ผู้เขียน หัวข้อ: กราบท่านพระอาจารย์เมสันต์ ที่ช่วยชี้ทางสว่างให้ครับ  (อ่าน 1873 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
หลังจากที่กลับจากต่างจังหวัด ก็ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดเท่าไหร่ อาจจะเพราะเหนื่อยและว้าวุ่นใจ
แต่ก็ยังคงปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานเหมือนเดิม..ที่มาว้าวุ่นและก็มีเหตุการณ์แปลกๆเข้ามาคือ ช่วงที่ผมเดินทางไปแต่ละที่
เมื่อเข้าพักโรงแรมไหน ผมจะกราบไหว้ และสวดมนต์ พร้อมทั้งอุทิศส่วนกุศลทุกครั้งก่อนจะนั่งกรรมฐาน..แต่มามีที่จังหวัดขอนแก่น
ผมสวดมนต์และทําทุกอย่างเรียบร้อยและไม่ลืม กราบท่านท้าวมหาพรหมของทางโรงแรมให้ช่วยปกป้องคุ้มครอง..
แต่ผมก็เผลอนั่งแล้วหลับ..แต่เหตุการณ์ก็เกิดขึ้น แขนด้านซ้ายผมโดนกระชากแบบรุนแรง..จนต้องตกใจตื่นจากการนั่ง
ในใจคิดตอนนั้นว่า ผมทําผิดแล้ว และก็ไม่กล้านั่งอีกเลย.

จนกลับเข้ากรุงเทพฯใจก็ว้าวุ่นตลอดเวลา เวลานั่งจิตก็ไม่สงบ จนเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา
ประมาณทุ่มกว่าๆ ผมก็นั่งปฏิบัติเหมือนเดิม ภาวนาจนรู้ว่าจิตเริ่มเข้าอุปจารสมาธิ แต่ก็ยังรู้ว่าลมหายใจเข้าลงถึงท้อง
ลมหายใจออก ผ่านจมูก...แต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ลมหายใจเข้านิ่งปรกติดี...แต่พอลมหายใจออก วิ่งมาถึงกระบังลม
ก็เกิดอาการกระชาก แบบกระแทกที่กระบังลม จมผมหายใจแทบไม่ออก..และตั้งแต่นั้นมา ผมนั่งไม่ได้เลย
กินน้ำลงไปก็ไปติดที่กระบังลม กินข้าวเข้าไปก็ลําบาก แบบว่ามันติดอยู่ที่กระบังลม..ต้องหายใจลึกๆยาวๆถึงจะลง.

ตอนนี้ก็เกิดปัญหาคือการนั่งสมาธิทําไม่ได้เลย..พอดึงลมหายใจเข้าก็ไปติดกระบังลม
หายใจออกก็ไปติดเช่นกัน...ตอนนี้ก็เลยวิตกไปกันใหญ่ ว่าผมเป็นอะไรหรือเปล่า เป็นฝีในท้องหรือเปล่า  ลําใส้อักเสบหรือเปล่า
ก็คิดไปต่างๆนาๆ..ตอนนี้พูดง่ายๆว่านั่งไม่ได้เลย ใจมันว้าวุ่นไปหมด..

แต่อยู่ๆจิตก็ไปจับอยู่กับภาพนี้ครับ

เป็นที่อัศจรรย์ จิตเริ่มนิ่ง อาการปวดไม่มี ตอนนั้นการภาวนาลมหายใจ ผมไม่มี
มีแต่จิตไปจับที่ภาพ แล้วจู่ๆก็เกิด อาการทางสติและความนึกคิดว่า....แยกแยะ....
จึงทําให้ยิ่งเพ่ง ไปที่ภาพของท่านอาจารย์เมสันต์ แบบว่ายึดเป็นการเพ่งกสิณด้วยจิต..เห็นยันต์ของท่านวิ่งรอบ
ออกไปหลายทิศทาง อีกทั้งเป็นเส้นวิ่งเป็นรัศมี ซึ่งแต่ละตัว อุณาโลม แยกออกไปหลายทิศทาง เปรียบเสมือนว่า
ให้เราคิด กองกรรมฐาน มีหลายกอง ซึ่งกองที่ผมใช้อาจจะไปไม่ได้ อาจจะต้องใช้การเพ่งกสิณด้วยจิต
ผมจึงยึด ยันต์ของท่านพระอาจารย์เมสันต์ เอามาเป็นการเพ่งกสิณแทน..ปรากฎว่าอาการเจ็บและติดตรงกระบังลมไม่มี
เกิดขึ้นอีกเลย

ต้องขอกราบขอบพระคุณท่านพระอาจารย์ที่ช่วยชี้ทางสว่างให้ครับ
กราบนมัสการท่าน นี่เป็นเรื่องจริงและเพิ่งจะเกิด และอาการผมก็หายเป็นปรกติครับ.

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กองกรรมฐาน มีหลายกอง ยินดีด้วยครับที่ค้นพบทางสว่าง ขออนุโมทนาด้วยครับท่าน สาธุ  :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
การเพ่งกสิณ ควรระวังเรื่องนิมิตใว้ให้ดีด้วยนะครับ

ด้วยความเป็นห่วง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
การเพ่งกสินนั้น เป็นกุศโลบายที่ทำให้จิตนั้นสงบ โดยเอาจิตไปจดจ่อเพ่งอยู่กับรูปนิมิต
ให้ภาพนิมิตนั้นติดตา เป็นสมาธิสมถะกรรมฐาน ซึ่งถ้าเราต้องการเพียงให้จิตนั้นนิ่งสงบ
เราก็จะพบกับอารมณ์กรรมฐานในฌานทั้งสี่  :059: แต่ที่มีปัญหาในการเพ่งกสินนั้น
ก็คือความปรารถนาลามก ความอยากจะำได้ฤทธิ์และเอกลาภที่เกิดจากฤทธิ์ การใช้สมาธิ
จากอารมณ์กสินในทางที่ผิด สิ่งเหล่านี้จะทำให้จิตวิปลาสไปได้ เพราะเกิดจากใจที่ไม่บริสุทธิ์
อภิญญาทั้งหลายนั้นเป็นผลพลอยได้ของการปฏิบัติและผู้ที่จะมีอภิญญาได้นั้นต้องมีของเก่ามาก่อนแล้ว
ไม่ใช่ว่าเมื่อได้สมาธิแล้วจะมีอภิญญาเสมอไป มันอยู่ที่วาสนาบารมีที่เคยสั่งสมมา จึงจะแสดงอภิญญาได้
 ถ้่าเราทำไปโดยจิตที่บริสุทธิ์ต้องการความสงบทางจิตในการเพ่งกสิน ปัญหานั้นก็จะไม่มี มันอยู่ที่เจตนาของ
ผู้ปฏิบัติว่าบริสุทธิ์หรือไม่ หรือทำไปด้วยความปรารถนาลามก ความปรารถนาลามกนั้นเป็นเหตุให้จิตวิปลาส..
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กราบมนัสการพระอาจารย์ด้วยความเคารพ   :054:
ขอบพระคุณที่เมตตาให้ความรู้ครับ   :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2553, 04:52:24 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
กราบท่านพระอาจารย์ครับ ที่ช่วยชี้แนะทางสว่างในการปฎิบัติครับ