ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวของเสื่อมแล้วไม่รู้อ่ครับ  (อ่าน 4169 ครั้ง)

ออฟไลน์ taypluto

• ทุติยะ
  • **
ผม สัก มา แล้ว กลัว ของ เสื่อม แล้ว ไม่ รุ ตัว ทำไงอ่ ครับ

แล้ว เรา จะ รู้ ได้ ยัง ไร ว่า ของ ยังอยู่กะ ตัว

**เพิ่งเคยสัก ครับ พูดไรผิด ก็ ขออภัย ครับ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: กลัวของเสื่อมแล้วไม่รู้อ่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ย. 2553, 10:24:28 »
ของนะไม่เสื่อมแต่ใจคนนะเสื่อมซะแล้ว ของอยู่กับคนดีมีศีลธรรมะ ยังไงก็ไม่เสื่อมหรอก บายใจรึยัง :004:
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: กลัวของเสื่อมแล้วไม่รู้อ่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ย. 2553, 10:32:51 »
ภาษาไทยเสื่อมอย่างด่วนเลยครับ แก้ไขในส่วนนี้ด้วยครับ
เรื่องของเสื่อมนั้นไม่ต้องกลัว หากเราไม่ทำผิดข้อห้ามของครูบาอาจารย์ที่ได้ให้ไว้ครับ
ข้อห้ามของวัดบางพระครับ คัดลอกมาจาก หัวข้อสักยันต์ครับ
๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
๒. ห้ามด่าบุพการี
๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี
ถ้าทำตามนี้ได้ก็สบายใจได้เลยครับ ไม่มีเสื่อมแน่นอน
มีแต่คนเราแหละครับ ที่เสื่อมศรัทธาครับ
อาจารย์ผมเคยบอกไว้ว่า สร้างโบสถ์สร้างวัด
บุญยังไม่เท่าตอบแทนผู้มีพระคุณ บิดา มารดา เลยครับ
พ่อแม่สำคัญสุดครับ ตอบแทนท่านมากๆ อย่าไปขัดใจท่าน แค่นี้รอยสักก็ขลังยิ่งๆขึ้นไปครับ
เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ    

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 2553, 10:47:43 »

ขออณุญาติครับ

ผมเห็นด้วยครับ ข้อคิดเห็นของท่าน นายธรรมะ และ ท่าน umpawan ครับ

((และขอเพิ่มเติมดังนี้ครับ))
ท่านคิดมากไปเองหรือปล่าวครับ อย่าไปยึดติดตรงนี้ครับ ครูบาอาจารย์สอนอย่างไร เรา ปฏิบัติอย่างนั้น อยู่ที่เราปฏิบัติ และ ศรัทธาครับ เป็นตัวกับหนด คุณศรัทธา คิดว่าของอยู่กับตัวเราเสมอตลอดเวลาของก็จะอยู่ทำให้เกิดความเชื่อมั่น คุณคิดว่าไม่อยู่ของก็ไม่อยู่เพราะหมดความเชื่อมั่นหรือไม่เชื่อมั่น  โบราณกล่าวไว้ว่า หากเราศรัทธาแบบหมดข้อสงสัย ก็เป็นพุทธคุณ แต่หาก ยังสงสัย สติก็จะเตลิด ระวังไว้นะครับ สำคัญทีเดียว เพราะฉะนั้น ต้องศรัทธา แบบไม่มีข้อสงสัยครับ เพราะศรัทธา มักทำให้เกิด ปาฏิหาริย์ ที่บอกว่ากลัวของเสื่อมโดยไม่รู้ตัว หมายความว่าท่าน ขาดสติ เมื่อขาดสติ ท่านจะพึงระลึกถึง ของดีในตัวได้เช่นไร เพราะฉะนั้น ตั้งสติ มีสติ อยู่ตลอดเวลา จะได้ไม่ต้องกลัวของเสื่อมครับ
เพราะท่านรู้ตัว ว่าทำไรลงไป ที่ไหน เมื่อไร ดี หรือ ไม่ มีเหตุ มีผล แค่นี้ก็ไม่ต้องกลัว ของเสื่อมโดยไม่รู้ตัวแล้วครับ :001: :001:

ปล. หลวงพี่ทุกรูปตอบเหมือนกันหมดว่า ของอยู่กับตัวเราเสมอ ขึ้นอยู่กับศรัทธา และ เราจะรู้ด้วยตัวของเราเอง เมื่อยามคับขัน
วัดบางพระ จึงเป็นสำนักสักยันต์ ที่ สักแล้วไม่ต้องลอง

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ย. 2553, 11:01:14 »
 02; ยึดมั่น...เชื่อมั่น ใน

1.ศรัทธาพุทธคุณและคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
2.ศรัทธาและตั้งมั่นในการทำคุณงามความดี
                                                           :016: :015:

ออฟไลน์ pesasit

• ตั้วครับ
  • จตุตถะ
  • ทำอย่างไรได้อย่างนั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พ.ย. 2553, 12:51:47 »
ของทุกอย่างอยู่ที่ใจกับการกระทำครับ

กาย วาจา ใจ ดี ก็ไม่เสือมครับ
จงพอใจในสิ่งที่ตนมี และภูมิใจในสิ่งที่ตนเป็น

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พ.ย. 2553, 02:16:02 »
เอาใจช่วยน้องใหม่ ทำตามคำแนะนำดีๆที่ศิษย์รุ่นพี่เค้าแนะนำนะครับ สิ่งดีๆที่ได้ไป จะได้อยู่กับเรา และหาเวลาค้นข้อมูลในกระทู้เก่าๆครับ เพราะคำถามของท่าน มีคนเคยถามและได้คำตอบดีๆกันหลายคน ยินดีต้อนรับนะครับ
แนะนำให้ปรับปรุงการใช้ภาษาในการพิมพ์ด้วยนะครับ ตั้งใจนิดนึง   :001:     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พ.ย. 2553, 06:21:34 »
ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจครับ ...

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พ.ย. 2553, 06:32:14 »
ศรัทธา...
เท่านั้นครับ
ที่อยู่ในใจผม

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พ.ย. 2553, 01:16:32 »
เชื่อมั่นในสิ่งที่มี แล้วเราจะมีในสิ่งที่เชื่อมั่นครับ

เป็นกำลังใจนะครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พ.ย. 2553, 09:49:47 »
กลัวของเสื่อม ก็ไม่ลองกลับไปชาร์จแบตที่สำนักหรือวัด

เข้าวัด ทำบุญ ให้หลวงพี่เป่าครอบ กลับบ้านสบายใจชัวร์ครับ  :050:

ออฟไลน์ ghn-45

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2553, 11:32:34 »
หลวงพ่อท่านกล่าวว่า "ทองไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน ก็ยังเป็นทองครับ" ของมันไม่ได้เสื่อมง่ายๆครับ
ทองอยู่ไหน ก็ยังคงเป็นทอง

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2553, 12:19:58 »
อยู่ที่จิตใจครับ อยู่ ก็คือ อยู่...ไม่อยู่ ก็คือ ไม่อยู่
ศรัทธา เชื่อมั่น ในพระพุทธศาสนา อย่าทำให้ใจตกต่ำก็ป็นพอครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2553, 07:59:36 »
ใช่ครับ ข้อห้ามทั้งหมดเป็นข้อห้ามหลักๆครับ บางสำนักห้ามเยอะมากคงไม่ต้องทำไรกินพอดี แต่บางพระเราห้ามน้อยครับแต่พุทธคุณเยี่ยม บางคนสงสัยในข้อห้าม หลวงพ่อเปิ่นท่านได้กล่าวไว้ว่า ทองตกลงที่ไหนก็ทอง ท่านจงสะบายใจได้ครับ แม้ว่าท่านจะผิดข้อห้ามข้อใดข้อหนึ่ง แต่ท่านกลับใจมาทำดี ไม่ไปทำผิดอีกของก็จะกลับมาขลังเหมือนเดิม ไม่ใช่ว่าผิดแล้วผิดอีกยังงี้คงไม่ไหวนะ ข้อห้ามที่ท่านยึดให้มากที่สุดก็คือ พ่อแม่และครูอาจารย์ นี่สำคัญสุดครับ อย่างอื่นแค่นิดหน่อย เพราะครูอาจารย์ท่านยังต้องเคารพพ่อแม่ก่อน สิ่งที่พิสูจน์มีให้เห็นครับ คนสักเต็มตัวแต่ถูกยิงตายนั่นแหล่ะครับตัวอย่าง เพราะสักมาท่านให้ทำดี ส่วนพี่สบายใจได้ครับขอให้ใจเราเชื่อมั่น ถ้าไม่สบายใจก็ให้อาจารย์เป่ากระหม่อมให้อีกที่ เวลามีครอบครูก็มาครอบก็แล้วกันรับลองขลังเหมือนเดิม ท่านใดคิดอย่างผมบ้างเชิญแนะนำและติชมนะครับ

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2553, 11:45:03 »
ข้อห้ามของวัดบางพระครับ
๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
๒. ห้ามด่าบุพการี
๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี