ผู้เขียน หัวข้อ: ลงปัดทองพระ  (อ่าน 2401 ครั้ง)

ออฟไลน์ W_2010

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ลงปัดทองพระ
« เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 12:57:52 »
สวัสดีครับถ้าสมมุคิว่าจะไปปัดทองพระอะครับราคามันเเพงไหมครับ
ผมจะเอาองค์พ่อไปทำนะครับตอนนี้ไม่รู้ว่าราคามันยังแพงอยู่หรือเปล่า
้แุถวท่าพระจันทร์เขาจะมีำไหมครับ 

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ตอบ: ลงปัดทองพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 05:56:43 »
ทําเองก็ได้ครับ คงไม่ถึง200-300บาทครับ

ทองคําเปลว กะว่า 100-200 แผ่น ตามขนาดองค์พระ(ราคาไม่แพงครับ)
อุปกรณ์ แปรง ภูกันขนอ่อน 2 อัน
สีกระป๋องเล็ก สีเหลืองทอง 1 กระป๋อง
เริ่มแรก...เอาสีค่อยทาองค์พระ ทั่วทั้งองค์ อย่าทาให้หนานะครับ
ผึ่งแดงทิ้งไว้ หรือผึ่งลมก็ได้ครับ กะว่าพอ หมาดๆจับดูสีไม่ติดมือ
ขั้นต่อมา..
นําองค์พระ มาค่อยๆเอาแผ่นทองปิด แล้วกระดาษที่ห่อทองมาค่อยไล้ตามองค์พระให้ติดกับเนื้อพระ(อย่าถูนะครับ)
เสร็จแล้วค่อยๆเอาภูกันไล้ เพื่อให้เศษทองเข้าไปอยู่ในซอกได้ อีกทั้งไล่เศษทองที่เป็นขุยออกด้วย..
ทําแบบนี้ไปเรื่อยๆทั่วองค์พระ...ก็ใช้ได้แล้วครับ

ถ้าไปจ้างทําก็ ถ้าพระบูชาก็ไม่หนี 1000-1500 ครับ
ถ้าองค์เล็กๆ ก็ 300-500 บาทครับ

ถ้าตรงไหนที่ไม่ต้องการปิดทอง..ให้ใช้เทปกาวกระดาษ ปิดทับไว้ก่อน(เพื่อเมื่อเราทาสีแล้ว สีจะไม่ไปโดนครับ)
อีกอย่าง อย่าลืมทินเนอร์ซื้อเก็บไว้หน่อยก็ดีครับ..เผื่อสีเลอะในส่วนที่เราไม่ต้องการ
ใช้ภูกันชุบทินเนอร์แล้วค่อยๆไล้สี ออกได้ครับ.
ถ้าต้องการให้ทอง ออกสีเหลืองแบบโบราณ..เพราะเมื่อทําขึ้นมาแล้วจะออกสีทองสด
ให้ใช้ ด่างทับทิม แช่น้ำให้เข้มข้นหน่อย..แล้วเอามาทาองค์พระ ทิ้งไว้ 4-5 ชั่วโมง เมื่อด่างทับทิมแห้งแล้ว
ค่อยเอาภูกันไล้ด่างทับทิมที่ติดองค์พระ..แล้วจะได้พระที่เราปิดทอง..ที่ออกสีทองดอกบวบครับ..
จะออกสีทองโบราณ..

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ตอบ: ลงปัดทองพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:21:39 »
ขอบคุณครับ................. :090: :090: :114: :090: :090:..............