ผู้เขียน หัวข้อ: คณาจารย์ที่ร่วมปลุกเสก หลวงปู่ทวด 2497 ที่ยังทรงสังขารอยู่  (อ่าน 11209 ครั้ง)

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ

พระเดชพระคุณ หลวงปู่แแก้ว  วัดสะพานไม้แก่น พื้นเพเดิมเป็นท่านเล่าให้ผมฟังว่าท่านเป็นคน บ้านฉาง อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี ท่านเป็นศิษย์ของ พระครูวิรัชโสภณ หรือ หลวงปู่แดง วัดศรีมหาโพธิ์ ครูบาอาจารย์ใหญ่ที่ผมนับถือ ท่านออกธุดงควัตรมาตั้งแต่สมัยเป็นพระหนุ่ม หรือไม่ก็จำพรรษาตามป่าช้าในวัดต่าง ๆ จนเวลาล่วงเลยมาหลายปีร่างกายท่านไม่แข็งแรงเหมือนก่อนท่านจึงตัดสินใจจำพรรษาที่วัดสะพานไม้แก่น  อ.จะนะ  จ.สงขลา  เป็นการถาวร  หลังจากที่ท่านมาจำพรรษาที่วัดสะพานไม้แก่น ได้พัฒนาอารามแห่งนี้จากสำนักสงฆ์เล็ก ๆ  ให้กลายเป็นวัดที่ใหญ่โตสวยงามในเวลาเพียงไม่กี่ปี ท่านเล่าให้ผมฟังเกี่ยวกับพิธีปลุกเสก หลวงปู่ทวด 2497  และท่านก็ได้ร่วมพิธีในครั้งนั้น ท่านเล่าให้ฟังว่า "วันนั้นมีพระปลุกเสกอยู่ 3 รูป อาจารย์ทิม  อาจารย์นอง  และ  ช้าน "  จุดนี้เป็นหลักฐานที่ดีที่สุดว่าหลวงปู่ทวด 97 มีการปลุกเสกกันหลายวาระ  ก่อนวันพิธีใหญ่แน่นอนครับ   ปัจจุบันท่านมีอายุถึง  99  พรรษา  ร่างกายท่านแข็งแรงมาก อารมย์ดี ใบหน้าท่านมีแต่รอยยิ้มตลอดเวลาครับ  ถ้าใครไปกราบท่านและไม่เคยรู้อายุของท่านมาก่อนจะนึกว่าท่านอายุแค่ 80 กว่า ๆ  ใครไปเที่ยวหรือไปธุระในจังหวัดสงขลา  ขอให้ไปกราบท่านสักครั้งครับให้ท่านเป่ากระหม่อมให้ก็เป็นมงคลในชีวิตสุด ๆ แล้วครับ  ไม่ต้องอธิบายมากครับว่าท่านเก่งขนาดไหน   แค่ท่านเป็นหนึ่งในผู้ปลุกเสกหลวงปู่ทวด 2497   ก็สุด  ๆ  แล้วครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
กราบนมัสการหลวงปู่ครับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
...กราบนมัสการหลวงปู่ขอรับ :054:..ใบหน้าท่านอิ่มบุญเหลือเกิน..

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :054: :054: :054:กราบนมัสการหลวงปู่ครับ...ขอให้หลวงปู่มีพรรษาที่ยืนนานครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ SOD

• ฉัฏฐะ
  • *

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
เท่าที่ผมรู้มา ไม่ได้มีการปลุกเสกหลวงปู่ทวด ปี2497 แค่ 3 รูปไม่ใช่เหรอ แล้วหากหลวงปู่แก้วปลุกเสกด้วย แล้วทำไมหลวงพ่อแดง วัดศรีมหาโพธิ์ที่ท่านบอกว่าเป็นอาจารย์  ทำไมถึงไม่ได้ร่วมปลุกเสกด้วยละ     ผมก็คนสงขลา  ก็ได้ยินมาเหมือนกัน หลวงพ่อแก้ว วัดสะพานไม้แก่น
 ที่ถามไม่ได้ลบหลู่แต่ไม่อยากให้คนจำในสิ่งที่ไม่ได้รับการยืนยันนะ
 ท่าน จขกท.มีจุดมุ่งหมายพิเศษอะไรหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ย. 2553, 12:17:18 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
กราบนมัสการหลวงปู่ครับผม... :054: :054: :054:
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่ครับ :054: :054: :054:

• จตุตถะ
เท่าที่ผมรู้มา ไม่ได้มีการปลุกเสกหลวงปู่ทวด ปี2497 แค่ 3 รูปไม่ใช่เหรอ แล้วหากหลวงปู่แก้วปลุกเสกด้วย แล้วทำไมหลวงพ่อแดง วัดศรีมหาโพธิ์ที่ท่านบอกว่าเป็นอาจารย์  ทำไมถึงไม่ได้ร่วมปลุกเสกด้วยละ     ผมก็คนสงขลา  ก็ได้ยินมาเหมือนกัน หลวงพ่อแก้ว วัดสะพานไม้แก่น
 ที่ถามไม่ได้ลบหลู่แต่ไม่อยากให้คนจำในสิ่งที่ไม่ได้รับการยืนยันนะ
 ท่าน จขกท.มีจุดมุ่งหมายพิเศษอะไรหรือเปล่าครับ

รบกวนอ่านข้อความที่ผมเขียนอย่างละเอียดด้วยน่ะครับ  (หลวงปู่แดง  วัดศรีมหาโพธิ์ ท่านก็เสก 97 ครับ นอกจากนี้ยังมี หลวงพ่อนุ่ม วัดหน้าถ้ำ   หลวงพ่อเกลื่อม  ปัจจุบันอยู่วัดประดู่หมู่  หลวงพ่อพุธ  วัดห้วยเงาะ หลวงปู่ดำ  วัดตุยง  ฯ  )  ผมไม่ได้กล่าวอย่างชัดเจนว่า หลวงปู่ทวด 97  เสก แค่ 3 รูป พระในสมัยโบราณท่านเสกกันนานครับ  ไม่ได้จัดพิธีใหญ่แค่วันเดียว   ครูบาอาจารย์ท่านจะเสกพิธีเงียบ ๆ เหมือนพระทำวัตรเช้า - เย็น ไม่ได้เชียวหรือ  ครูบาอาจารย์ท่านจะทำอะไรก็เป็นเรื่องของท่าน

ผมเจ้าของกระทู้  ไม่ได้มีจุดมุ่งหมายพิเศษอะไรทั้งสิ้น เพียงแต่ต้องการแนะนำครูบาอาจารย์เก่ง ๆ ที่ยังเหลืออยู่ให้ผู้อื่นได้ทราบ  และผมเองก็เคารพ  หลวงปู่แดง  วัดศรีมหาโพธิ์  อย่างสูงที่สุดด้วย วัตถุมงคลที่ท่านสร้างไว้ผมมีเก็บไว้เป็นร้อย ๆ องค์ ถ้าคุณคิดว่าผมตั้งกระทู้เพื่อหาผลประโยชน์อย่างอื่นไม่ใช่แน่  ลำพังแค่ผมทำสวนยางพาราของผมอย่างเดียว เดือน ๆ  นึง ผมก็ได้ทรัพย์หลายหลักแล้วครับ  ผมไม่ใช่พวกกระจอกที่คิดจะมาหาผลประโยชน์ใด ๆ อย่างที่คุณกล่าวหาน่ะครับ  กรุณาทำความเข้าใจ   .......   ไว้ด้วย

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
คงอ่านไม่ละเอียดจึงเข้าใจคลาดเคลื่อนไปครับ หนักนิดเบาหน่อยพี่น้องอย่าถือโทษโกรธกันเลย

หลวงปู่ท่านดูสดชื่นแข็งแรงมากสำหรับคนวัย 99 ไม่บอกก็ไม่รู้จริงๆ นะเนี่ย  :005:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• จตุตถะ
  คราวหน้าถ้าไปกราบท่านอีก ผมจะหาวัตถุมงคลของท่านมาเป็นรางวัลตอบคำถามที่นิยมเล่นกันในเวปวัดบางพระ น่ะครับ  :025: :025: :025: :025: :025: :025:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ย. 2553, 08:25:34 โดย phattharaphong »

ออฟไลน์ Eakdon

• ตติยะ
กราบนมัสการหลวงปู่ด้วยคน...ครับ   :054:
พ่อหนานอินสม

ออฟไลน์ commandov2

• จตุตถะ
    • อีเมล
สิ่งทั้งหลายทั้งปวงล้วนไม่เที่ยง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ.......... :090: :090: :114: :090: :090:..............................

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เป็นบุญตามากๆครับ

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
กราบนมัสการหลวงปู่ท่าน  ณ  ที่นี้เลยแล้วกันครับ
เป็นบุญตามาก
สาธุๆๆ...
(พิมตกไปคราบ)

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการ หลวงปู่ ณ ที่นี้ด้วยครับ :054: :054:

ออฟไลน์ taemin

• ตติยะ
    • อีเมล
หลวงพ่อท่านยังอยู่ไหมครับ  :062:
พอดี พอเพียง พอใจ พอแล้ววว

ออฟไลน์ school

• ปัญจมะ
    • อีเมล