ผู้เขียน หัวข้อ: พระฤาษีเศียรพญานาค... อยากทราบพุทธคุณ อะครับ ผมเพิ่งเคยได้ พระฤาษี ครับ  (อ่าน 4824 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล

อีก ภาพครับ ขออภัยภาพไม่ชัดอะครับ

ขอบคุณครับ ๆ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
อยากทราบพุทธคุณ อะครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
พุธคุณคงเหือนรูปฤาษีปางอื่นๆมั้งครับ
รอผู้รู้นะครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
สักที่ต้นแขนทั้งซ้ายขวาใช่ไหมครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
สักที่ต้นแขนทั้งซ้ายขวาใช่ไหมครับ

ครับสักต้นแขนขวาครับ

ผมไม่เคยได้ ฤาษีเลยอะครับ พุทธคุณของ ฤาษี นี่ด้านใหน หรอครับ

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
อยากจะรู้คำตอบให้เข้าไปอ่านที่กระทู้
"พิธีครอบครูปู่ฤาษีนาคา"
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
          วันก่อนผมไปกราบท่าน พระอาจารย์ไพรัช  วัดเขาอ้อ  เห็นท่านสร้างฤาษีนาคราช เหมือนกันครับ

ฤาษีนาคราช ฤาษีผู้มีตะบะเดชะการบำเพ็ญเพียรจนสามารถจำแลงแปลงการเป็นครึ่งคนครึ่งนาคได้  ท่านมีเมตตาจิตสูงชอบช่วยเหลือคนตกทุกข์ได้ยาก และท่านยังเปนผู้มีจิตโอนอ่อนมาทางพระพุทธศาสนา ท่านยังเป็นผู้ที่ปกป้องดูแลคุ้มครองพระพุทธศาสนา

คาถาบูชาพระฤาษีนาคราช
ตั้ง นะโม 3 จบ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ถ้าเป็นองค์เดี่ยวกันก็น่าจะประมาณนี้หล่ะครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอบคุณทุกคำตอบครับๆ ^  ^