ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตอบข้อสงสัยของผมหน่อยนะครับ  (อ่าน 2216 ครั้ง)

ออฟไลน์ xore

• ตติยะ
สวัสดีครับๆพี่ๆศิษย์บางพระทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ มีคำถามจะรบกวนถามพี่ๆครับ

1.ผมมีความจำเป็นต้องผ่านใต้ราวตากผ้าครับ (ขึงราวตากผ้าระหว่างตึก 2 หลัง ด้านล่างเป็นทางเดินของผม)รวมทั้ง ที่นั่งรถไฟด้วย ที่ด้านบนที่นั่งเนี่ย เขาจำทำเป็นที่ว่างกระเป๋าใช่มั้ยครับ แล้วผมมั่นใจว่า ในกระเป๋าเหล่านั้นต้องมี ผ้าถุง เสื้อใน กางเกงใน อย่างแน่นอนเลยครับ ซึ่งผมควรทำอย่างไรดีครับ มันเป็นเรื่องที่ผมหลีกเลี่ยงไม่ได้เลย ในชีวิตประจำวัน

2.แฟนผมเอาผ้าเช็ดตัวผม ไปเช็ดตัวโดยที่ผมไม่รู้ครับ แล้วติดประจำเดือนมา(โดยที่ผมไม่รู้ เนื่องจากผ้าสีเข้ม) แล้วผมนำผ้านั้นมาเช็ดตัวครับ จะเป็นไรมั้ยครับ

3.แฟนผมชอบนอนเอาขามาพาดตัวผมครับ (นอนก่าย) แล้วก็ชอบจับหัวผม แบบนี้จะถือว่า ลบหลู่ครูบาอาจารย์มั้ยครับ

4.ข้อนี้ เป็นข้อที่ ผมพลั้งปากไป แล้วรู้สึกไม่ดีมากๆเลยครับ คือผมได้กล่าวล่วงเกินบิดามารดาผู้อื่นครับ (พูดว่า พ่อแม่ไม่สั่งสอน) แบบนี้ จะเป็นอะไรมั้ยครับ ผมแค่พลั้งปากไปน่ะครับ ด้วยอารมณ์โกรธ

5.ผมอยากได้คาถา และวิธีการขอขมาครูบาอาจารย์ที่ถูกต้องด้วยครับ หวังว่าพี่ๆ ทุกคนคงจะเมตตาน้องนะครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.คำถามทุกคำถาม ทุกข้อสงสัย ผมถามเพราะเกรงว่าจะเป็นการไม่เหมาะไม่ควรเฉยๆครับ จึงอยากขอคำแนะนำ ข้อคิดเห็น แต่ผมเชื่อมั่น และศรัทธาในครูบาอาจารย์ครับ เชื่อมั่นว่าความศักดิ์สิทธิ์ที่พระอาจารย์ได้มอบให้จะอยู่กับผมตลอดไป แต่ที่ถาม ผมเกรงเรื่องความไม่เหมาะไม่ควร และเรื่องความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ครับ รบกวนพี่ๆ เมตตาตอบคำถามด้วยนะครับ

ปล.2 ผมได้ค้นหากระทู้เก่าๆแล้วนะครับ แต่ไม่พบข้อความที่ผมต้องการครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ตอบคำถามครับ

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มาเป็นกำลังใจให้ครับอยากรู้คำตอบอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ไม่ต้องคิดมาก พุทธคุณอยู่ที่ใจ หมั่นไหว้พระสวดมนต์ เจริญบริกรรมนั้งสมาธิ อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลถึงคุณครูบาอาจารย์ สิ่งไหนที่ไม่ดีก็ขอขมาลาโทษต่อหน้าพระพุทธ ถ่าว่างๆก็เข้าวัดรับศีลอยู่บ่อยๆ ทำบุญตามกำลังศรัทธา แล้วนึกถึงสิ่งที่ดีๆ แค่นี้พุทธคุณก็ไม่ไปไหนหรอกครับ
   ขอบคุณ
 :114: :114: :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธ.ค. 2553, 11:01:17 โดย ๛][รัตu:][๛ »
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
เดี๋ยวรอโยมเพชรมาตอบครับ ท่านxore  :005:  :005:  :005:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

• ตติยะ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบมากครับ

พรุ่งนี้ ผมจะไปวัดอีกครั้งแล้วครับ
ใครไปวันพรุ่งนี้ คงได้เจอกันนะครับ

ผมศิษย์หลวงพี่ญากับหลวงพี่นันครับ แล้วเจอกันนะครับ ^^

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
เดี๋ยวรอโยมเพชรมาตอบครับ ท่านxore  :005:  :005:  :005:

ท่าน จิ๋ววัดตะกล่ำ ใครเครดิต กับโยมเพชร มากไปหรือเปล่าครับท่าน :001:
ผู้รู้ในเว็บวัดบางพระมีมากมายครับ ล้วนแต่มีน้ำใจทั้งนั้น คอยให้คำตอบเสมอ

กับคำถามในกระทู้ของท่าน xore ผมสรุปเลยแล้วกันนะครับ
ของทุกอย่างอยู่ที่ใจ อยู่ที่ศรัทธา แนะนำให้ ทำใจเป็นกลางนะครับ เลือกเดินทางสายกลาง ทำใจให้สบาย
เคยได้ยินมาว่า เคร่งมากไป ก็หลุดได้หรืออาจฟั่นเฟือน  หรือ ปล่อยปละละเลย ของดีก็ย่อมไม่อยู่กับตัว
เพราะฉะนั้น ทำใจให้เป็นกลางนะครับ มีอีกมากมายหลายท่าน ที่ยิ่งกว่าท่าน xore อีก
ยกตัวอย่างเช่น เจ้าหน้าที่ ตำรวจ ทหาร ต้องเดินทางไป ในพื้นที่อโคจร รอดรั้ว รอดราว รอดสะพาน
แต่ทำไม ของดีก็ยังคุ้มตัว มีให้เห็นตามหน้าหนังสือพิมพ์มากมาย ก็เพราะพวกเขาเหล่านั้นศรัทธา  และมิได้คิดกังวล ศรัทธาแบบไม่สงสัย

และยกตัวอย่างแบบเห็นภาพนะครับ
ทำไม พระสงฆ์ผู้ถือศีล227ข้อ ยังปรนนิบัติพัดวี มารดาตัวเองที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ตามในข่าว ละครับ
ทั้งเช็ดเนื้อเช็ดตัว ป้อนข้าวป้อนยา อุ้มไปนอน อุ้มไปเข้าห้องน้ำ แล้วแบบนี้ไม่ผิดศีลเหรอครับ 
หรือ ท่านเห็นแม่ชี ประสบอุบัติเหตุสาหัส แล้วท่านพบเห็นพอดี ท่านจะเข้าไปช่วยเหลือหรือไม่ ถ้าท่านมัวคิดมาก ตราบาปก็จะติดตัวท่าน หากช่วยเหลือมิทัน จนแม่ชีเสียชีวิต เจตนาครับ เราดูกันที่ เจตนา คนเราทุกคนล้วนมี เหตุจำเป็นเสมอ อย่างที่ท่านบอกไงครับ จำเป็นต้องรอดราว ใช้ผ้ามีประจำเดือนโดยไม่รู้ แต่ในข้อที่4 ระวังให้จงหนักนะครับ การพลั้งเผลอ กล่าวล่วงเกินบิดามารดาผู้อื่น ถือว่า ผิดร้ายแรง เพราะฉะนั้นทำอะไรให้คิดก่อนทำ ส่วนข้อที่5 ท่าน xore พึงระลึกถึงครูบาอาจารย์เป็นที่ตั้ง มาวัดบางพระคราใด ก็หมั่นมากราบไหว้ พระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น และ ครูบาอาจารย์ การยกพานสัก การให้หลวงพี่เป่ากระหม่อม การไหว้ครูประจำปี ก็ถือ เป็นการนำสิ่งมงคลเข้าตัวแล้วครับ อยู่ที่นับถือ ศรัทธา แบบไร้ขอสงสัย

สาธุ........โยมเพชร

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
  ร่างกายมนุษย์เราไม่มีส่วนไหนสะอาดหรอกครับ  มนุษย์เราก็กำเนิดมาจากเซลล์สืบพันธุ์ 22+x , 22+y   กันทั่วทุกคนนั้นแหละครับ  ไม่เว้นแม้แต่พระเกจิอาจารย์  ถ้าอย่างงั้น ไข่เจียว  ไข่ดาว   ไข่ตุ๋น ไข่ต้ม ไข่ปิ้ง  ก็กินไม่ได้สักอย่างสิครับ เพราะของพวกนี้ก็เป็นเซลล์สืบพันธุ์  ต้นกำเนิดก็มาจากแหล่งเดียวกับประจำเดือนนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ทองตกที่ไหนก็ทอง ถามว่าท่านออกมาจากที่ใดของดีไม่มีเสื่อมถ้าไม่เจตนาจะลบหลู่ครูอาจารย์ เหมือนพระไม่ใช่จะผิดศีลง่ายๆทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เจตนา แต่ด่าพ่อแม่นี่สิแรงไป ทีหลังก็ระวังนะครับ

ออฟไลน์ wahava

• จตุตถะ
    • อีเมล
เห็นด้วยครับผม

• ตติยะ
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สบายใจแล้วครับ ^^

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ผมว่า ทำอะไรให้ระวังตัวดีกว่าครับ

เช่นรู้ตัวว่าจะเดินลอดราวผ้า ก็ให้รู้ตัวกำลังจะเดินผ่าน และเดินผ่านอย่างระมัดระวัง