ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าตะกรุดมีคาถาไหมคับ  (อ่าน 1745 ครั้ง)

ออฟไลน์ papaenado

• ตติยะ
อยากทราบว่าตะกรุดมีคาถาปลุกก่อนใส่ไหมคับแล้วคาถาจะใช้ได้กับตะกรุดทุกอันไหมคับเพราะผมได้ตะกรุดมาแต่อยากรู้คาถาคับว่าคาถามันถ่ิอง

ว่าอะไรเป็นตะกรุดของหลวงพ่อสุพจน์วัดศรีทรงธรรมคับชื่อตะกรุดว่า ..คงสวาท..คงสวรรค์..เป็นตะกรุดแฝดคับ...ถ้ามีคาถาขอด้วยนะคับ

แล้วตะกรุดควรแขวนไว้ที่ไหนดีที่สุดคับตรงเอวได้ไหมคับ...

กรุณาตอบด้วยนะคับขอบคุณคับ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: อยากทราบว่าตะกรุดมีคาถาไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ย. 2553, 11:17:04 »
ได้ตะกรุดมาใหม่ก็ ท่องคาถา อาราธนาสิครับ

นะโม 3 จบ

พุทโธล้อม ธัมโมล้อม สังโฆล้อม

พระพุทธเจ้ามาพร้อม สมเด็จพระพุทธโธ นะโมพุทธายะ
ท่อง 3 จบก่อนคล้องพระออกจากบ้าน สั้นๆง่ายๆได้ใจความ

หรือบทอื่นๆ

พุทธัง อาราธะนานัง ธัมมัง อาราธะนานัง สังฆัง อาราธะนานัง
พุทธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา
พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
พุทธะคุณัง ธัมมะคุณัง สังฆะคุณัง
พุทธัง ประสิทธิ เม ธัมมัง ประสิทธิ เม สังฆัง ประสิทธิ เม
หรือ

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

ติ วา คะ ภะ โธ พุท นัง สา นุส มะ วะ เท ถา สัต ถิ ระ สา มะ ทัม สะ ริ ปุ โร ตะ นุต อะ ทู วิ กะ โล โต คะ สุ โน ปัน สัม ณะ ระ จะ ชา วิช โธ พุท สัม มา สัม หัง ระ อะ วา คะ ภะ โส ปิ ติ อิ

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะมะกะสะ

หรือของเวปเพื่อนบ้าน (เครดิตจากพี่อชิตะ ครับ)

พุทโธ อะนุตตะโร อะระหัง ประสิทธิเมฯ

หรือ

พระพุทธอยู่หลัง พระอะระััหังอยู่หน้า ตรงกลางคือตัวข้า มะหาเตชา ภะวันตุเมฯ

หรือ

อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะ ฯ
หรือ

นะอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ สิ่งดีๆ จงมาสู่ตัวข้าพเจ้าตลอดวันนี้ โสมาเรสะฯ

ที่มา http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=17564
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ย. 2553, 11:17:50 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบว่าตะกรุดมีคาถาไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ย. 2553, 07:14:09 »
ไว้จะถามผู้รู้มาตอบให้ครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พ.ย. 2553, 08:01:46 »
กระทู้เก่าๆ มีเยอะแยะ ลองใช้ให้เกิดประโยชน์ครับ   :026: