ผู้เขียน หัวข้อ: ไปวัดใส่ขาเดฟ รองเท้าผ้าใบได้ไหมอะครับ - -  (อ่าน 2758 ครั้ง)

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
พอดี วันศุกร์นี้มีธุระ จะเข้าไปกรุงเทพ ไปเซ็นปิ่นตอนเย็น
ก็เลยคิดว่า กะจะไปเติม หลังสักหน่อย กะว่าจะไปนั่งรถตู้ที่เซ็นปิ่นเเล้วไปที่วัดบางพระ ตอนเย็นกลับมา ก็ไปทำธุระ อะครับ
คือ บ้านอยู่สมุทสาครอะครับ ถ้าจะไปวัดบางพระก็ต้องไปนั่งรถตู้ ที่กรุงเทพ อะครับไม่อยากเสียเที่ยว เเล้ววันนั้น ก็ต้องใส่ขาเดฟด้วยอะครับกลัวไม่สุภาพ - -
 ขอคำเเนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ขออณุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ

คุณจะใส่ขาม้า ขาเดฟ ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ 9ปีที่แล้วผมใส่ขาก๊วยด้วยซ้ำไป
ขาเดฟหรือไม่เดฟ ผมว่าไม่สำคัญ เท่ากับ ใส่กาลเทศะ สัมมาคารวะ นะครับ
ผมเห็นลูกศิษย์ลูกหาบางคนแต่งตัวสุภาพ แต่ขาด คุณสมบัติ2ประการข้างต้น การแต่งกายก็เลยไม่ช่วยอะไร
แตกต่างกับศิษย์บางคนที่กางเกงขาสั้นรองเท้าแตะ แต่กวาดลายวัด ขัดห้องน้ำ เทถังขยะ
แต่ที่ผมแนะนำนี้ไม่เกี่ยวว่ามาสักที่วัดแล้วขาเดฟสมควรหรือไม่ แต่ จะลำบากไหม เวลานั่งสัก อ่ะครับ
เพราะฉะนั้นคิดก่อนนะครับ ว่าเวลานั่งสักอึดอัดไหม ลุกนั่งลำบากไหม
ส่วนตัวผมแล้วออกแนว สปอร์ตตี้ กางเกงขาสั้น เสื้อยืด ถุงเท้า รองเท้าแตะ
โดยมีเหตุผลว่า ช่วยงานหลวงพี่ท่านโดยไม่ต้องห่วงเรื่องความสกปรก เลอะเทอะ ใครจะมองว่า แต่งตัวซ่อมซ่อ
ผมก็ไม่สนใจก็มาวัดอ่ะครับไม่ได้ไปเที่ยว อยู่ที่ เจตนา ของเราดีแค่นี้พอแล้วครับ อีกอย่าง เวลานั่งสัก ไม่ลำบาก
จะลุกจะนั่งก็ง่าย ปัดกวาดเช็ดถูกุฏิ กวาดลานวัด ก็คล่องตัวดี
ผู้ชายอ่ะครับ แต่งยังไงก็ได้ ไม่ต้องคิดมากเหมือน ท่านสุภาพสตรี
:002: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2553, 07:08:19 โดย โยมเพชร »

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
จะใส่ขาเดฟ ขาบาน ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ
แต่ถ้าไม่ใส่นี่สิโดนแน่ๆ  :005:  :005:  :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2553, 08:44:54 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่มีปัญหาน่ะครับ ขาเดฟไม่เห็นว่าไม่สุภาพตรงไหนน่ะครับ สบายใจได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณพี่พี่มากครับ หายกังวนเเล้วครับ^^

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ผมว่าไม่เห็นจะมีปัญหาตรงไหน...คนไปทำบุญที่วัดแถวๆบ้านนอก
ก็เห็นใส่กางเกงขาสั้นกันเยอะแยะไป...สำคัญที่เรามีสัมมาคารวะ
ก็น่าจะพอครับ...โดยเฉพาะวัดตามบ้านนอกหมู่บ้านนึงมีกันไม่กี่
ครอบครัว...ทั้งพระทั้งโยมก็รู้จักกันหมด...ฉะนั้นไม่รู้จะแต่งหล่อ
แต่งสวยไปโชว์ใคร
แต่สำหรับผู้หญิงเนี่ย...ถ้าใส่กางเกงขาสั้นเกินไปแบบเด็กสก็อย
คงไม่เหมาะแน่นอนครับ

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
ไม่เคยไปวัดบางพระนะครับ
แต่มีความเห็นว่า ขาเดฟก็ถือสุภาพนะแต่ว่าอาจจะนั่งลำบากนิดนึง
รองเท้่าผ้าใบก็ถือว่าสุภาพ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ patay1105

• ไก่ป่า ขอเป็นผู้ชายนับ3
  • ทุติยะ
  • **
  • ศิษย์พ่อท่านเอื้อม ลูกหลานขุนพันธรักษ์
    • อีเมล
เห็นด้วยกับพี่ โยมเพชร คับ
โง่ไม่เป็นเป็นใหญ่ยาก
โง่มากๆยากเป็นใหญ่
คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด
คนฉลาดเป็นเหยื่อของคนที่แกล้งโง่

กราบบูรพาจารย์ทุกองค์

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ก็ตามสะดวกเลยครับ
ตามสมควรแก่การะเทศะ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
 :025: :025: :025: สิ่งที่สำคัญคือเจตนาครับ...

:052: การแต่งกายเป็นเพียงเปลือกนอกเท่านั้นที่คนในสังคมส่วนมากใช้พิจารณาบุคคลนั้นนั้นก่อนในเบื้องต้นว่า...

25; ***แต่แท้จริงก็คือการกระทำของบุคคลนั้นนั้นที่จะบ่อบอกให้รู้ถึงตัวตนที่แท้จริงของบุคคลนั้นครับ***

ออฟไลน์ pongsakorn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • ICQ Messenger - 86
    • MSN Messenger - apyon_123@hotmail.com
ผมก็เคยใส่ขาเดฟไปวัดเหมือนกันครับ  :015: