  ลองคิดดูนะครับถ้าเป็นคุณๆจะนั่งนานๆแบบนี้ไหวไหม? ผมว่าจงพึงพอใจกับสิ่งที่เราได้รับเมตตามาเถอะครับ

:053: :053: :053:เห็นด้วยกับพี่เจมส์เป็นอย่างยิ่งค่ะ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 03:27:19 »

ไปขอหลวงพี่ท่านย้ำให้ไม่ดีมั้งครับ  ถ้าท่านดูแล้วสมควรย้ำให้ท่านก็คงย้ำให้เอง  แล้วคุณสักแล้วเอาสวยเอาเข้มและพุทธคุณ ทำไมไม่ซื้อหมึกนอกไปถวายหลวงพี่ท่านล่ะครับ  จะได้สีหมึกเข้มๆ เพราะค่าครู 25 บาท ท่านก็ถวายวัดหมด  จะขออะไรกับท่านมากมายครับ

ซื้อหมึกไปถวายได้ด้วยหรอคับ ผมนึกว่าต้องใช้หมึกของพระท่านอย่างเดียว ถ้างั้นวันหลังถ้าไปสงสัยผมจะต้องซื้อไปด้วยซะแล้ว

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำแนะนำ

ขอบคุณครับ

ปล.ผมขอเถอะครับ เรื่องขอหลวงพี่ท่าน แค่นี้ท่านก็เมตตาพวกเรามามากแล้วครับ ที่เมตตานั่งสักให้เราตั้งแต่เช้าถึงเย็นทุกๆวัน  ลองคิดดูนะครับถ้าเป็นคุณๆจะนั่งนานๆแบบนี้ไหวไหม? ผมว่าจงพึงพอใจกับสิ่งที่เราได้รับเมตตามาเถอะครับ

คับผม ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ

ว่าแต่เรื่องหมึก ซื้อไปถวายได้หรอคับ ตอนแรกผมนึกว่าต้องใช้หมึกของพระท่านเท่านั้น เลยไม่ได้ซื้อไป

วันหลังเดี๊ยวจะลอง ซื้อไปถวายดูนะคับ

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2553, 03:29:16 โดย Vet_Max »

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 03:32:03 »
อยากได้ยันต์สีเข้ม สักกับพ่อทองดีแล้วครับ

ลายยันต์วัดบางพระคุณคงจะรู้ตั้งแต่ก่อนจะมาสักแล้ว

ว่าที่วัดบางพระสักยันต์เป็นไข่ปลา และเข็มเล็ก ตามแบบฉบับของวัดบางพระ

เพราะฉะนั้น อย่าบ่นเลยครับ คุณเลือกแล้ว

คับผมตอนนี้ ก้เปนศิษย์พ่อทองเต็มตัวแล้วคับ

ไม่มีเดือนไหน ที่ไม่ได้ไป ไปทุกเดือนเลยคับตอนนี้

เข้มขลัง สวยงาม ปวดถึงกระดูกเลยคับ

อิอิ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 03:44:02 »

คับผมตอนนี้ ก้เปนศิษย์พ่อทองเต็มตัวแล้วคับ

ไม่มีเดือนไหน ที่ไม่ได้ไป ไปทุกเดือนเลยคับตอนนี้

เข้มขลัง สวยงาม ปวดถึงกระดูกเลยคับ

อิอิ

ครับ ไปตามที่ชอบ ที่ชอบ เถอะครับ จะได้ไม่ต้องมากังวล เรื่องยันต์ที่ได้ สวยไม่สวย จางไม่จาง

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 04:22:03 »
เรื่องหมึกที่ใช้สักน่ะ ลูกศิษย์ที่ซื้อไปถวายเขาก็ซื้อแต่หมึกจีน
ที่เป็นหมึกดั้งเดิมของวัดบางพระไปถวายกันครับ
แต่ถ้าคุณอยากได้สวยๆเข้มๆ จะลองซื้อหมึกแทตทูขวดละเป็นพันบาทไปถวายท่านก็ได้
แต่ท่านจะสักย้ำให้คุณหรือเปล่า ก็ลองดูครับ
อีกอย่าง เรื่องหมึกก่อนสัก เขาก็ต้องมีการพิณธุหมึก มีการผสมว่านหรือมีการเสกเป่าตามที่ได้ร่ำเรียนมา
ไอ้จะซื้อหมึกไปดื้อๆแล้วให้ท่านย้ำให้ ก็ต้องลองดูนะครับ
ปล ผมเห็นด้วยกับพี่เจมส์คนรักษ์พระ วัดบางพระค่าครู 25 บาท ก่อนที่จะขอความเมตตาจากพระอาจารย์
ควรคิดก่อนนะครับ ว่ามันสมควรหรือไม่

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 07:27:08 »
ดีแล้วที่มาปรึกษาพี่ๆก่อน ทุกคำแนะนำก็ด้วยหวังดีนะจ๊ะ
ถ้าไปให้แทดทูย้ำก็เหมือนไม่เคารพสิ่งที่พระอาจารย์ท่านให้มา :069: :069:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 08:37:39 »
สีหมึก อาจจางไปบ้าง แต่พุทธคุณคงเดิมขอรับ   

เรื่องลง tattoo ทับส่วนตัวผมแล้ว ไม่เห็นด้วยครับ

เพราะตัวข้าพเจ้า ได้เห็นคนที่หมึกจาง  หลวงพี่ท่านก็ย้ำให้ใหม่ครับ

รอจังหวะเอาหน่อยครับ อย่างที่คุณบอกแหละ อยู่กับคุณทั้งชีวิต     ชีวิตคุณก็ยังมีเวลาเหลือเฟือนี่ครับ

จังหวะดีๆ แม้ไม่ขอ หลวงพี่ท่านก็ย้ำให้ครับ   เพราะหลวงพี่วัดบางพระเมตตาทุกรูป   สาธุ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 11:26:31 »
ดีแล้วที่มาปรึกษาพี่ๆก่อน ทุกคำแนะนำก็ด้วยหวังดีนะจ๊ะ
ถ้าไปให้แทดทูย้ำก็เหมือนไม่เคารพสิ่งที่พระอาจารย์ท่านให้มา :069: :069:

ก้นี่แหละคับ  ผมมาปรึกษา

แต่ทำไม แต่ละคนด่าซะยับเยิน

แค่ถามดูเฉยๆ ปรึกษาดูเฉยๆ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 12:44:21 »
เรียนเจ้าของกระทู้นิดนึงนะครับ

ผมเห็นหลายความคิดเห็นของท่านในกระทู้นี้แล้วครับ

ก็  ไม่ใช่ ก้

ครับ  ไม่ใช่  คับ

เป็น ไม่ใช่ เปน

เปล่า  ไม่ใช่  ปล่าว

ถึงแม้จะผิดเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ไม่อยากให้มองข้ามมันไปครับ

ฝากตรงนี้ไว้นิดนึงครับ

รณรงค์การใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2553, 12:46:27 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 06:49:37 »

ก้นี่แหละคับ  ผมมาปรึกษา

แต่ทำไม แต่ละคนด่าซะยับเยิน

แค่ถามดูเฉยๆ ปรึกษาดูเฉยๆ

ก็มันจริงนิครับ
ไม่คิดเลยเหรอ ก่อนที่จะไปลงเทดทูย้ำรอยสักให้มันเข้ม มันก็ผิดอยู่แล้วครับ
อย่างนี้อย่าสักยันต์อักขระดีกว่าครับ ไปกราฟฟิตี้ดีกว่าสวยๆเลย เข้มด้วย
ถ้ามันจางก็เอาเงินไปให้ช่างย้ำให้ใหม่
แต่นี้รอยสักนะครับ พระอาจารย์กว่าสักให้เสร็จยันๆนึง นานกี่ชั่วโมง แต่ร้านเทดทูเพ๊นซ์้ด้วยเครื่องไม่กี่นาที ไม่คิดเลยเหรอ
หมึกอาจารย์ท่านต้องมาปลุกเสก มาเสกกำกับอีกที ผสมว่าน ตามที่พี่ก๊อตบอก และก็ต้องมานั่งนั่งจิ้มสักอย่างช้าๆ
ไม่ใ่ช่ง่ายๆเลย ไม่เหมือนเทดทูที่ใช่เครื่องแต่พระอาจารย์ท่านใช่เข็มนะครับ
ถ้ารู้ว่าไม่สวยก็น่าจะให้ที่ร้านเทดทูสักยันต์ไปให้เลยดีกว่า เอาผ้ายันต์ที่เราชอบ ไปเป็นแบบก็ได้นิครับ
ย้ำช่างด้วยนะว่า เอาให้เข้ม เอาให้เข้ม นี่แหละครับ เอาสวยไม่ต้องเอาพุทธคุณ   
ผมก็บอกพี่แล้วว่าเรื่องสักเสกเลขยันต์ เขาเน้นพุทธคุณกัน สวยค่อยตามมาทีหลัง แล้วสักยันต์รายเส้นจะไม่สวยหรอก
ถ้้าสักไปแล้วกลัวไม่สวยต้องมากังวลอีกนั่นเอาเสื้อยันต์ไปใส่ดีกว่า
ขนาดผม 29 ยอด ปีกซ้ายกับปีกว่าตอนสักใหม่ๆคัน เลยซนไปถูแล้วมันจาง แล้วต่อมาไปเอายันต์เพิ่ม
อาจารย์ของผมเลย ย้ำให้โดยไม่ต้องขอเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2553, 06:57:51 โดย คนนนท์ »

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 07:40:40 »
ค่อยๆเตือนกันครับ  อย่าไปต่อว่ากันมากเขาไม่รู้ก็ค่อยๆบอกถ้ายังดื้อก็ว่ากันอีกเรื่องศิษย์วัดบางพระด้วยกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 01:07:29 »
ไม่แนะนำให้ทำอย่างที่ว่านะครับ ไม่ดี ไม่ถูกต้องนะครับ
ส่วนเพื่อนๆพี่น้องในเว็บบางพระตอบมาไม่อยากให้มองว่าเป็นการด่าเลยครับ ผมมองว่าตำหนิหรือติเพื่อก่อมากกว่า สุดท้ายก็อยู่ที่ตัดสินใจเอาครับ
ตัวคุณ หลังคุณเอง  :050:
สำหรับผมถ้าจะตอบคงตอบเหมือนพี่เจมส์ครับ................ :050:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2553, 01:12:13 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 01:43:40 »
สิ่งใดครวญทำ ก็ทำ สิ่งใด ไม่ ครวญทำก็อย่าทำ........สาธุ................
       ........... :090: :090: :114: :090: :090:...........

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 06:59:58 »
ใจเย็นๆค่ะคุณVet_Max เท่าที่อ่านมาก็ไม่เห็นจะมีใึครใช้คำด่าเลยนี่คะ
มีแต่ช่วยออกความเห็นหรือเตือนๆกันก็แค่นั้น ศิษย์หลวงปู่ด้วยกันทั้งนั้น
มีอะไรค่อยๆ รับฟังอย่างใจเย็นๆนิดนึงในเมื่อเรามาปรึกษาพี่ๆน้องๆในเว็บ
เค้าก็ช่วยกันออกความคิดเห็นแล้ว อย่าน้อยใจเลยนะคะ  :001:

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 09:01:20 »
อะคร๊าฟ

ทุกท่าน

ไม่ทับแระคร๊าฟ ผม จางก้จาง วันไหนว่างๆ ไม่มีเรียน หรือหยุดยาวๆ

ค่อยไปกราบพระอาจารย์ ท่านอีกรอบ

ขอบคุณสำหรับ คำเตือนจากพี่ๆ ทุกๆ คนเลยนะคับ

ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 11:46:39 »
อะคร๊าฟ

ทุกท่าน

ไม่ทับแระคร๊าฟ ผม จางก้จาง วันไหนว่างๆ ไม่มีเรียน หรือหยุดยาวๆ

ค่อยไปกราบพระอาจารย์ ท่านอีกรอบ

ขอบคุณสำหรับ คำเตือนจากพี่ๆ ทุกๆ คนเลยนะคับ

ขอบคุนคับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,12291.html

ช่วยอ่านเยอะๆนะคะ เดี๋ยวโดนตำหนิอีกรอบค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2553, 11:49:31 โดย นันท์นภัส »

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 12:41:38 »
อะคร๊าฟ

ทุกท่าน

ขอบคุนคับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,12291.html

ช่วยอ่านเยอะๆนะคะ เดี๋ยวโดนตำหนิอีกรอบค่ะ

ครับผม

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 02:35:57 »
จงภูมิในในสิ่งที่ได้มา อาจารย์เมตตามาให้ก็จงรักษาให้ดีพอครับ

บางคนสักตั้งนานยังไม่ได้ 5 แถว เลยก็ว่าได้  ยังมีคนอีกหลายคนคงอยากได้ในสิ่งที่ท่านได้มาก้อได้ น๊ะ อิอิ

:015:

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 07:19:07 »
จะเป็นแนวตั้งหรือแนวนอนพุทธคุณก็เหมือนกันครับ