ผู้เขียน หัวข้อ: เมตตาจากหลวงพี่แป๊ว  (อ่าน 4626 ครั้ง)

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เมตตาจากหลวงพี่แป๊ว
« เมื่อ: 01 ธ.ค. 2553, 11:12:27 »
ไปมาเมื่อวานครับ หลวงพี่เมตตา ลงอักขระ ตรงแปดทิศ ให้ครับ :053:
ไปถึง10โมง ได้สักตอน6โมง หลวงพี่ปล่อยผมเย็นๆ ทุกครั้งเลย :070:

เเต่ผมยังไม่ได้สาริกาเลยครับ สาริกาสักนานหลอครับ ท่านเลยไห้อักขระมา

ใครสักกับหลวงพี่แป๊วจางๆ บอกหลวงพี่ได้นะครับ เห็นวันนี้พี่คนที่มาสัก เก้ายอดจางหลวงพี่บอกครั้งหน้ามานะจะย้ำเก้ายอดให้

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ตอบ: เมตตาจากหลวงพี่แป๊ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2553, 12:43:13 »
สักไม่นานหลอกครับท่าน sabyejai0 หลวงพี่ท่านอาจจะให้อย่างอืนก่อน เดียวท่านก็ให้สาริกาเองครับ ใจเย็นๆครับ

กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2553, 01:33:17 »
ขออณุญาติท่าน sabyejai0

ก่อนอื่นขอติติง เรื่อง ภาษา วิบัตินิดนึงนะครับ เพราะว่าท่านอยู่ในวัยที่เรียกว่าวัยรุ่น สมาชิกท่านอื่นที่อยู่ในวัยเดียวกันหรืออ่อนกว่าจะเอาเยี่ยงอย่างได้
ตอนนี้ในบอร์ดวัดบางพระ กำลังมีกระทู้ร้อนแรงกระทู้นึง เกี่ยวกับการ รณรงค์การใช้ภาษาไทย พิมพ์ไทย ให้ถูกต้อง งดใช้ภาษาวิบัติ นะครับ
ผมเป็นคนนึงที่ เคารพกฎ กติกา มารยาทตรงนี้ ก็เลยอยาก แนะนำให้ท่าน sabyejai0 ซึ่งเป็นศิษย์หลวงพี่แป๊วเหมือนผม(ถือว่าเป็นพี่เป็นน้อง)
เลิกใช้ภาษาวิบัติ ติติงกันในฐานะพี่ๆน้อง คงไม่โกรธกันนะครับ ดีกว่าให้คนอื่น หรือ ผู้เยี่ยมชมจากบอร์ดอื่น ตำหนิเอาได้ว่า รณรงค์แล้วไม่ทำ

อ้างถึงข้อความของท่าน  >>เเต่ผมยังไม่ได้สาริกาเลยครับ สาริกาสักนานหลอครับ ท่านเลยไห้อักขระมา<<

คำว่า "หลอ" พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน
ความหมาย
ใช้ประกอบกับคํา เหลือ เป็น เหลือหลอ หมายความว่า หลงเหลืออยู่ เช่น รถชนกันอย่างนี้ จะมีอะไรเหลือหลอเล่า, ถ้าใช้ในความปฏิเสธหมายความว่า หมดเกลี้ยง เช่น กินเสียจนไม่มีอะไรเหลือหลอ; เรียกฟันที่มีช่องว่างระหว่างฟันซึ่งเกิดจากฟันหลุด กร่อน หรือหักจนถึงโคนฟันเป็นต้น ว่า ฟันหลอ.

หลอ ของท่านผมเข้าใจว่า จะสื่อความหมายมาจากคำว่า หรือ   แต่บางครั้ง ผู้อ่าน อาจสับสนได้ ปรับปรุงสักนิดนะครับจะได้ติดเป็นนิสัย

หลอ กับ หรือ ตามพจนานุกรมไทย ความหมายแตกต่างกันนะครับ หากจะพิมพ์ คำว่าหรือ ก็เลิกพิมพ์ ว่า หลอ นะครับ เพื่อจะได้ไม่สับสน
และจะได้ไม่โดน ตำหนิ จากสมาชิกท่านอื่น หรือ ผู้เยี่ยมชมนอกเว็บวัดบางพระ

ปล.รู้ตัวแล้วแก้ไข ผมมีของขวัญปลอบใจให้ รูปถ่าย ลายยันต์ลายมือของหลวงพี่แป๊วฝีเข็มเดียว (เป็นของหลานชายผมเอง) ในคอมเมนท์ถัดไปครับ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2553, 01:52:00 »
ขออณุญาติท่าน sabyejai0  มอบของขวัญคือรูปถ่ายนี้ เป็นกำลังใจ ในการปรังปรุง การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

ถ่ายจากแผ่นหลังหลานชาย ตอนนี้ เป็น อ.ฝึกสอนดนตรีไทยและสากล ที่จ.เพชรบุรี ใช้เวลา เกือบ 1 ปี

อีก1รูป เป็นบุคคลนิรนาม ที่เจอโดยบังเอิญครับ แต่ขออณุญาติแล้วจึงนำมาลง ใช้เวลา 10 ปี

ให้ท่านสังเกต ดูยันต์ต่างๆนะครับ เป็นลายมือฝีเข็มของหลวงพี่แป๊วทั้งหมด มอบไว้ให้ท่านศึกษาเป็นวิทยาทานนะครับ
และการสักกับหลวงพี่แป๊วนั้น ไม่จำเป็นว่า ขาดยันต์สาริกา แล้วมาครั้งนี้จะได้ยันต์สาริกา
การสักทุกครั้ง ขึ้นอยู่กับจังหวะ คนเยอะ คนน้อย หรือ ดูจากการพิจารณาของท่าน เป็นหลักใหญ่ว่าจะให้อะไร
และที่ท่านให้อยู่จนเย็นก็เพราะว่า ท่านถือว่า สนิทไว้ใจได้ มอบหมายให้ทำหน้าที่ต่างๆ ณ จุดนั้นได้
ข้อสำคัญ ท่านคงรู้ว่าไม่รีบ หรือ บางครั้งท่านจะถามเองว่ารีบกลับหรือเปล่า ใจเย็นสิครับ
จะรีบกลับไปไหน วันไหนมีธุระ เราก็อย่าไป วันไหนว่างจริงๆ เราจึงไปขอเมตตาจากท่าน
และอย่าคาดหวังว่าจะได้ยันต์อะไร ยันต์ทุกยันต์ ที่ท่านเมตตาให้ ดีหมดแหละครับ
ท่านสักศิษย์วันหนึ่งไม่ต่ำจาก 50 คน ท่านยังนั่งสักให้ทั้งวันเลย แม้จะอาพาธ ก็ไม่เคยหยุดสัก
เราแค่คนเดียวก็ต้องรอท่านได้นึกไว้เสียว่า ของดีต้องอดทนรอ ของดีไม่ได้มาง่ายๆ เคยบอกแล้วไงครับ
จะฝากตัวเป็นศิษย์ท่าน ต้องใจเย็นเป็นน้ำแข็ง ความอดทนเป็นเลิศ   ฝากไว้เท่านี้นะครับ
:002: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2553, 02:01:36 โดย โยมเพชร »

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2553, 05:16:16 »
ขอบคุณ Comment ดีๆจากคุณโยมเพชรนะครับ ช่วยกันรักษาภาษาไทยให้ใช้อย่างถูกต้องนะครับ
เรื่องการรอ ขอให้เราใช้เป็นเครื่องพิสูจน์ศรัทธาของเรานะครับ ถ้าเรามีความตั้งใจจริงอยากได้ของดีไว้คุ้มตัวจริงๆ ต้องรอได้ อย่าลืมนะครับว่าเราไปขอให้ท่านเมตตาสักให้ ท่านจะมีเมตตาเมื่อไหร่และอย่างไรคงต้องแล้วแต่ท่าน  แต่ที่คุณจะมั่นใจได้แน่ๆคือคุณจะได้รับ "ของดี" มาคุ้มครองอย่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2553, 05:33:56 »
ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับท่าน sabyejai0
ไม่ต้องรีบหลวงพี่แป๊วมักจะให้ตามนี้ครับ
9ยอด 8ทิศ แม่ทัพ งบน้ำอ้อย สาริกา
  :100:  :100:  :100:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2553, 08:20:04 »
ขออนุญาติชมนะครับ หลังสวยมากๆและแน่นมากๆเลยครับ โยมเพชร อย่างที่โยมเพชรบอก จะขอเมตตาจากหลวงพี่แป๊ว ต้องใจเย็นๆครับ ค่อยป็นค่อยไปนะครับ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2553, 08:21:01 โดย WARLORD88 »
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

ออฟไลน์ kitatom

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2553, 11:10:47 »
ใจเย็นนะครับ :005:ขอบคุณคับพี่เพชร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2553, 11:11:35 โดย kitatom »

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2553, 07:09:45 »
สาริกาสักไม่นานครับใจเย็นๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2553, 08:45:54 »
หลวงพี่ทุกองค์ที่วัด ท่านเมตตาครับ สักสิ่งที่ดีสุดให้ศิษย์เสมอๆครับพี่น้องทุกท่าน
ช่วงนี้ ทำงานครับ^^
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2553, 09:28:42 »
ของดีต้องใจเย็นครับท่านมองลูกศิษย์ครับเยอะท่านก็ลงอักขระให้ตามความเหมาะสมครับ ใจเย๊นครับ ได้แน่นอน  คุณไป10โมงเชัาไดั6โมงเย็น ผมไป10โมงเช้าได้6ทุ่มครับ [เกือบทุกครั้งครับ]                                                       

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2553, 09:43:37 »
 :053: :053: :053:ข้อความข้างบนตั้งแต่ข้อความที่2ลงมาโดนใจมากทุกคำตอบ :016: :015:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ มนต์ตรามหาเวทย์

• มารไม่มี บารมีไม่เกิด
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2553, 11:05:10 »
โดนใจครับท่านโยมเพชร

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2553, 08:10:29 »
ของดีต้องรอครับ เจ็บแต่ก็ทนสุดๆครับ