ผู้เขียน หัวข้อ: กว่าจะมาเป็นตะกรุดคอหมา หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน  (อ่าน 9651 ครั้ง)

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวัสดีครับหลังจากห่างหายกับการโพสเรื่องราวของหลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน วันนี้อยู่ดีๆคิดถึงหลวงปู่เลยนำเรื่องราวการทำตะกรุดของหลวงปู่มาให้ชมกันครับ ขออนุญาตินำเสนอ ( **ขออนุญาติพี่คนอัศจรรย์นำภาพเผยแพร่เป็นวิทยาทานครับ ** )

หลายท่านอาจเคยได้ยินชื่อตะกรุดคอหมา แต่ยังไม่เคยเห็นขณะหลวงปู่จารตะกรุดเลยนำมาให้ชมกันครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ดูสีหน้าของท่านแสดงถึงความตั้งใจมากเลยล่ะครับ ในภาพท่านกำลังจารตะกรุดเงินอยู่ครับ

ท่านจะจารยันต์มหาเบาเป็นยันต์หลักในแผ่นตะกรุดครับ

ลักษณะของยันต์มหาเบาจะเป็นเหมือนในแผ่นกระดาษข้างๆหลวงปู่หมึกสีแดงนั่นแหล่ะครับลายมือหลวงปู่เช่นกัน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สมัยท่านแข็งแรงท่านทำเองทุกขั้นตอนจารเสร็จแล้วม้วนขณะม้วนท่านจะท่องคาถาด้วยนะครับ ดูครับสีหน้าท่านจะตั้งใจมากเวลาทำตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เสกซ้ำอีกครั้งจนท่านมั่นใจ ถ้าตะกรุดดอกใดสำเร็จแล้วจะรู้ได้เลยเพราะตะกรุดจะมีพลังเรียกว่าปลุกแล้วขึ้นตะกรุดจะกระเด้งลอยเลยทีเดียวท่านจะใช้มือกำไว้มือที่กำตะกรุดจะเหวี่ยงลอยจนชูขึ้นเหนือศรีษะหลวงปู่เลยทีเดียว เพราะฉะนั้นตะกรุดแต่ละดอกของท่านกว่าจะสำเร็จท่านต้องใช้พลังมากเห็นชัดว่าเมื่อเสร็จแล้วหลวงปู่จะเหนื่อยและอิดโรยเลยทีเดียว

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
นี่แหล่ะครับตัวอย่างตะกรุดเงินเหมือนในภาพที่หลวงปู่จาร ดอกนี้ของผมเองได้รับจากมือหลวงปู่มาเกือบสิบปี ...เพื่อนๆท่านใดมีตะกรุดของหลวงปู่ขอให้เก็บรักษาไว้ให้ดีนะครับ เพราะตะกรุดทุกดอกหมายถึงพลังชีวิตของหลวงปู่เลยทีเดียว

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เห็นแล้วอยากมีไว้ครอบครองบ้างจังครับ :090:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ขอบคุณครับ หลวงปู่ท่านลำบากตรากตรำเพื่อช่วยเหลือคนนะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่ rastafa ด้วยครับ
เห็นหลวงปู่ตอนนู้นท่านยังแข็งแรงครับ
แต่ตอนนี้ท่านสังขารร่วงโรยไปเยอะ
เห็นแล้วหดหู่ครับ อยากให้หลวงปู่ท่านอยู่เป็นมิ่งขวัญชาววัดตะเคียนไปตาบนานเท่านานครับ 
ขอกราบนมัสการหลวงปู่แย้ม ปราณีครับ อยากให้ท่านกลับวัดไวๆจังเลยครับ  :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
สุดยอดเครื่องรางครับ 25; หลวงปู่ท่านเมตตามากเลย ท่านจารลงแผ่นยันต์ ม้วนแผ่นยันต์ และปลุกเสกพระคาถาอีก  15;   

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับภาพที่หาดูได้ยากอย่างนี้ครับ :016:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ผมมีโอกาสเช่าตะกรุดหนังเสือดอกเล็ก...ที่สร้างพร้อมจตุคามวัดตะเคียน
เมื่อประมาณ ปี50-51 เก็บไว้อยู่ดอกนึงครับ...
ไม่ทราบว่าตะกรุดหนังเสือรุ่นนี้หลวงปู่แย้มท่านจารเองหรือไม่ครับ
และมีวิธีการจารและปลุกเสกเหมือนตะกรุดเนื้อโลหะหรือเปล่า

• ก้นบาตร
ตอบ: กว่าจะมาเป็นตะกรุดคอหมา หลวงปู่แย้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ต.ค. 2553, 05:26:04 »
ผมมีโอกาสเช่าตะกรุดหนังเสือดอกเล็ก...ที่สร้างพร้อมจตุคามวัดตะเคียน
เมื่อประมาณ ปี50-51 เก็บไว้อยู่ดอกนึงครับ...
ไม่ทราบว่าตะกรุดหนังเสือรุ่นนี้หลวงปู่แย้มท่านจารเองหรือไม่ครับ
และมีวิธีการจารและปลุกเสกเหมือนตะกรุดเนื้อโลหะหรือเปล่า

ตะกรุดหนังเสือของหลวงปู่แย้มท่านจารเองทุกดอกครับ
หลวงปู่ท่านก็จะปลุกด้วยบทเสือสังมังสะ 
ใช้ยันต์้เดียวกันเป็นยันต์หลักคือยันต์มหาเบา
ยินดีกับพี่ A_hatyai ด้วยครับ ที่มีไว้ครอบครอง ตอนนี้หาไม่ได้แล้ว คนพื้นที่ของแท้ๆเขาเก็บกันหมด จะมีก็มีแต่ของปลอมและครับ ผิดพลาดขออภัยครับ  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2553, 05:31:12 โดย คนนนท์ »

ออฟไลน์ dusitfire

• ตติยะ
    • MSN Messenger - dusitfire@hotmail.com
    • อีเมล
ผมได้เสือขี่ปลัดกับเสือกระโจน(ไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือเปล่า)มาน่าจะปี52-53
มีวิธีดูหรือตำหนิหรือไม่เพราะไม่ได้บูชามาจากที่วัด

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

ตะกรุดหนังเสือของหลวงปู่แย้มท่านจารเองทุกดอกครับ
หลวงปู่ท่านก็จะปลุกด้วยบทเสือสังมังสะ 
ใช้ยันต์้เดียวกันเป็นยันต์หลักคือยันต์มหาเบา
ยินดีกับพี่ A_hatyai ด้วยครับ ที่มีไว้ครอบครอง ตอนนี้หาไม่ได้แล้ว คนพื้นที่ของแท้ๆเขาเก็บกันหมด จะมีก็มีแต่ของปลอมและครับ ผิดพลาดขออภัยครับ  :002:
ขอบคุณครับ...ตะกรุดนี้ผมฝากพ่อเช่าให้ครับ...จำได้ว่าค่าบูชาตะกรุดหนังเสือ
ดอกใหญ่ 1,000 บาท , ดอกเล็ก 500 บาท แล้วก็พระหลวงปู่แย้มหลังจตุคาม
ชุดนึงมี 3 องค์ บูชาชุดละ 500 บาทเหมือนกัน
ไอ้เราตอนนั้นตังค์ก็ไม่ค่อยมีเท่าไหร่...แต่ก็กัดฟัน เอาพระหลวงปู่แย้มมาชุดนึง
กับตะกรุดหนังเสือดอกนึง รวม 1,000 บาทพอดี...ตังค์หมดไม่เป็นไรแต่สบาย
ใจที่ได้วัตถุมงคลของหลวงปู่มาบูชาครับ

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ

• ก้นบาตร
ตอบ: กว่าจะมาเป็นตะกรุดคอหมา หลวงปู่แย้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ต.ค. 2553, 03:47:18 »
ผมได้เสือขี่ปลัดกับเสือกระโจน(ไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือเปล่า)มาน่าจะปี52-53
มีวิธีดูหรือตำหนิหรือไม่เพราะไม่ได้บูชามาจากที่วัด

ปลัดสาวเหลียวครับ
สบายใจได้ ตอนนี้ยังไม่มีปลอมครับ
วัตถุมงคลของหลวงปู่ได้รับความนิยมมาก อีกหน่อยมีปลอมแน่นอนครับ
เสือปืนแตกตอนนี้ปลอมระบาดแล้วครับ หุหุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 2553, 03:47:32 โดย คนนนท์ »

ออฟไลน์ noppkun

• ปัญจมะ
ตอนนี้หลวงปู่ท่านทำตะกรุดคอหมาออกมาอีกรึเปล่าครับ
เเล้วที่วัดยังมีอยู่รึเปล่าครับ ขอทราบราคาเช่าด้วยครับ
ขอบคุณครับ