ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จรุ่น2 หลวงพ่อฑูรย์ วัดโพธิ์นิมิตร ตลาดพลู ธนบุรี  (อ่าน 5942 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
วันก่อนไปได้พระสมเด็จหลวงพ่อฑูรย์ วัดโพธิ์นิมิตรมาองค์นึงครับ..เลยเอามาแบ่งปัน
ให้พี่ๆน้องๆทุกคนช่วยกันวิจารย์ครับ...ที่จริงผมไม่รู้หรอกว่าองค์นี้แท้หรือเปล่าเพราะได้
ข่าวมาว่าถึงจะเป็นพระดีราคาถูก..แต่พระของหลวงพ่อฑูรย์ก็เริ่มมีพวกใจบาปทำปลอม
ออกมาแล้วเหมือนกัน
แต่ด้วยความศรัทธาที่ผมมีต่อองค์หลวงพ่อฑูรย์ ผมจึงได้นำท่านมาไว้ใช้บูชา..เพราะถ้าหาก
พี่น้องท่านใดได้อ่านประวัติการสร้างพระของท่านจะเห็นได้ชัดว่าในการสร้างพระแต่ละรุ่น
นั้นท่านมีความตั้งใจสูงจริงๆ..ใช้เวลารวบรวมมวลสารกันเป็นสิบปี...แล้วยังขอให้เกจิอาจารย์
เก่งๆซึ่งเป็นสหธรรมิกของท่าน เช่น หลวงปู่โต๊ะ หลวงพ่อเส่ง ช่วยปลุกเสกด้วย..(ผมมี
ประวัติการสร้างพระของท่านอยู่ในหนังสือพระเล่มนึง..ถ้ามีเวลาจะพยายามขยันพิมพ์ให้
ทุกท่านได้อ่านกัน)
ตอนนี้ลองมาดูพระที่ผมได้มาดีกว่าครับ

อ้อ..ลืมบอกไปพระองค์ที่ผมได้มาที่ขอบพระทั้ง 4 ด้าน บน,ล่าง,ซ้าย,ขวา..มีชื่อคนๆนึง
เขียนไว้ว่า " ธงชัย  อุดมความสุข "..ซึ่งผมลองหาชื่อนี้ดูในInternet พบว่า ชื่อและสกุลนี้
เหมือนกับ คุณธงชัย อุดมความสุข ที่สร้างพระถวายให้หลวงปู่สิม , หลวงปู่คำพันธ์..ซึ่งพระ
องค์ที่ผมได้มานี้จะมีอะไรเกี่ยวข้องกับคุณธงชัยหรือไม่นั้น....ก็ยังเป็นปริศนาต่อไป..เพราะ
พระองค์นี้สร้างที่ กทม. ปี2512 ผมเช่าพระองค์นี้ที่หาดใหญ่ในปี 2553 ผ่านมากว่า40 ปีแล้ว
ผ่านระยะทางมาเป็น1,000 ก.ม. แถมตอนที่เค้าสร้างพระกันนั้นผมยังไม่เกิดเลยคร้าบบบบบ

จบแล้วครับ....แท้-ไม่แท้, ดี-ไม่ดี หรือ มีข้อเท็จจริงจะฟันธงยังไง.. เชิญได้เต็มที่
ขอขอบคุณทุกท่านที่มาเข้าชมครับ

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
Dear K.A_Hatyai
โดยส่วนตัวแล้ว ผมเห็นว่าแท้นะครับ ด้วยเนื้อหา และแบบพิมพ์เป็นไปตามแบบฉบับของพระวัดโพธินิมิตร ด้านหลังเป็นยันต์เสาร์ห้าและลงชื่อกำกับ "โพธิ" ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ในการสร้างพระของท่าน โดยแท้ สำหรับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านที่สนใจสะสมพระพุทธคุณดี ราคาย่อมเยาว์นี่เป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ เพราะ
1. ตัวพระโพธิสังวรเถระ (หลวงพ่อฑูรย์)นั้นท่านเป็นศิษย์ของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (นวม)วัดอนงคาราม กทม.และท่านยังได้รับคัดเลือกให้เข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกต่างๆในช่วงปี 2500 เช่น การสร้างพระ 25 พุทธศตวรรษเป็นต้น
2. คณาจารย์ผู้ทรงวิทยาคุณในยุคนั้น ที่อยู่ในละแวกใกล้เคียงมาร่วมพุทธาภิเศก เสมอ เช่น หลวงปู่โต๊ะ,หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ เป็นต้น
3. มวลสารที่สร้างได้รับจากพระคณาจารย์ต่างๆที่มีชื่อเสียงในยุคดังกล่าว เช่นวันบางขุนพรหม และคาดว่าจะมีส่วนผสมของพระวัดพลับ อยู่พอสมควร
ขออนุญาต Share ความรู้เท่าที่มีครับ เนื่องจากตัวผมเองเป็นเด็กที่เกิดและโตในละแวกวัด (หลังวัด)และคุณพ่อของผมเองก็ได้เคยบวชเรียนอยู่ที่นี่จนได้มหาเปรียญ 5 ประโยค

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
Dear K.A_Hatyai
โดยส่วนตัวแล้ว ผมเห็นว่าแท้นะครับ ด้วยเนื้อหา และแบบพิมพ์เป็นไปตามแบบฉบับของพระวัดโพธินิมิตร ด้านหลังเป็นยันต์เสาร์ห้าและลงชื่อกำกับ "โพธิ" ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ในการสร้างพระของท่าน โดยแท้ สำหรับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านที่สนใจสะสมพระพุทธคุณดี ราคาย่อมเยาว์นี่เป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ เพราะ
1. ตัวพระโพธิสังวรเถระ (หลวงพ่อฑูรย์)นั้นท่านเป็นศิษย์ของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (นวม)วัดอนงคาราม กทม.และท่านยังได้รับคัดเลือกให้เข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกต่างๆในช่วงปี 2500 เช่น การสร้างพระ 25 พุทธศตวรรษเป็นต้น
2. คณาจารย์ผู้ทรงวิทยาคุณในยุคนั้น ที่อยู่ในละแวกใกล้เคียงมาร่วมพุทธาภิเศก เสมอ เช่น หลวงปู่โต๊ะ,หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ เป็นต้น
3. มวลสารที่สร้างได้รับจากพระคณาจารย์ต่างๆที่มีชื่อเสียงในยุคดังกล่าว เช่นวันบางขุนพรหม และคาดว่าจะมีส่วนผสมของพระวัดพลับ อยู่พอสมควร
ขออนุญาต Share ความรู้เท่าที่มีครับ เนื่องจากตัวผมเองเป็นเด็กที่เกิดและโตในละแวกวัด (หลังวัด)และคุณพ่อของผมเองก็ได้เคยบวชเรียนอยู่ที่นี่จนได้มหาเปรียญ 5 ประโยค
ขอขอบคุณที่เข้ามาช่วยเสริมครับ....ได้คนพื้นที่มายืนยันเช่นนี้ผมยิ่งมั่นใจครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ปีเกิดผมพอดีเลย :090:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอบคุณมากนะครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง