ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาให้อ่านกันครับ"เด็กตาบอด"  (อ่าน 1977 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

เด็กตาบอดคนหนึ่งนั่งที่ขั้นบันไดของตึกโดยมีหมวกวางหงายไว้ข้างๆ

มีป้ายเขียนไว่ข้างตัวว่า “ผมตาบอด กรุณาช่วยด้วย” มีเหรียญเพียงสองสามอันในหมวก

ชาย คนหนึ่งเดินผ่านมา เขาหยิบเงินสองสามเหรียญจากกระเป๋าแล้วหย่อนลงในหมวก เขาหยิบป้ายข้างเด็กตาบอดมาเขียนที่ด้านหลัง แล้ว

วางลงที่เดิม เพื่อให้คนเดินผ่านได้เห็นข้อความใหม่บนป้าย

ใน ไม่ช้า...หมวกก็เต็ม ผู้คนมากมายให้เงินแก่เด็กตาบอด บ่ายวันนั้นชายที่เขียนป้ายให้ใหม่กลับมาดูว่าเกิดอะไรขึ้น เด็กชายจำเสียง

ฝีเท้าเขาได้ก็ถามขึ้นว่า “คุณใช่คนที่เขียนป้ายให้ผมใหม่เมื่อเช้าใช่ไหมครับ” “คุณเขียนว่าอะไรครับ”

ชายคนนั้นพูดว่า “ฉันแค่เขียนความจริง ฉันเขียนสิ่งที่เธอพูดแต่เขียนด้วยคำพูดที่แตกต่าง”

ฉันเขียนว่า “วันนี้ช่างเป็นวันที่สวยงาม แต่ผมไม่สามารถชื่นชมมันได้”

ทั้ง สองข้อความบอกกล่าวผู้คนว่าเด็กชายนั้นตาบอด ทว่าข้อความแรกเพียงบอกธรรมดาว่าเด็กชายตาบอด ในขณะที่ข้อความหลังบอกผู้

คนว่าพวกเขาช่างโชคดีเหลือเกินที่ตาไม่บอด แปลกใจไหมที่ข้อความหลังให้ผลดีกว่า

ข้อสอนใจจากเรื่องนี้ จงขอบคุณในสิ่งที่คุณมี ขอให้มีความคิดสร้างสรรค์ ปฏิรูปจิตใจของคุณ และคิดแตกต่างในแง่บวก

ยาม เมื่อชีวิตมีเหตุผลเป็นร้อยให้คุณอยากร้องไห้ จงทำให้ชีวิตดูว่ามีเหตุผลเป็นพันให้คุณยิ้มได้ เผชิญหน้ากับอดีตโดยไม่สลดใจ จัดการกับ

ปัจจุบันอย่างมั่นใจ เตรียมการเพื่ออนาคตโดยไม่หวาดกลัว มีศรัทธาและโยนความหวาดหวั่นทิ้งไป

ขอบคุณครับ

สิ่งที่งดงามที่สุดคือการได้เห็นคนยิ้มแย้ม  และยิ่งงดงามกว่านั้นที่ได้รู้ว่าเราเป็นผู้อยู่เบื้องหลังรอยยิ้มนั้น
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
ตอบ: มีเรื่องมาให้อ่านกันครับ"เด็กตาบอด"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ต.ค. 2553, 09:47:13 »
  ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าที่มีข้อคิดดีๆค่ะ  :016:  :015:
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

ออฟไลน์ ploynapat

• รักๆเจ็บๆ เดี๋ยวก็ชินไปเอง
  • จตุตถะ
ตอบ: มีเรื่องมาให้อ่านกันครับ"เด็กตาบอด"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ต.ค. 2553, 12:17:52 »
อ่านแล้วรู้สึกดีจังเลยค่ะ
ขอบคุณน่ะค่ะ
เพราะว่ามันตรงใจตอนนี้มากเลยค่ะ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ต.ค. 2553, 01:46:19 »
ขอบคุณคะพี่เจมส์
สำหรับนิทาน แฝงแง่คิดดี ๆ ที่นำมาฝากน้อง ๆ :054:

คนแต่ละคนมีดีทุกคนแตกต่างกันไป
แต่อาจมีโอกาส และจังหวะชีวิตไม่เหมือนกัน
หากแต่หันมามองโลกในแง่ดี
แล้วนำมาปรุงแต่ง ปรับใช้ความสำเร็จก็ไม่ไกล  

ขอบคุณสำหรับสิ่งที่มี และเป็นในวันนี้
ขอบคุณโลกใบนี้ ที่เปิดโอกาสให้เรียนรู้
 :089:  :089: :097:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2553, 01:50:35 โดย PeAwPeed »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ต.ค. 2553, 04:14:31 »
 :002:ขอบคุณครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ต.ค. 2553, 06:37:52 »
เยี่ยมมากเลยครับพี่เจมส์ ผมอ่านจบขนลุกเลยครับ
ผมกำลังท้อกะชีวิตอยู่พอดีเลยครับ
พออ่านจบก็รู้สึกสบายใจยังงัยไม่รู้บอกไม่ถูกครับ
ขอบคุณมากครับพี่ชาย เจมส์ สุดหล่อ  :054:

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ต.ค. 2553, 08:14:00 »
ขอบคุณมากค่ะ พี่เจมส์ พี่ชายใจดี อ่านแล้วมีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:52:55 »
ขอบคุณครับ........... :090: :090: :114: :090: :090:................

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 10:49:14 »
ขอบคุณครับ...มองโลกในแง่ดีอย่างมีสติ แล้วโลกทั้งโลกจะสดใสด้วยความคิดคุณ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา