ผู้เขียน หัวข้อ: แข่งได้ทุกท่านครับ...เหรียญเสมาครึ่งองค์หลวงพ่อเปิ่น พ.ศ.2527 สวยๆครับ  (อ่าน 2830 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
วันนี้มีแค่ 1 รางวัลกับ 1 คําถามครับ.
เพื่อนๆทุกท่านเข้ามาแข่งได้ครับ..ขอบอกว่าข้อนี้ ยากๆๆๆ
รางวัลนี้ แก่ท่านแรก ที่ตอบถูก เพียงท่านเดียวนะครับ...

รางวัลครับ..(รูปแทนนะครับ เหรียญจริงสวยกว่ามากครับ แบบกริ๊บๆ แท้ ล้านเปอร์เซนต์ครับ)

คําถาม..พระเจดีย์องค์ที่เห็น อยู่วัดอะไรและ จังหวัดไหนครับ.

ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ...

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เจดีย์ที่วัดประยุรวงศาวาส กรุงเทพฯ

ลองทายดูครับ ขอบพระคุณสำหรับกิจกรรมดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 2553, 08:37:45 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอเดามั่งนะครับ
พระธุตังคเจดีย์ วัดอโศการาม สมุทรปราการครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอทายว่า วัดเฉลิมพระเกียรติวรวิหาร จังหวัดนนทบุรี ครับ

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆครับ :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
พระเจดีย์วัดเฉลิมพระเกียรติเป็นแบบพระเจดีย์แบบลังกาองค์เจดีย์เป็นรูปทรงกลมมีฐานแปดเหลี่ยมสองชั้น ฐานกว้างทั้งหมด 30 เมตรสูงจากพื้นถึงยอดประมาณ 45 เมตร พระเจดีย์นี้อยู่ทางด้านหลัง (ทิศตะวันตก) ในเขตแนวกำแพงแก้วเดียวกันกับพระอุโบสถตามหลักฐานที่ปรากฎเข้าใจว่าพระเจดีย์องค์นี้สร้างในสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ดังปรากฎในพระราชพงศวดาร รัชกาลที่ 4 ว่า "ครั้นสิ้นแผ่นดิน วัดนั้นยังค้าง อยู่บ้างเล็กน้อย จึงโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้เจ้าพระยาทิพากรวงศ์มหาโกษาธิบดี จ้างช่างไปเขียนผนัง พระอุโบสถ วิหารการเปรียญและเขียนเพดานประตูหน้าต่าง เขียนเป็นลายรถน้ำมีปราสาทตราแผ่นดินและเขียนเป็นดวงจันทร์เต็มบริบูรณ์ คือ พระชนกชนนีของสมเด็จพระศรีสุลาไลน์ท่านทรง พระนามว่า เพ็งองค์ 1 จันทร์องค์1 เบื้องต่ำเขียนเป็นเครื่องยศหญิงบาน 1ชายบาน 1 ตือ ท่านผู้ได้เป็นผู้ว่าราชการเมืองนนทบุรี แล้วให้แก้ไขพระเจดีย์เสียใหม่ให้ต้องตามแบบอย่างกรุงเก่า แล้วถวยพระนามประทานว่า พระพุทธไตรรัตนโลกภินันทปฎิมาหรือพระพุทธมหาโลกาภินันทปฏิมา"  

จังหวัดนนทบุรี (สงสัยผมคงไม่ทันแล้วละ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 2553, 09:09:28 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ฮ่าๆๆๆผมว่ายากแล้วนะครับ...
ปรากฎว่ามีท่านแรก..ที่ตอบถูก คือพี่..เสน่ห์ack01 ครับ..
ท่านพี่ ขอ ชื่อ ที่อยู่ให้ผมด้วยนะครับ..จะรีบจัดส่งให้ครับ

ปิดกระทู้แล้วจ้าๆๆด้วยความรวดเร็ว..

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ยินดีกับพี่เอ็กซ์ด้วยครับ สุดยอด  :053:  :053:  :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 2553, 09:43:17 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ยินดีกับท่าน ~เสน่ห์ack01~  ด้วยครับ เก่งจริงๆ... :002:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ยินดีกับพี่เอ็กด้วยครับ หลวงปู่มาโปรดอีกแล้วนะครับพี่ :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่เป๊ปซี่มากครับ สำหรับของรางวัลอันมีคุณค่ายิ่งครับ

ด้วยบารมีหลวงปู่เปิ่นครับ เห็นของรางวัลแล้วอยากได้มาก

ยกมือไหว้ขอพรจากหลวงปู่เปิ่น ที่รูปหล่อนั่งเสือขนาดบูชา ที่โต๊ะทำงานครับ

...บารมีหลวงปู่เมตตาศิษย์จริงๆครับ...

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: แข่งได้ทุกท่านครับ...เหรียญเสมาครึ่ŧ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ต.ค. 2553, 10:22:36 »
ยินดีกับพี่เอ็กซ์ด้วยครับ
ตอนนั้นที่ผมตอบถูก รางวัลเป็นรูปหล่อหลวงปู่เปิ่น ปี35
ผมก็อธิฐานต่อหน้ารูปหลวงปู่ครับ
ถ้าข้าพเจ้ามีบุญที่จะได้ครอบครองวัตถุมงคลของหลวงปู่
ขอให้ขาพเจ้าตอบถูก อธิฐานตอนเช้า ตอนบ่ายๆ เปิดเข้ามา เห็นว่าตอบถูก
ดีใจมากครับ คำอธิฐานเป็นจริง ขอกราบนมัสการหลวงปู่เปิ่นด้วยครับ
ขอขอบคุณพี่เป็ปซี่สำหรับกิจกรรมดีๆ ครับ  :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 2553, 10:27:11 โดย คนนนท์ »

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
จะบ้าตาย ตอบถูกได้ยังไงกันครับเนี่ยๆๆ  :009: เหรียญในดวงใจผมเลยนะเสมาหน้าตรง 27 แต่เห็นคำถามแล้ว  :054: นับถือคนตอบถูกจริง

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
เยี่ยมเลยครับ ท่านเอ็ก ได้ของดีอิกแล้ว :015:และขอคุณพี่แป๊ปสำหรับกิจกรรมดีดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2553, 09:51:45 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ

ขอตอบครับ
วัดเฉลิมพระเกียรติ จ.นนทบุรี
และสร้างในสมัย พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ครับ

:002: