ผู้เขียน หัวข้อ: คําถามมาแล้วครับ..(ขออนุญาตเปิดกระทู้นะครับ)  (อ่าน 5043 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
รางวัลหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ รุ่นสร้างโรงพยาบาล ปี 2535
เพียง 1 รางวัลสําหรับท่านที่ตอบถูกทั้ง 3 ข้อนะครับ

คําถาม ถามว่า...

ภาพที่1....ถามว่า พระธาตุองค์นี้ ชื่ออะไรครับ....และอยู่จังหวัดอะไรครับ

ภาพที่2...ถามว่า พระนาคปรกองค์นี้ ประดิษฐ์ฐานอยู่วัดชื่ออะไร...และจังหวัดอะไรครับ

ภาพที่3...ถามว่า พระนาคปรกองค์นี้ ชื่อ อะไรครับ...และมีขนาดเท่าไหร่ และจังหวัดอะไรครับ

คําถามนี้ สงวนสิทธิ์สําหรับให้เพื่อนๆที่ยังไม่เคยได้รับรางวัลนะครับ

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
บอกใบ้สักข้อจะได้ใหมน้า :086: :086:

• สัตตมะ
  • **
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ครับ...ใบ้ให้ครับ
ลองพิมพ์ใน google พระพุทธรูปปางนาคปรก สิครับ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
สนุกสนานกันอีกแล้วครับ

ขอบคุณท่าน pepsi  สำหรับกิจกรรมสนุก ๆ ดีดีแบบนี้ครับ

ผมมาเป็นกองเชียร์ครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
เข้ามาหาความรู้ร่วมเป็นกองเชียร์ครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
มาเป็นกองเชียร์เช่นกันครับ.......
  :085:  :047: 
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
1มาเชียร์ด้วยครับ
ยังหาไม่เจอเลยครับ2ชม.แล้ว :047:

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ขอใบ้สักข้อนะพี่ แปป เห็นพี่ๆน้องๆยังตอบกันไม่ค่อยได้ครับ ขอใบ้ข้อ1 นะ

ข้อ 1 คือ พระเจดีย์หนองหล่ม หรือ พระธาตุหนองหล่ม แห่ง วัดร้างไม่ทราบนาม อ.เมือง จ.เชียงใหม่

ช่วยแล้วน่า ที่เหลือหาเองนะ ผมให้กำลังใจอยู่ข้างหลัง นะ สู้ๆๆ  :045:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ต.ค. 2553, 10:53:06 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ Thisisbank

• ตติยะ
    • อีเมล
อีกอันเดียวโว้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยย สู้ตาย :073:

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ยอมเลย ครับ

ได้ 2 ข้อ จริงๆ

ข้อ 1  พระเจดีย์หนองหล่ม หรือ พระธาตุหนองหล่ม แห่ง วัดร้างไม่ทราบนาม
        ต.ช้างม่อย หรือ ต.ศรีภูมิ (ไม่แน่ใจ) อ.เมือง จ.เชียงใหม่

ข้อ 3 ชื่อ  พระพุทธมงคลมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์  ขนาดหน้าตัก ๘๐ นิ้ว สูง ๖.๘ เมตร น้ำหนัก ๒,๕๐๐ กก.
             วัดอรัญญิกาวาส อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี 

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คนเก่งของเราออกมาสู้ๆ เข้ามาเชียร์มาหาความรู้ครับ

• สัตตมะ
  • **
คำถามชุดนี้ไม่ยากครับ   รีบ ๆ กันนะครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้ สู้ ครับ............ :090: :090: :114: :090: :090:................

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :070: :103: :036: 05;[shake]ข้อที่ 2 ยากถึงยากมาก[co[/shake]lor=#00ffff][/color]
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ผมหาข้อ 2 ไม่ได้ซะทีครับ ตั้งนานแล้ว :075:
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
มาช่วยใบ้ข้อ2. อยู่บางขุนพรหม วัดอะไรหาเอาเองนะครับ.... :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ต.ค. 2553, 12:31:27 โดย Chotipat »

• สัตตมะ
  • **
มีคนมาใบ้เพิ่มให้แล้วครับ

ตัวผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าที่ไหน

แต่ผมจากหน้าองค์พระว่าน่าจะอยู่แถว ๆ เขมร จ.สุรินทร์  ผมเดานะครับ

เอาใจช่วยครับ

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
งานเข้าล่ะครับทีนี้ มีมาเพิ่มอีก 1 จังหวัด จะหาได้หรือเปล่านะ :070:

ขอบคุณสำหรับคำใบ้ต่างๆ นะครับ

• สัตตมะ
  • **
มาช่วยใบ้ข้อ2. อยู่บางขุนพรหม วัดอะไรหาเอาเองนะครับ.... :095:

5555จุ๊ จุ๊..อย่าเอ็ดไป...
เดี๋ยวไม่สนุก..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ต.ค. 2553, 03:02:05 โดย pepsi »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ข้อ1.พระเจดีย์หนองหล่ม หรือ พระธาตุหนองหล่ม แห่ง วัดร้างไม่ทราบนาม อ.เมือง จ.เชียงใหม่
ข้อ2.วัดอินทร์ หรือวัดบางขุนพรหมกรุงเทพครับ
ข้อ3. พระพุทธมงคลมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์  ขนาดหน้าตัก ๘๐ นิ้ว สูง ๖.๘ เมตร น้ำหนัก ๒,๕๐๐ กก.วัดอรัญญิกาวาส อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี

หมายเหตุข้อ 3 หาเจอตั้งแต่เมื่อเช้า แต่ยังงงข้อสองครับ
ข้อสองมั่วเอาครับ     :058:

• นวมะ
    • อีเมล
หามานานแล้วขอเดาเลยดีกว่าครับ
ข้อ 1. พระเจดีย์หนองหล่ม หรือ พระธาตุหนองหล่ม วัดร้างไม่ทราบชื่อ อ.เมือง จ.เชียงใหม่
ข้อ 2. วัดอินทรวิหาร กรุงเทพมหานคร
ข้อ 3. พระพุทธมงคลมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์  ขนาดหน้าตัก 80 นิ้ว สูง 6.8 เมตร น้ำหนัก 2,500 กก.วัดอรัญญิกาวาส อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี

ลองเดาดูครับ ร่วมสนุกครับ

• สัตตมะ
  • **
ประกาศผล..พร้อมเฉลยครับ
ข้อ1.

พระเจดีย์หนองหล่ม หรือ พระธาตุหนองหล่ม แห่ง วัดร้างไม่ทราบนาม อ.เมือง จ.เชียงใหม่

พระเจดีย์หนองหล่ม หรือ พระธาตุหนองหล่ม แห่ง วัดร้างไม่ทราบนาม
ต.ช้างม่อย หรือ ต.ศรีภูมิ (ไม่แน่ใจ) อ.เมือง จ.เชียงใหม่
พระเจดีย์หนองหล่ม แห่ง วัดร้างไม่ทราบนาม อ.เมือง จ.เชียงใหม่

บริเวณมุมเหลี่ยมพระเจดีย์หนองหล่ม ด้านทิศตะวันตกเฉียงเหนือ แม่ค้าใช้เป็นที่ขายอาหาร และ จากการสอบถามนามของพระเจดีย์จึงทราบว่า ชื่อ พระเจดีย์หนองหล่ม

จากการสอบถามถึงความเป็นมาของพระเจดีย์ ได้ความว่า ได้ยินมาว่าในสมัยก่อนบริเวณนี้เป็นบริเวณของวัดกว้างไกลไปจนถึงวัดพันตาเกิ๋น (วัดพันตาเกิน) หรือ วัดชัยภูมิ์ ต่อมาแผ่นดินได้กลายเป็นหล่มเป็นหนองน้ำ ต่อมาก็มีประชาชนอพยพเข้ามาอยู่อาศัยจนกลายเป็นชุมชนดังทุกวันนี้

ข้อ2..
มีอุโบสถที่สวยงามทรงไทยแบบอยุธยา การสร้างบูรณะได้อนุรักษ์รูปแบบไว้หมดทุกประการ สร้างด้วยคอนกรีตเสริมเหล็ก ประดับและปูพื้นด้วยหินอ่อนและหินแกรนิต ช่อฟ้าใบระกาหน้าบัน ซุ้มเสมา เป็นงานฝีมือปูนปั้นแบบอยุธยา ประดับกระจก งดงามมาก ชั้นใต้ดินปรับปรุงเป็นพิพิธภัณฑ์รักษาของเก่า ของวัด โดยเฉพาะพระพุทธรูป ตู้ลายรดน้ำ และของที่ขุดได้ในการบูรณะปฏิสังขรณ์ เปิดให้ชมเฉพาะเวลามีงานประจำปีแล้ว ภายในยังมีภาพจิตกรรมที่งดงามแสดงถึงความเป็นมาในการก่อสร้างวัดอินทรวิหาร และวิถีชีวิตของชาวบ้านบริเวณรายรอบวัด

นอกจากนั้นจะพบต้นพระศรีมหาโพธิที่นำมาจากประเทศอินเดียอยู่ในบริเวณเดียวกัน ซึ่งก็อยู่ข้าง ๆ บ่อน้ำมนต์นั้นเอง

เลยจากบ่อน้ำมนต์ก็จะได้พบกับ ศาลาที่ประดิษฐานเจ้าแม่กวนอิม และพระรูปจำลองสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช และพระบาทสมเด็จพระปิยะมหาราช นอกนั้นก็เป็นพระพุทธรูปปางต่าง ๆ และศิลปในยุคต่าง ๆ อยู่ในทั่วบริเวณ

ส่วนข้อ 3...

พระพุทธมงคลมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์  ขนาดหน้าตัก ๘๐ นิ้ว สูง ๖.๘ เมตร น้ำหนัก ๒,๕๐๐ กก.วัดอรัญญิกาวาส อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี
ท่านที่ชนะการแข่งตอบคําถาม..
คือคุณ...คนนนท์ ใช้เวลาในการตอบ 15.58.29 ครับ

ส่วนคุณ..touch_navara...ตอบช้าไปนิดเดียวครับ.
ไม่ต้องเสียใจนะครับ ถือว่ามาสนุกๆร่วมกัน..
กระทู้นี้ปิดนะครับ..เพราะได้ชื่อผู้ชนะแล้วครับ.

คุณ คนนนท์  กรุณาเมล์ ชื่อ ที่อยู่ ให้ชัดเจนมาให้ผมนะครับ จะรีบจัดส่งรางวัลไปให้ครับ.

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ยินดีกับคุณ คนนนท์ ด้วยครับ  :053: :053: :053:
ท่าน touch_navara เกือบได้แล้ว เอาไว้รอบหน้าร่วมสนุกใหม่ จะตามไปเชียร์ครับ
ของดี-ของขลังของท่าน pepsi ยังมีอีกเป็นโกดัง...55555

ขอบคุณท่าน Pepsi สำหรับกิจกรรมดีๆครับ
 :054: :054: :054:

• นวมะ
    • อีเมล
:062:ยังงงอยู่กับชื่อวัดครับ
วัดบางขุนพรหม เป็นวัดเก่าแก่มีมาแต่ครั้งกรุงธนบุรี ต่อมาในสมัยรัตนโกสินทร์ได้เปลี่ยนชื่อมาเป็น "วัดวราตาราม" แปลว่า วัดที่เจริญไม่รู้เสื่อม และเปลี่ยนชื่อใหม่อีกครั้งเป็น "วัดใหม่อมตรส" แต่ชาวบ้านก็ยังเรียกชื่อว่าวัดบางขุนพรหมใน ส่วนวัดบางขุนพรหมนอก นั้นก็คือ วัดอินทรวิหาร

:070:หว่าแย่จังครั้งนี้พลาดไปแล้ว ครั้งหน้าแก้ตัวครับ

ผิดถูกโปรดอภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: คําถามมาแล้วครับ..(ขออนุญาตเปิดกระทŬ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 ต.ค. 2553, 05:26:11 »
ขอบคุณพี่เป็ปซี่ครับ
ขอบคุณพี่chotipat ด้วยครับ พี่บอกว่าบางขุนพรหม พื้นที่มันก็แคบลงมาครับ อิอิ 
เลยเดาเล่นๆ ว่า วัดอินทร เพราะว่ามีวัดเดียวที่รู้จักในบางขุนพรหม
แต่ตอนเช้าเจอข้อ 3 แล้วครับ แต่ข้อ 2 ยังไม่เจอ ผมท้อเลย แต่ก็ไม่ถอย
ผมเลยอธิฐานต่อหน้าหลวงปู่เปิ่นครับ ถ้าบุญบารมีผมได้ครอบครองขอให้ผมตอบถูก แล้วผมก็ไปนั่งทำงานส่งอาจารย์แก้วิชา มส. (ไม่สมบูรณ์)
ทำเสร็จเลยมาเปิดคอมดู ดีใจมากครับ ผมได้มีโอกาศครอบครองวัตถุมงคลของหลวงปู่เปิ่นกับเขาบ้าง
ส่วนตัวที่บ้านก็มีแต่พระผงนั่งเสือ หลังยันต์แม่ทัพ อยู่ 2-3 องค์ แล้วก็เหรียญล้อแม๊ก แล้วก็เสือไหว้ครูปี 43
แล้วก็ตะกรุดหลวงปู่ขี่เสือ แล้วก็เหรียญไม่กี่เหรียญ
ดีใจมากครับ ขอบคุณพี่เป็ปสำหรับกิจกรรมดีๆครับ 

สาธุ ....   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ต.ค. 2553, 05:42:15 โดย คนนนท์ »

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
แอร๊กกกกกกกก เพิ่งได้เปิดคอมไม่ทันอีกแล้วววว   อ๊ากกก !! คนนท์มาแย่งชิง แง้ๆ ไม่เป็นไรบ้านใกล้ๆเดี๋ยวไปตก หุหุ
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมยินดีกับผู้ที่ได้รับรางวัลด้วยครับ :090:
แต่ผมขอแย้งคำตอบข้อที่3 หน่อยครับ เพราะจริงๆน่าจะเป็น"พระพุทธวชิรญาณจิราธิวัฒน์มงคลมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์" และ ประดิษฐาน ณ มหาวิทยาลัย มหามกุฏราชวิทยาลัย วิทยาเขตอีสาน จ.ขอนแก่น มากกว่านะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยนะครับ

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับ..คือว่า
พระครูภาวนาจิตสุนทร ประธานสงฆ์วัดอรัญญิกาวาส อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี ได้ริเริ่มโครงการหล่อพระประธาน ปางพระนาคปรก ด้วยเนื้อทองสัมฤทธิ์ ขนาดหน้าตัก ๘๐ นิ้ว สูง ๖.๘ เมตร น้ำหนัก ๒,๕๐๐ กก. ภายใต้ชื่อโครงการ พระพุทธมงคลมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์ ตั้งแต่ปี พ.ศ. ๒๕๕๑ เป็นต้นมา โดยมีเป้าหมายที่ต้องการจะหล่อพระประธานไปประดิษฐานให้ครบทั้ง ๗๖ จังหวัด เพื่อเป็นศูนย์รวมจิตใจของประชาชนในจังหวัดนั้นๆ เป็นการสร้างรากฐานอันมั่นคงให้กับพุทธศาสนา ให้เป็นดินแดนแห่งพุทธภูมิที่เจริญรุ่งเรืองต่อไปในอนาค

โครงการจัดสร้างพระพุทธมงคลมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์ ที่ พระครูภาวนาจิตสุนทร ได้มีดำริจัดสร้างขึ้นนี้ ได้มีการหล่อสร้างไปแล้ว ๓ องค์ คือ พระพุทธติสสะมงคลมุจลินท์ พระพุทธโคตมะมงคลมุจลินท์ พระพุทธรังสีมุนีมงคลมุจลินท์

การส่งมอบถวายพระประธานไปแล้ว ๑ องค์ คือ พระพุทธติสสะมงคลมุจลินท์ ประดิษฐาน ณ วัดพระศรีมหาธาตุ บางเขน กทม....และเมื่อวันที่ ๒๙ สิงหาคม ๒๕๕๒ ได้มีการหล่อองค์พระประธานเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งองค์คือ พระพุทธปทุมุตรมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์ โดยทาง จ.อุบลราชธานี ร่วมเป็นเจ้าภาพ ในการหล่อพระครั้งนี้อย่างยิ่งใหญ่

และในวันศุกร์ที่ ๒๕ ถึงวันเสาร์ที่ ๒๖ กันยายน ๒๕๕๒ ตั้งแต่เวลา ๐๘.๐๐ น. เป็นต้นไป จะมีการจัดพิธีถวาย พระพุทธวชิรญาณจิราธิวัฒน์มงคลมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์ เพื่อนำไปประดิษฐาน ณ มหาวิทยาลัย มหามกุฏราชวิทยาลัย วิทยาเขตอีสาน จ.ขอนแก่น เพื่อเป็นอนุสติบูชาแด่ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๔ ผู้ให้กำเนิด มหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย เป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2553, 06:17:16 โดย pepsi »

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
และในวันศุกร์ที่ ๒๕ ถึงวันเสาร์ที่ ๒๖ กันยายน ๒๕๕๒ ตั้งแต่เวลา ๐๘.๐๐ น. เป็นต้นไป จะมีการจัดพิธีถวาย พระพุทธวชิรญาณจิราธิวัฒน์มงคลมุจลินท์ แผ่นดินสุขสันต์ เพื่อนำไปประดิษฐาน ณ มหาวิทยาลัย มหามกุฏราชวิทยาลัย วิทยาเขตอีสาน จ.ขอนแก่น เพื่อเป็นอนุสติบูชาแด่ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๔ ผู้ให้กำเนิด มหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย เป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา

เพราะส่งมอบไปแล้วเมื่อปีที่แล้วไงครับ ปัจจุบันจึงต้องประดิษฐานณ มหาวิทยาลัย มหามกุฏราชวิทยาลัย วิทยาเขตอีสาน จ.ขอนแก่น

ด้วยความเคารพนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดครับ

ออฟไลน์ watana...wit

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยินดีกับรุ่นพี่ที่ได้รับรางวัลนะครับ