ผู้เขียน หัวข้อ: รายงาน อาการ หลวงพี่ต้อย ขณะพักฟื้น หลังการผ่าตัด  (อ่าน 4764 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
วันเสาร์ 2/10/53  ณ เวลา เที่ยงตรง   ผมใด้ไปเข้าเยี่ยม อาการหลวงพี่ต้อย (ทั้งที่หลวงพี่ บอกใว้ก่อนผ่าตัดว่า ให้มาวันจันทร์)

ความที่เป็นห่วง ใด้แต่โทร คุย  คงไม่ไหวเป็นแน่แท้  ร้อนรน จนบอกไม่ถูก

ก่อนไป คืนวันศุกร์ ผมใด้ รวบรวม ปัจจัย (เงิน) เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ทำงาน ร่วมทำบุญด้วยกัน ใด้ไปใช้ใด้อยู่  พอถึงเวลา เที่ยงของวันเสาร์

ผมยืนอยู่หน้าห้องผู้ป่วย (ป้ายติดว่า งดเยี่ยม คนใข้ต้องการพักผ่อน ให้ติดต่อ เจ้าหน้าที่ก่อนเข้าเยี่ยม)  ผมยืนดูที่ประตู กระจกใส

เห็นหลวงพี่ต้อย นั่งอยู่บนเตียง มีคนคอยเฝ้าอยู่ 3 คน  หลวงพี่ กำลัง เป่า(เครื่องมือแพทย์) เป็นการออกกำลังกาย ปอด หลวงพี่ต้อย บอกว่า

ต้องเป่า อย่างน้อย วันละ 200  ครั้ง เพื่อให้ปอดแข็งแรง เร็วๆ ไม่อย่างนั้นจะรู้สึก เจ็บ ที่ผ่าตัด

แต่แล้ว คนที่เฝ้า หลวงพี่เห็นผม เขาก็เชิญเข้าไป 

กราบมนัสการ ครับ หลวงพี่    สวัสดี เสี่ยชาญ เจริญพร  และแล้วบทสนธนา ตามประสา คนคุ้นเคยกัน ก็เกิดขึ้น 

อาการหลวงพี่ โดยรวมตอนนี้ บอกตามตรง ท่านต้องพักผ่อนมากๆ อิดโรยจนเห็นใด้ชัด ยังใช้เครื่องช่วยหายใจอยู่ แถมยังมี สายยาง

เจาะไปที่ร่างกาย เพื่อดูด เอาของเสีย (เลือดน้ำเหลืองที่ค้างจากการผ่าตัด) แถมมีเครื่อง ช่วยปอด (ปอดรั่ว จากการผ่าตัด) ปอดรั่วอยู่ 1 ข้าง

ดูจาก น้ำ ที่ ปุดๆ อยู่ในขวดแก้ว (เมื่อวานนี้ เห็นเขาบอกว่า ถึงกับ คล้ายน้ำเดือด ปุดๆเลย)  วันนี้ ยังน้อย มี ปุดๆบ้างเท่าที่ผมสังเกตุ

โดยรวมแล้ว ถ้านับจากคนที่ ผ่าตัดพร้อมๆ กับหลวงพี่ต้อย  อาการหลวงพี่ต้อย ดีที่สุด เพราะ ลุกนั่งเองใด้ ยืน และ หยั่งเท้าพอเดินใด้

ซึ่งคนอื่น ยังนอนราบ อยู่ที่เตียง เข็นไปเข็นมา เวลาไปตรวจอยู่เลย  ต้องบอก กำลังใจท่านดีมากๆ  คิดว่า ไม่เกิน อังคารหน้า ท่อยาง

สายต่างๆ คงใด้ถอดออก (หลวงพี่บอกมาว่าอย่างงั้น)  เอาเป็นว่า  หลวงพี่ต้อย ต้องพักฟื้น อยู่ที่ รพ  อย่างน้อยๆ ก็อีก 1 อาทิตย์

ถ้าไม่ติดขัดอะไร ก็คงใด้ กลับไป พักผ่อนต่อ ที่วัดใด้เลย 

หลังจากพูดคุยใด้ซักพัก ผมก็ขอตัวหลวงพี่ กลับไปทำงาน  ก่อนกลับ หลวงพี่ ยังอวยพร ให้ผมโชคดี แล้วบอกว่า  หลวงพี่ หายแล้ว

ให้ผมไปหาที่ วัดด้วยน๊ะ

ผมอะ อยากจะขึ้นไปวัด แทบใจจะขาด  น้องๆ ที่ทำงาน ก็รบเร้ารึเกินว่า เมื่อไร จะไปวัดกันอีก  ผมก็ต้องบอกไปว่า หลวงพี่ต้อย ท่านอาพาธ

อยู่ ใว้ท่านกลับไปวัด หายจาก อาพาธ เมื่อใด  จะพาไปแน่ ไม่ต้องห่วง

ช่วงนี้ ก็ มีอย่างเดียวละครับ  ส่งกำลังใจ ไปให้ท่าน หายอาพาธ เร็วๆ ผมเห็น สายยางแล้ว อดสงสาร ท่านไม่ใด้จริง  ก็ใด้แต่เป็นกำลังใจ

บอกท่านว่า  ทนๆเอาหลวงพี่ ไม่กี่วันก็หายแล้ว ลูกศิษย์ลูกหา คอยอยู่เยอะ  เดี๋ยวเดียว ก็ใด้ กลับไปพักผ่อนที่วัดแล้ว

สุดท้าย ก็ขอบารมี หลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์วัดบางพระ ทุกๆท่านครับ สาธุ :054:

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
ขอบคุณ พี่ชาญ มาก ๆ ครับ ที่แจ้งข่าว

ขอบคุณครับ
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณพี่ชาญที่แจ้งข่าวอาการหลังผ่าตัดของหลวงลุงครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ขอให้หลวงพี่ต้อยหายอาพาธไวๆ นะครับ  :050:

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอให้หลวงพี่ต้อยหายจากอาพาธไวๆ ครับ
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ขอบคุณครับพี่ ขอให้หลวงพี่ท่านฟื้นตัวโดยเร็ว อ่านแล้วรู้สึกว่ากำลังใจท่านเข้มแข็งมากนะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณมากครับ พี่ชาญ ที่แจ้งข่าว ขอให้หลวงพี่ต้อยหายจากอาการอาพาธเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับที่แจ้งข่าวให้ทราบ ขอให้หลวงพี่ต้อยหายไวๆ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับที่แจ้งข่าวให้ทราบครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณครับ  อ่านแล้วรู้สึกกำลังใจท่านดี  ขอให้หลวงพี่หายไวๆขอรับ

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ชาญมากค่ะสำหรับข่าวหลังการผ่าตัดของหลวงพ่อต้อย
ขอบารมีหลวงปู่เปิ่นช่วยคุ้มครองให้หลวงพ่อแผลหายโดยเร็ววัน
และให้มีสุขภาพแข็งแรงด้วยเถิด  สาธุ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่ชาญมากครับ ขอให้หลวงลุงหายอาพาธเร็วๆนะครับ   :054:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ขอบคุณคุณชาญมากครับ ที่แจ้งข่าวครับ หลวงพี่ท่านแข็งแรงครับ จะต้องหายจากการผ่าตัดไวๆแน่นอนครับ 

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
กราบนมัสการพระอาจารย์ต้อยครับ

ขอบคุณพี่ชาญมากครับที่แจ้งข่าวอาการอาพาธของพระอาจารย์ต้อย มาเป็นระยะ

ได้ฟังว่าพระอาจารย์แข็งแรงดี รู้สึกดีใจมากครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
กราบนมัสการหลวงพี่ต้อยครับ  ขอบคุณคุณชาญมากครับ ที่แจ้งข่าวอาการอาพาธ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
กราบนมัสการหลวงพี่ต้อย และขอบคุณข่าวอาการที่แจ้งมาตลอด

ขอให้หลวงพี่ต้อย หายจากอาการอาพาธในเร็ววัน สาธุ ...  :054:

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ขอบพระคุณพี่ชาญมากนะครับสำหรับข่าวสาร

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
กราบนมัสการหลวงลุงต้อยครับ ขอให้หลวงลุงสุขภาพแข็งแรงครับ
 :054:
ขอบคุณพี่ชาญมากครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอบคุณสำหรับข่าวสาร ครับ พี่ชาญ :054:

ออฟไลน์ auttawut.w

• ตติยะ
ขอบคุณที่คอย update ข่าวเป็นระยะครับ พี่ชาญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2553, 08:30:21 โดย auttawut.w »

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ชาญครับที่แจ้งข่าวสาร แค่เห็นพระอาจารย์ต้อยท่านไม่เป็นอะไรมากก็ดีใจแล้วครับ ขอให้ท่านหายอาพาธโดยเร็วนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
กราบนมัสการหลวงพี่ต้อยครับ ขอให้หลวงพี่ต้อยหายไวๆนะครับ
         ขอขอบคุณ พี่ชาญด้วยนะครับที่ส่งข่าวสารให้ทราบเป็นระยะๆ
                 ............. :090: :090: :114: :090: :090:............

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :054: :054: :054:[shake]สาธุ...[shake]หลวงพี่ต้อยหายไวๆและกลับมาเป็นมิ่งขวัญของศิษย์วัดบางพระเร็วๆนะครับ....ใช้คำผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ.....ดีใจที่การผ่าตัดเป็นไปได้ด้วยดี :047: :047:[/shake] :047: 36;[/shake][/size]และขอขอบคุณพี่ชาญด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2553, 01:39:49 โดย berm »
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอให้หลวงลุงต้อยหายไว ๆ นะคะ
ขอบคุณสำหรับข่าวสารจาก พี่ชาญ ด้วยนะคะ 
:054:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ เสือพุทธคุณ

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - remymatins@hotmail.com
    • อีเมล
ขอให้หลวงพ่อต้อยแข็งแรงเร็วๆนะครับ
ขอบคุณมากนะครับคุณชาญที่มาเล่าให้ฟัง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ผู้พึ่งบารมี

• จตุตถะ
ขอคุณหลวงปู่รักษาหลวงพี่ต้อยหายไวๆ

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
กราบนมัสการหลวงพี่ต้อยครับผม  บุญบารมีหลวงปู่คุ้มครองให้ปลอดภัยครับผม  :054: :054: :054:
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ชาญนะครับ ขอหลวงพ่อต้อยหายอาพาธเร็วนะครับกราบนมัสการหลวงพ่อต้อยครับ :054: :054: :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ thumneab

• ความดีไม่มีวันดับสูญ
  • ปัญจมะ
  • ความดีไม่มีวันดับสูญ
    • MSN Messenger - Thumneab@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Thumneab@yahoo.com
กราบนมัสการหลวงพี่ต้อยครับ ขอบารมีหลวงปู่เปิ่นโปรดอำนวยพรให้หลวงพี่ต้อยท่านเจริญในธรรมด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ เป็นร่มโพธิ์ ร่มไทร ให้กับลูกศิษย์ไปนานๆ นะครับ

ออฟไลน์ watana...wit

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอให้หลวงพ่อหายจากอาพาธไวๆนะครับ

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
กราบนมัสการหลวงพี่ต้อย 

ขออำนาจคุณพระรัตนตรัย และบารมีหลวงพ่อเปิ่น ช่วยให้หลวงพี่ต้อยหายป่วยไวไวครับ

ออฟไลน์ psa005007

• ความศรัทธาและเชื่อมั่น
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • www.psa005007@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ชาญครับที่แจ้งข่าว

กราบนมัสการหลวงพ่อต้อยครับ ขอให้หลวงพ่อหายอาพาธ และสุขภาพแข็งแรงโดยเร็ววันด้วยเถิด สาธุ

ออฟไลน์ เขี้ยวเสือ

• ตติยะ
  • ""บูชาคุณแผ่นดิน""
    • อีเมล
 :054: ขอให้หลวงพ่อท่านมีสุขภาพแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
 :054: :054: :054:
กราบนมัสการหลวงพี่ต้อย ขอให้หายอาพาธและมีสุขภาพแข็งแรงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ต.ค. 2553, 10:30:57 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับ ข่าวครับ

พี่ ชาญ...

ขอให้หลวงพี่ต้อย หายไวๆนะครับ

และขอให้ท่านสุขภาพแข็งแรงด้วยนะครับ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน