ผู้เขียน หัวข้อ: น้องไหม่ค่ะ "พระลักษณ์หน้าทอง"  (อ่าน 20262 ครั้ง)

ออฟไลน์ amina

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีค่ะ คือว่าวันนี้ไปสัก กับหลวงพี่มาค่ะ ท่านให้ พระลักษณ์หน้าทองมาค่ะ อยากทราบว่ามีพุทธคุณ อย่างไรคะ
และอีกอย่างท่านให้สาลิกามาค่ะ (ก่อนหน้านี้เคยลงมาก่อนแล้ว)คราวนี้ลงอีกต่อจากพระลักษณ์หน้าทองแต่ท่านบอกว่าเป็นพิมพ์ อะไรสักอย่างเนี่ยแหละค่ะอยากทราบว่ามีพิมพ์อะไรบ้าง ต่างกันอย่างไรคะ(ถ้ามีรูป ด้วยจะเป็นความกรุณามากเลยค่ะ)

ถ้าผิดประการใดขออภัยพี่ๆๆ ด้ววยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: น้องไหม่ค่ะ "พระลักษณ์หน้าทอง"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 08:51:16 »
ยินดีต้อนรับครับ :002:รอผู้รู้นะครับ :045:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ตอบ: น้องไหม่ค่ะ "พระลักษณ์หน้าทอง"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:05:41 »
ยินดีต้อนรับครับ

มีพุทธคุณในด้านมหาเสน่ห์ มหาเมตตา อย่างแรง สุดจะต้านทานได้ เป็นที่รักใคร่ ของชาย หญิง และที่เราหมายปอง เข้าที่ไหนมีแต่คนรักใคร่ เมตตาเราหมด ไม่มีใครอยากเป็นศัตรูกับเรา ไม่มีใครอิจฉา ริษยาเรา มีแต่คนรัก มีแต่คนเมตตา มีแต่คนอยากช่วยเหลืออุปถัมภ์ค้ำชู ติดตา ตรึงใจ อยู่เหนือใจคนทั่วไป

คาถาปลุกเสกพระลักษณ์หน้าทอง
พุทธธังโอม หน้ากูเป็นทองคำอย่างพระอาทิตย์ จะเข้ามาสะกิดจิตและหน้าของคนทั้งหลาย สัพเพชะนา พะหูชะนา อิตถีวา ปุริโสวา สะมะณะพราหมะโณวา เอหิจิตตัง ปิยังมะมะ โอมพระแลงเป็นแสงพระลักษณ์
พระฤษีจับปากกา พระลักษณ์จับหน้า จับตา สวาหะ เอหิจิตตัง หญิงเห็นหญิงรัก ชายเห็นชายทัก กูจะค้าจะขายก็ให้ได้พันทะนานทอง กูจะหมายป้องผู้ใดก็ให้สำเร็จ เสร็จสิ้นโดยเร็วพลัน         

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:14:07 »
ยินดีต้อนรับครับ

มีพุทธคุณในด้านมหาเสน่ห์ มหาเมตตา อย่างแรง สุดจะต้านทานได้ เป็นที่รักใคร่ ของชาย หญิง และที่เราหมายปอง เข้าที่ไหนมีแต่คนรักใคร่ เมตตาเราหมด ไม่มีใครอยากเป็นศัตรูกับเรา ไม่มีใครอิจฉา ริษยาเรา มีแต่คนรัก มีแต่คนเมตตา มีแต่คนอยากช่วยเหลืออุปถัมภ์ค้ำชู ติดตา ตรึงใจ อยู่เหนือใจคนทั่วไป

คาถาปลุกเสกพระลักษณ์หน้าทอง
พุทธธังโอม หน้ากูเป็นทองคำอย่างพระอาทิตย์ จะเข้ามาสะกิดจิตและหน้าของคนทั้งหลาย สัพเพชะนา พะหูชะนา อิตถีวา ปุริโสวา สะมะณะพราหมะโณวา เอหิจิตตัง ปิยังมะมะ โอมพระแลงเป็นแสงพระลักษณ์
พระฤษีจับปากกา พระลักษณ์จับหน้า จับตา สวาหะ เอหิจิตตัง หญิงเห็นหญิงรัก ชายเห็นชายทัก กูจะค้าจะขายก็ให้ได้พันทะนานทอง กูจะหมายป้องผู้ใดก็ให้สำเร็จ เสร็จสิ้นโดยเร็วพลัน         

กราบขอบพระคุณครับ

จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:20:53 »
ขอบคุณ nok2009  มากค่ะ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:25:48 »
และอีกอย่างท่านให้สาลิกามาค่ะ (ก่อนหน้านี้เคยลงมาก่อนแล้ว)คราวนี้ลงอีกต่อจากพระลักษณ์หน้าทองแต่ท่านบอกว่าเป็นพิมพ์ อะไรสักอย่างเนี่ยแหละค่ะอยากทราบว่ามีพิมพ์อะไรบ้าง ต่างกันอย่างไรคะ(ถ้ามีรูป ด้วยจะเป็นความกรุณามากเลยค่ะ)

ถ้าผิดประการใดขออภัยพี่ๆๆ ด้ววยค่ะ ขอบคุณค่ะ  :001:

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:40:42 »
คาถาพระลักษณ์หน้าทอง

ตั้งนะโม 3 จบ

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

โอมพระพักตร์ พระลักษณ์หน้าทอง สุวรรณผุดผ่อง หน้าทองพระพักตร์
    ชายเห็นชายรัก สาวเห็นสาวรัก ผู้ใหญ่เห็นก็รัก พากันโสมนัส
    ใครเห็นใครก็รัก รู้จักกูถ้วนหน้าไม่ว่าใคร
    นะจับจิต โมจับใจ พุทโยงใย ธาหลงใหล ยะร้องให้มาหากู ปะสะสัมปะติฏฐามิ

โอมพระแลงเป็นแสงพระลักษณ์ พระฤาษีจับปากกา พระลักษณ์จับหน้า จับตา สวาหะ
    นะเห็นหน้ากูอยู่ไม่ได้ โมร้องให้ครวญคราง พุทกอดไว้มิใคร่จะวาง ธาครวญครางสะอื้นให้ ยะหลงไหลในจิต
    หญิงใดชายใดได้เพ่งพิศเห็นหน้ากู ก็ย่อมอยู่มิได้ ร้องให้มาหากู
    โอมสิทธิแก่กู สวาหะ เอหิชัยยะ เอหิสัพเพชะนาพหูชะนา เอหิ.

คาถา พระลักษณ์หน้าทอง นี้สามารถใช้ท่องใช้เสกยันต์พระลักษณ์ เครื่องรางของขลังต่าง ๆ ที่เป็นพระลักษณ์ เช่นเสกยันต์พระลักษณ์ เศียรพระลักษณ์ หรือตะกรุดพระลักษณ์ ให้ภาวนาคาถาพระลักษณ์หน้าทองนี้ 3 จบ พร้อมกับนำวัตถุมงคลพระลักษณ์ วนที่ใบหน้า 3 รอบ โดยวนตามทิศตามเข็มนาฬิกา(ทักษิณาวัตร)  ถ้ามีผ้ายันต์ก็ใช้เช็ดหน้าก่อนออกไปพบผู้ใหญ่ หรือ เพศตรงข้ามเป็นมหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม มีสง่าราศรี เสริมวาสนา ชะตาชีวิตบุญบารมีดีนักแล ค้าขายจะประกอบกิจการสิ่งใดก็สำเร็จสมความปรารถนาทุกประการ..

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:47:26 »
สาลิกา
พุทธคุณสูงใช้ดีทาง เมตตามหานิยม-มหาเสน่ห์ มหาระลวย เจรจาพาทีไพเราะเสนาะหูจับจิตจับใจแก่ผู้ที่ได้ยินได้ฟังให้หลงใหลคล้อยตาม บันดาลโชคลาภ เป็นที่รักชอบของผู้ที่ได้พบเห็น

พระคาถาสาลิกาเรียกทรัพย์
ชิวหายัง   มะธุรัง   วาจัง
ชิวหาวาจันติ  ผุสสิตตะวาจะ
สุนทะรัง  ปิยาเยวะ  ปิยันตุนา
อิติปาระมิตตาติงสา  อิติสัพพัญญูมาคะตา
อิติโพธิ  มนุษปัตโต  อิติปิโส  จะเตนะโม

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=6559

ดูตามนี้เลยครับท่าน amina สวัสดีครับ :001: :001: :001:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 08:23:43 »
ยินดีด้วยครับ พระลักษณ์หน้าทองนี่ไม่ค่อยเห็นกันนะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 10:33:16 »
ขออณุญาติคุณ ชลาพุชะ นำรอยสักพระลักษณ์หน้าทอง มาให้เพื่อนสมาชิกชม เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

ขออณุญาติคุณ เด็กลำปาง นำรอยสักพระลักษณ์หน้าทอง มาให้เพื่อนสมาชิกชม เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

ปล.ขอบคุณภาพจากเวปหมู่บ้านคาถา-อาคม ครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 10:42:58 »
ยินดีตอนรับครับ............... :090: :090: :114: :090: :090:.....................

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 10:46:51 »
พี่น้องบางพระเราเนี่ยอ่าน้ะ น้องใหม่มาทีไร โหยต้อนรับกันใวเหลือเกิน :095: ยินดีต้อนรับด้วยเช่นกันครับ :054:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 05:28:46 »
ยินดีต้อนรับลูกศิษย์ใหม่ของหลวงปู่เปิ่นครับ :079:  :079:  :079:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 06:51:06 »
รบกวนสอบถามผู้รู้นะคะ

ถ้าเราสักน้ำมันมา คราวหน้าไปสักอีกเราต้องบอก หลวงพี่ไมคะว่าเราเคยสักอะไรไปบ้าง
ถามอีกอย่างนะคะ
เรื่องข้อห้ามหลังสักยันต์
-สักทางด้านคงกระพัน มีข้อห้ามต่างกับทางเมตตามหานิยมไหมคะ <อันนี้พอรู้มาบ้างแต่บอกไม่ค่อยเหมือนกันค่ะ>
-ที่ว่าของจะเสื่อมเราจะรู้ได้อย่างไรคะ บางครั้งเราทำโดยไม่รู้ของจะเสื่อมไหม
-กรณี ที่ยังไม่ได้แต่งงาน เป็นแฟนกันหรือเค้ามีแฟนแล้ว เราคุยกับเค้าผิดไหม
-สักมาแล้วจำเป็นต้องถ่องคาถาของยันต์ไหมคะ
-ถ้าเราทาน้ำ แล้วเพื่อนมาทานต่อจากเราเป็นไรไหมคะ<ที่ว่าห้ามทานของเหลือ นี่ถ้าเป็นของเราเองได้ไหม>

สุดท้าย !!! คือว่าเราไปสักนำ้มันมา แล้วจะมาสักtatto ได้ไหมคะ<แบบว่าสักทั่วไปลายสวยงามอ่ะค่ะ>

ด้วยความกรุณา ค่ะ ขอบพระคุณท่านผู้รู้ทุกท่าน :054: :054: :054:

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 07:47:13 »
ขอณุญาติ ตอบ เท่าที่รู้นะครับ เป็นคำตอบ แบบความเห็นชอบ ส่วนตัว ขอรับ

ปุจฉา - ถ้าเราสักน้ำมันมา คราวหน้าไปสักอีกเราต้องบอก หลวงพี่ไมคะว่าเราเคยสักอะไรไปบ้าง

วิสัชนา - เท่าที่ทราบนะครับ หากเราบอกหลวงพี่ว่า ขอความเมตตา สักน้ำมันด้วย ค่ะ/ครับ หลวงพี่ท่านก็จะถามว่า
                      เคยสักมาก่อนไหม หากเคย ก็จะถามต่อว่า สักอะไรมาบ้างแล้ว  หลังจากนั้น ท่านก็จะเมตตา สักให้โดยพิจารณายันต์   
                     ที่เหมาะสมกับเรา หรือ หากเรา จะขอยันต์ด้านเมตตา หรือ ยันต์ด้าน แคล้วคลาด คงกระพัน ฯลฯ
                     ก็ขอความเตตาจากท่านไป ส่วน ท่านจะให้หรือไม่นั้น อยู่ที่ท่าน พิจารณา

ปุจฉา - สักทางด้านคงกระพัน มีข้อห้ามต่างกับทางเมตตามหานิยมไหมคะ <อันนี้พอรู้มาบ้างแต่บอกไม่ค่อยเหมือนกันค่ะ>

วิสัชนา - ขออณุญาติ นำคำตอบของท่าน โองการยันนะรังสี มาตอบ เพื่อเป็นวิทยาทาน นะขอรับ
           "เอาแบบหลักๆตามในเวปของเรานะครับ ส่วนใครจะมีเพิ่มเติมก็ไม่ผิดแต่ประการใดครับ
           1. ห้ามผิดลูกเมียเขา
           2. ห้ามด่าบุพการี
           3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
           4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
           5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี ( ข้อนี้อาจจะได้ไม่ครบศีล  )"

ปุจฉา -  ที่ว่าของจะเสื่อมเราจะรู้ได้อย่างไรคะ บางครั้งเราทำโดยไม่รู้ของจะเสื่อมไหม

วิสัชนา - เสื่อมหรือไม่เสื่อม ตัวเรารู้ เพราะตัวเราทำ คนอื่นหารู้ด้วยไม่  กรณี เผลอ พลาดพลั้ง หรือ รู้เท่าไม่ถึงการณ์
            ก็ให้ ลองทำตามวิธีนี้ดู เพราะเราไม่สบายใจ
            ขออณุญาติ คำตอบของคุณ ~เสน่ห์โจรสลัด~ มาตอบ เพื่อเป็นวิทยาทาน นะขอรับ
            "จุดธูป 5 ดอกขอคมาครูบาอาจารย์ และตื่นเช้าๆ ไปทำบุญตักบาตร มีโอกาสก็ไปให้พระอาจารย์ , อาจารย์ ที่สักเป่าอีกที
            ความสบายใจเราดีกว่าครับ เสื่อมไม่เสื่อมมันอยู่ที่ใจ คำถามนี้ถามกันมามากตอบกันบ่อยครับ แต่ก็ยังยินดีเหมือนเดิม
            ทำบุญตักบาตรให้เจ้ากรรมนายเวร กรวดน้ำให้เขา ทั้งกายะกรรม มโนกรรม วจีกรรม ขออโหสิกรรม เอาครับ"

ปุจฉา -   กรณี ที่ยังไม่ได้แต่งงาน เป็นแฟนกันหรือเค้ามีแฟนแล้ว เราคุยกับเค้าผิดไหม

วิสัชนา - ขอตอบแบบตรงคำถามนะครับในกรณีที่ถามว่าคุยกับเค้าผิดไหม  คุยเฉยๆ ในฐานะ คนรู้จัก เพื่อน  หรือคุย แบบ บริสุทธิ์ใจ
            ไม่ผิดขอรับมิได้ทำอะไรผิดศีลธรรม แต่หากเกินเลยกว่านั้น หรือ หมิ่นเหม่ไปในทางชู้สาว ผิดศีลธรรม ก็ควรพิจารณาเอานะขอรับ
            (คำถามแบบนี้ เคยเจอหลายกระทู้แล้ว รอผู้สันทัดกรณี เพิ่มเติมข้อมูลเชิงลึกด้วยก็จะดีนะ ขอรับ)

ปุจฉา -  สักมาแล้วจำเป็นต้องถ่องคาถาของยันต์ไหมคะ

วิสัชนา - ก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลนะขอรับ ตัวของคุณเอง คุณทำก็ได้กับตัวคุณเอง จะให้ดี หมั่น สวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิก่อนนอน
            พึงระลึกถึง ครูบาอาจารย์ผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชาให้ ของดีจะให้อยู่กับตัวเรา ครูบาอาจารย์คุ้มครอง

ปุจฉา - ถ้าเราทานน้ำ แล้วเพื่อนมาทานต่อจากเราเป็นไรไหมคะ<ที่ว่าห้ามทานของเหลือ นี่ถ้าเป็นของเราเองได้ไหม>

วิสัชนา - ตอบแบบตรงคำถามนะครับ เพื่อนทานต่อจากเรา เราไม่ได้ทานต่อจากเพื่อน แล้วสับสนอะไรเหรอครับ
           ข้อสำคัญในข้อห้าม ไม่ได้อยู่กับเรื่องตรงนี้หรอกครับ ศีล5นั้น พึงรักษา ให้ได้ครบทุกข้อ ก่อนดีกว่า สำคัญกว่าเยอะครับ

ปุจฉา - สุดท้าย !!! คือว่าเราไปสักนำ้มันมา แล้วจะมาสักtatto ได้ไหมคะ<แบบว่าสักทั่วไปลายสวยงามอ่ะค่ะ>

วิสัชนา - อันนี้ต้องตอบตามความเป็นจริงว่า ตัวคุณเอง เป็นผู้เลือกเอง จะไปสัก   tatto  สวยงาม หรือ สักยันต์สำนักไหน
           อันนี้ก็เป็นความชอบ ความต้องการส่วนบุคคล ไม่มีใครห้ามได้หรอกครับ
           แต่ถ้าหมายถึง สักยันต์น้ำมันแล้ว สักหมึกแบบ tatto ทับได้บริเวณที่เราสักน้ำมันมา ตอบว่าหมึกทับน้ำมันได้ครับ
           แต่ก็คงไม่ค่อยมีใครทำกัน หรือ กรณี สักน้ำมันหรือสักหมึกจากทางวัดไปแล้ว จะสัก tatto เพิ่มเติมด้วย
           อันนี้ก็เป็นความชอบส่วนตัวนะครับ อย่างที่เรียนข้างต้นว่า ไม่มีใครห้ามครับ อยู่ที่ตัวเรา พิจารณา เพราะเป็น ร่างกายคุณเอง

ปล. คำตอบทั้งหมดอาจเป็น  ความเห็นเฉพาะบุคคล เชื่อหรือไม่ ควรใช้วิจารณญาญด้วยครับ   และ คำตอบใดไม่ถูกต้อง
           บิดเบือนไปจากความจริง กราบขออภัยไว้ ณ ที่นี่ด้วย ถือว่า เป็นความผิดพลาดโดยไม่เจตนา ขอรับ
           อีกทั้งยังรอ ผู้สันทัดกรณี ท่านอื่นๆ ช่วยมอบคำตอบ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนสมาชิก
           ไม่ว่าจะทำอะไร จิตของเราเป็นใหญ่ ใช้สมองไตร่ตรอง คิดก่อนทำ จะเป็นผลดีแก่ตัวเรา และ ไม่เดือดร้อนผู้อื่น  สาธุ

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้แล

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 08:01:21 »
ผมว่า ถ้าเราสักน้ำมันมาขอได้นะครับเพราะ อาจจะซ้ำกันได้ครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 08:13:02 »
 :061:อ่อ :054: :054:ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 08:17:48 »
ห้ามกินของเหลือหรือห้ามกินเดน บางคนเข้าใจว่าถ้าเรากินน้ำ เพื่อนกินน้ำต่อโดยใช้แก้วเดิมกิน กินต่อๆกันไป เราจะกินซ้ำแก้วเดิมไม่ได้เป็นการกินเดน จริงๆแล้วกินของเหลือหรือกินเดน น่าจะหมายถึงไม่มีใครกินแล้ว เลิกกินแล้วเหลือไว้ในแก้ว แล้วเราไปกินต่อ แต่ถ้ายังกินกันอยู่ไม่น่าเป็นของเหลือเดน ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผิดพลาดขออภัยครับ ผู้ใดให้ความกระจ่างได้ช่วยเพิ่มเติมหรือแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 ต.ค. 2553, 09:29:58 »
ห้ามกินของเหลือหรือห้ามกินเดน บางคนเข้าใจว่าถ้าเรากินน้ำ เพื่อนกินน้ำต่อโดยใช้แก้วเดิมกิน กินต่อๆกันไป เราจะกินซ้ำแก้วเดิมไม่ได้เป็นการกินเดน จริงๆแล้วกินของเหลือหรือกินเดน น่าจะหมายถึงไม่มีใครกินแล้ว เลิกกินแล้วเหลือไว้ในแก้ว แล้วเราไปกินต่อ แต่ถ้ายังกินกันอยู่ไม่น่าเป็นของเหลือเดน ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผิดพลาดขออภัยครับ ผู้ใดให้ความกระจ่างได้ช่วยเพิ่มเติมหรือแนะนำด้วยครับ

ตามนั้นครับ.....ความเห็นส่วนตัวนะครับ :015: :015:

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 ต.ค. 2553, 07:12:23 »
ผมมีเพื่อนรุ่นน้องเป็นศิษย์สำนักวัดสาลีโข  บอกว่ากินเดนไม่ใช่เขากินก่อนแล้วเรากินไม่ได้เพราะยังกินกันอยู่  แต่ถ้าเขาเลิกกินแล้วนั่นแหละครับของเหลือเดน

ออฟไลน์ Mr.Honest

• บุคคลที่มีชีวิตอยู่อย่างถูกต้อง และเหมาะสม แม้อยู่ในความเงียบ ก็แลมีอำนาจกว่าผู้อื่น ความชั่ว ความดี เมื่อเกิดขึ้นและรู้กันทั่วจะปกปิดอย่างไรก็ไม่มิด
  • ทุติยะ
  • **
  • มองลอดแว่น
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 04:13:00 »
ขออนุญาติออกความเห็นในเรื่องของศีล ที่ต้องยึดถือหลังสักยันต์นะครับ
ผมคิดว่าเมื่อคุณได้รับการสักยันต์ซึ่งถือเป็นมงคลแก่ตัวคุณเอง ไม่ว่าจะเป็นยันต์อะไรจากครูบาอาจารย์มาแล้ว
สิ่งที่ควรยึดถือที่สุดคือเรื่องของศิล ๕ ข้อ ซึ่งเป็นเรื่องที่รู้กันทั่วทั้งก่อนสักยันต์และหลังสักยันต์
หากพลั่งพลาดเผลอเรอทำผิดไปบ้างก็รีบกลับมาแก้ไขและหยุดที่จะผิดซ้ำอีก
ยิ่งเรื่องข้อกาเมซึ่งตั้งคำถามกันมามากพอสมควร และใช้วลีหลีกเลี่ยงข้อเท็จจริง สิ่งต่างๆที่กระทำตัวเองเท่านั้นที่รู้แก่ใจ
หากยังหาข้ออ้างหรือเหตุผลต่อการหลีกเลี่ยง   ใจนั่นแหละที่เสื่อม

ส่วนในเรื่องข้อห้ามนอกเหนือจากศีล๕ เป็นข้อห้ามของแต่ละแห่งหากสงสัยผมว่า ควรศึกษาให้ดีก่อนไปสักยันต์
หรือถามครูบาอาจารย์โดยตรงเลยดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2553, 04:18:04 โดย Mr.Honest »
[shake]“วัวสันหลังขาด เห็นกาบินผาดก็ตกใจ”

ไม่พอทีตีวัวกระทบคราด สัญชาติกระต่ายแก่แม่ปลาช่อน แสร้งสบิ้งสะบัดตัดรอน จะช่วยสอนให้ดีก็มิเอา[/shake]