ผู้เขียน หัวข้อ: สักยันต์วันเกิด  (อ่าน 4467 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
สักยันต์วันเกิด
« เมื่อ: 09 พ.ย. 2553, 05:25:52 »
ตั้งใจจะไปสักยันต์วันเกิด หรือไม่ก็ภายในเดือนนี้ค่ะ
อยากเสริมเรื่องการเงินและการงานหรือโชค อะไรประมาณนี้
เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  :054: :054: :054:
ขอบคุณมากๆ  :090: :090:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: สักยันต์วันเกิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พ.ย. 2553, 11:14:19 »

วันเกิดไปทำบุญกราบไหว้หลวงพี่หลวงพ่อหรือรูปเหมือนหรือพระพุทธรูปที่เรารักและศรัทธา และพาคุณพ่อคุณแม่ไปทานอาหารหรือว่าซื้อมาทานกันในครอบครัว แค่นี้ก้สุดยอดแล้วครับ  ส่วนตัวผมเองวันเกิดผมไปกราบหลวงพี่ที่วัดแค่ท่านลงกระหม่อมให้ผมก็รู้สึกดีมากแล้ว ตกเย็นผมก็ซื้ออาหารมาทำกินกันในครอบครัว แต่พิเศษหน่อยแค่นั้นเองครับ ไม่มีเค้กนะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พ.ย. 2553, 11:45:27 »
เคยได้ยินพระอาจารย์ท่านบอกว่า วันเกิดไม่ควรให้เลือดตกยางออกอ่ะครับ

ปีที่แล้วผมก็กะว่าจะไปสักในวันเกิดเหมือนกัน แต่เหมือนครูอาจารย์ท่านจะรู้

วันนั้นคนเยอะมากๆๆๆๆ ผมเลยไม่ได้สัก(เกรงใจพระอาจารย์อ่ะครับ) .......

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พ.ย. 2553, 03:11:10 »
เคยได้ยินพระอาจารย์ท่านบอกว่า วันเกิดไม่ควรให้เลือดตกยางออกอ่ะครับ

ปีที่แล้วผมก็กะว่าจะไปสักในวันเกิดเหมือนกัน แต่เหมือนครูอาจารย์ท่านจะรู้

วันนั้นคนเยอะมากๆๆๆๆ ผมเลยไม่ได้สัก(เกรงใจพระอาจารย์อ่ะครับ) .......

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พ.ย. 2553, 04:27:46 »
ถ้าเป็นผมจะรีบกลับบ้านไปกราบแทบเท้าคุณแม่งามๆแล้วก็หอมท่านซักฟอดครับ ไม่จำเป็นจะต้องสักในวันเกิดครับ
วันไหนๆก็สักได้ถ้าเราพร้อม
:058:  :058:  :058:

ปล. อย่าบอกรักท่านเฉพาะวันเกิดของเราเวลาท่านอยู่พยายามรักท่านให้มากๆก่อนที่ท่านจะไม่ได้อยู่กับเรา แล้วอย่าลืมทำบุญในวันเกิดด้วยน๊ะครับ  

:079:  :079:  :079:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ย. 2553, 04:28:27 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พ.ย. 2553, 12:46:58 »

จริงด้วย ลืมนึกไปเลย ขอบคุณที่แนะนำค่ะทุกท่าน
คงไม่ได้กลับบ้าน (นอก) ไปกราบพ่อแม่หรอกค่ะ
คิดว่าคงจะทำบุญสังฆทานปล่อยนกปล่อยปลา

:054: :054:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พ.ย. 2553, 02:48:20 »
  ครูบาอาจารย์หลายๆท่าน
บอกไว้
   วันคล้ายวันเกิดอย่าเอาเลือดออกเลยครับ
พระสึกมาใหม่ๆ  กับใกล้ๆวันเกิด
  ไม่จำเป็นอย่าเอาเลือดออกเลยครับ
ยกเว้นไปบริจาคเลือดสร้างกุศล
   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พ.ย. 2553, 08:25:51 »

จริงด้วย ลืมนึกไปเลย ขอบคุณที่แนะนำค่ะทุกท่าน
คงไม่ได้กลับบ้าน (นอก) ไปกราบพ่อแม่หรอกค่ะ
คิดว่าคงจะทำบุญสังฆทานปล่อยนกปล่อยปลา

:054: :054:

ผมเสนอนิดนึงครับ

การปล่อยนกปล่อยปลานั้นเป็นสิ่งที่ดีครับ  เป็นการให้ชีวิตกับเขา

แต่สำหรับผม  ถ้าจะปล่อย  ผมจะปล่อยปลาที่ตลาด(ที่กำลังจะโดนฆ่า  เช่น  ปลาช่อน  ปลาดุก)  ปล่อยปลาแบบนี้  จะได้กุศลมากครับเพราะเราได้ช่วยชีวิตเขา

แต่การที่เราไปปล่อยนก ปล่อยปลา ที่เขาเตรียมไว้แล้ว  ยิ่งเราไปซื้อสัตว์จากเขา  เขาก็จะไปจับนก จับปลา เพื่อมาให้เราซื้อไปปล่อย  ผมมองว่ากลายเป็นเราไปสนับสนุนอาชีพนี้ครับ

ผมลองเสนอในมุมมองของผมนะครับ  ท่านใดจะคิดอย่างไงก็แล้วแต่ความคิดครับ

ขอบคุณครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พ.ย. 2553, 11:49:16 »
ขอบคุณค่ะคุณ ซาดุยฮุย :054: :090:
เห็นด้วย เล็งไว้แล้ว ที่พักอยู่ใกล้ตลาดสดตอนเช้าพอดี(มีขายแค่ช่วงเช้า)
แต่ วันจันทร์ตลาดไม่มีอีก แล้วจะไปหาที่ไหนละเนีย
หรือว่าจะซื้อมาไว้ก่อนหนึ่งวัน  แล้วมันจะเป็นบาปก่อนบุญไหมเนี่ย :043:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 2553, 11:55:05 โดย นันท์นภัส »