ผู้เขียน หัวข้อ: <ภาพวันวาน กับตำนานสักหมึกหลวงพี่ติ่ง vs ภาพวันนี้ กับตำราหน้าเสือหลวงพี่แป๊ว>  (อ่าน 6958 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
วันพุธที่ ๑๕ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๕๓ ขึ้น ๙ ค่ำ เดือน ๑ ปีขาล จุลศักราช ๑๓๗๒ คริสต์ศักราช 2010

บทนำ
สวัสดี ชาวเว็บวัดบางพระ ผู้มีเกียรติทุกท่าน
พบกันเช่นเคยนะครับ กับข้อมูลและรูปภาพการสักยันต์สายวัดบางพระ ในหมวดชมรูป ชมภาพ ชมวีดีโอ ในเว็บไซต์วัดบางพระ(www.bp.or.th)
ผม โยมเพชร ผู้นำเสนอ กับกระทู้ <ภาพวันวาน กับตำนานสักหมึกหลวงพี่ติ่ง vs ภาพวันนี้ กับตำราหน้าเสือหลวงพี่แป๊ว>
:001:

เริ่มเรื่อง
เนื่องจากเมื่อวานนี้ ได้เข้าไป อ่านกระทู้ของเพื่อนสมาชิกเว็บวัดบางพระ แล้วเห็นรูปรถเข็นถังขยะ คิดถึงวัดบางพระ คิดถึงครูบาอาจารย์
ก็จึงเดินทางไป ไปถึงก็สมปรารถนา พี่ๆเขากำลังเข็นถังขยะโดยรถประจำตำแหน่งไปทิ้งพอดี โยมเพชรจึง เข้าไปช่วยอีกแรงรวม4แรงแข็งขัน
เสร็จแล้ว ขึ้นมากราบหลวงพี่แป๊ว หลวงพี่จึงวานให้ไป กวาด ถู กุฏิ ของท่าน พอเสร็จกลับมา กวาดกุฏิสักต่อ ขุนอาหารสุนัข พร้อมเก็บกวาด
เผอิญพบรุ่นพี่จาก กทม. สักกับหลวงพี่แป๊วฝีเข็มเดียว (ยุคหลังปี2550) หลังของพี่ กทม.แกมีแต่อักขระล้อมทั้งหมดจนออกมาเป็นหน้าเสือ
เห็นว่ามีประโยชน์แก่สมาชิกเว็บวัดบาง ก็เลยขออนุญาติ พี่ กทม. ขอถ่ายรูปเก็บไว้ เพราะ แกกำลังจะย้ายไปอยู่ เชียงราย กลับภูมิลำเนา
พี่ กทม.ท่านนี้ นามว่าพี่วี อาชีพเป็นช่างประจำในโรงแรม5ดาว ที่ กทม. ใช้เวลามาขอเมตตาจากหลวงพี่แป๊วเป็นเวลา 2-3 ปี(2551-2553)
มาเป็นประจำ อาทิตย์ละ1ครั้ง อยู่ตั้งแต่ 14.00 จนปิดเข็มและรับใช้บีบนวดพระอาจารย์ ทำทุกอย่างที่หลวงพี่เรียกใช้ได้หมด
รอยสักในแผ่นหลังของพี่วี ไม่เคยขอ รูปแบบจึงออกมาเป็นดังในรูป มียันต์เด่นๆคือ ยันต์แม่ทัพ ยันต์หมูทองแดง(ปัจจุบัน9ตัว)
ยันต์สาริกาจับปากโลง(ลงที่แขน2ข้าง) ยันต์จิ้งจกคู่ลงนะมหาละลวย (แขนซ้าย) ยันต์นะฤาชา (หัวไหล่) ยันต์ยันต์พุฒซ้อน (แขนขวา)ฯลฯ
นอกนั้นเป็นอักขระหัวใจต่างๆล้อมออกมาเป็นตำราหน้าเสือวัดบางพระ ตอนนี้กำลังลงที่แขน ขอบคุณพี่วีไว้ ณ โอกาสนี้ครับ เชิญชมรูปประกอบ

ภาพไม่ค่อยชัดนะครับสุดความสามารถแล้ว เพราะถ่ายหลังจากออกมาล้างขันข้าวสุนัขกัน2คน ตรงศาลาสวดศพ 20.30น. มืดมากๆครับ ขนาดมีไฟตั้งหลายดวง
กลับขึ้นไปที่กุฏิสัก อีก 2 ชม.ถึงคิวโยมเพชร วันนี้หลวงพี่เมตตายันต์ธงชายโครงด้านซ้ายที่ยังขาดอยู่ เจ็บกว่าข้างขวาอีกครับ
บวมแดงเชียว เชิญชมตามรูปประกอบได้เลยครับ และ นำยันต์ธงชายโครงด้านขวามาประกอบด้วย

ธงซ้ายอรูปบน ธงขวารูปล่าง

ย้อนเรื่องราวไปเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา โยมเพชร บังเอิญได้เจอ พี่คนหนึ่ง แวะมาลงสินค้าที่บ้านโยมเพชร จังหวะที่พี่แกหันหลังมา
สังเกตเห็นยอดทั้ง9 ของยันต์9ยอด แถมคุ้นตาว่าจะเป็นของสายวัดบางพระ จึงได้สอบถามข้อมูลที่มาที่ไป จึงได้ความดังนี้ครับ
เมื่อ 15-20ปีก่อน พี่แกไปสักที่วัดบางพระ กับหลวงพี่ติ่ง หลวงพี่แป๊ว หลวงพี่พัน สักตั้งแต่อายุสิบกว่าๆ ตั้งแต่สมัยหลวงพี่ติ่งยังสักหมึก
โยมเพชรก็เลยถือวิสาสะ ขอชมเป็นบุญตากับ ฝีเข็มการสักหมึกของหลวงพี่ติ่ง พี่เขาบอกว่า ได้แต่อักขระล้อมยันต์ต่างๆ ส่วน ยันต์9ยอด
ยันต์สาริกา ยันต์8ทิศ ยันต์7ยอด เป็นฝีเข็มของหลวงพี่แป๊ว ที่เหลือเป็นฝีเข็มหลวงพี่พัน และ อาจารย์ฆราวาส สายเพชรบุรี
แต่โยมเพชร กลับลืมขอถ่ายรูปเก็บไว้ วันนี้จึงนึกขึ้นได้ โทรหาเซลล์ที่ขายสินค้าให้ผม แล้วให้หารายชื่อคนงานในบิลส่งสินค้า
พอพบแล้ว มอบกาแฟเย็นให้พี่เซลล์ขายสินค้าเป็นการตอบแทนน้ำใจ1แก้ว แล้วจึงเข้าไปอ้อนวอนพี่คนงานคนนี้ ว่าอยากขอถ่ายรูป
อ้อนวอนอยู่นาน5นาที แกก็ใจอ่อน แกบอกว่าไม่เคยเปิดหลังให้ใครดู และไม่เคยบอกใครว่าสักที่ไหนบ้าง ผมเลยบอกว่า อยากได้เก็บไว้
เป็นข้อมูล ศึกษา เพื่อเผยแพร่ เป็นวิทยาทานแก่ ลูกศิษย์ลูกหาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น และ เพื่อเผยแพร่กิตติคุณลายสักวัดบางพระ
พี่แกจึงเดินหามุมสงบๆ ในโรงงาน แล้วถอดเสื้อโชว์แผ่นหลังให้ โยมเพชรถ่ายรูปสมความตั้งใจ ที่ดั้นด้น หาพี่แก มา3วันแล้ว  :002: :002:
และถือว่าเป็นการเสียเวลางาน โยมเพชรได้มอบ บุหรี่อย่างดีให้พี่เขาไป1ซอง เป็นการตอบแทนบุญคุณ พี่เขาบอกว่าไม่เป็นไร จะไม่เอาด้วย
โยมเพชร เลยยัดใส่กระเป๋าเสื้อ แล้วเดินหนีเลย พี่แกตะโกนตามหลังมาว่าขอบคุณมากผมได้แต่ยิ้มและดีใจที่ได้รอยสักสุดหายากนี้มา:001:
ยากเย็น แสนเข็ญ เพียงไร ขอให้เป็น ตำนานการสักยันต์สายวัดบางพระ โยมเพชรก็จะตามหามา ให้พี่น้องชมเป็นวิทยาทานครับ
เพื่อไม่ให้เสียความตั้งใจ เชิญรับชมครับ ให้สังเกต ที่หมึกสักสายวัดบางพระ จะดำสนิท เส้นยันต์ คม หนา อักขระที่ล้อมยันต์ต่างๆนั่นคือ
ลายสักอักขระหัวใจต่างๆ ฝีเข็มของหลวงพี่ติ่ง ศิษย์ผู้ได้รับถ่ายทอดวิชาการสักยันต์ และ ลงนะหน้าทอง จากพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น
และเป็นผู้อยู่รับใช้ใกล้ชิด บีบนวด หลวงพ่อเปิ่น ในทุกๆเย็นหลังจากเสร็จกิจของสงฆ์ จวบจนหลวงพ่อเปิ่นละสังขาร
อ้างจาก...(หลวงพี่ติ่งเล่าเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับท่านและหลวงพ่อเปิ่นครั้งอดีตให้ฟังขณะโยมเพชรบีบนวดให้ท่าน)

ทิ้งท้าย ทิ้งทวน
กระทู้นี้เป็นความตั้งใจของโยมเพชร ที่พยายามเสาะหา ตำนานลายสักสายวัดบางพระ เกี่ยวกับกระทู้นี้ ตามเก็บรูป และ ข้อมูล 4 วันเต็มๆ
จึงออกมาเป็นกระทู้เสร็จสมบูรณ์ดังที่เห็น เพื่อเป็นประโยชน์เป็นวิทยาทาน แก่ ชาวเว็บวัดบางพระเบื้องหน้าสืบไป ใช้ศึกษาค้นคว้าหาความรู้
ที่มา ที่ไป ข้อมูลเชิงลึก เชิงตื้น วิจารณ์ เสนอแนะ ถาม ตอบ และเปลี่ยนความคิดเห็น โดยผ่านกระทู้นี้เป็นสื่อกลาง ทั้งยังเป็นการสื่อสายสัมพันธ์อันดีของพี่ๆน้องชาวเว็บทุกท่าน ที่เข้ามาพบปะสนทนา ผ่อนคลายกับสิ่งที่หลายๆคนชอบในสิ่งๆเดียวกันทำให้เป็นมิตรมีไมตรีที่ดีต่อกัน
สุดท้ายนี้ ข้อความใดไม่ถูกต้อง ตกหล่น หรือหยาบคาย ไร้กาละเทศะ ข้อความบางส่วนอาจมีเนื้อหารุนแรง หรือ ใช้ภาษาแบบไม่เป็นทางการ
ก็เพียงเพื่อเพิ่มอรรถรส ให้ชวนติดตาม แก่ผู้อ่าน ไม่มีเจตตาอื่นใดก็ขออภัยในบางลีลา ไว้ ณ ที่นี่ด้วย จะปรับปรุงแก้ไขในโอกาสต่อไป...

...โยมเพชร...

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณท่าน โยมเพชร ที่นำมาให้ชมครับ สวยงามมากครับ เป็นบุญตาที่ได้เห็นลูกศิษย์ที่ได้สักหมึกจากหลวงพี่ติ่งครับ ขอบคุณมากครับ :054: :054:

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
สวัสดีคุณโยมเพรช นะครับ ผมเป็นสามชิก บอร์ด นาน แล้ว ละ แต่ ไม่ค่อยมีอะไรมาโพส คอยแต่อ่าน กระทู้ของผู้มีน้ำใจเอื้อเฟื้อความรู้ต่างๆต่อๆกันมาอย่างโยมเพรช เป็นต้น

ขอบอกเลยว่า ติดตามกระทู้โยมเพรช ตั้งแต่ ต้นปี53 จน ถึงปัจจุบัน คิดว่าที่โยมเพรช โพสมา กระผมน่าจะอ่านหมดแล้ว ทุกกระทู้

อย่างพลาดก็น่าจะไม่เกิน 10กระทู้จาก ทั้งหมดที่โพส

บางที ยังไม่ทันดูหัวข้อเลย เห็นแค่ ชื่อคนโพสก็ คลิกมาดูเลย

ขอบอกว่า สิ่งที่โยมเพรชทำอยู่นี้ เป็นประโยชน์ แก่ ชาว เว็บบอร์ด วัดบางพระ และ ลูกศิษย์หลวงปู่ เปิ่น ทุกคน

ขอ ขอบคุณ โยม เพรชสำหรับสาระ และ ความรู้ ดีดี ที่ เสาะหามาให้ นะครับ ขอ ให้ ทำต่อ ไป เรื่อยๆ

และ กระผม ขออนุโมทนา ผลบุญ ที่ โยมเพรชได้เผยแพร่ ความรู้ ทั้งหมดที่เคย โพสมา ให้ เกิด แก่ ตัวโยมเพรช เจริญ เจริญ ยิ่งๆ ขึ้น นะครับ

สาธุ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

ปล. ไหนๆ ก็ ไหน ถ้า หาก โยมเพรช หาข้อมูล ของ หลวงพี่ญา หลวงพี่นัน หลวงพี่แป๊ว และ หลวง พี่ ท่าน อื่นๆ ที่ ได้รับการถ่ายทอดวิชา จาก หลวงปู่ เปิ่น

มาโพส ให้ ชมบ้าง นะครับ บางที ตัว กระผมอยาก รู้ แต่ คนไป สัก เยอะ ไอเรา ก็ เกรงใจหลวงพี่ท่าน เลยไม่กล้า สอบถามท่านครับ

เอาเป็นว่าจะ รอติด ตาม กระทู้โยมเพรช ละกัน อิ อิ(ขอเป็นแฟนคลับ) 5 5 5+

ออฟไลน์ commandov2

• จตุตถะ
    • อีเมล
สุดยอดครับสวยมากๆ พี่โยมเพชรนี้ความตั้งใจเป็นเลิศหามาให้ชมจนได้ ขอบคุณมากครับ :015:
สิ่งทั้งหลายทั้งปวงล้วนไม่เที่ยง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
ท่านโยมเพชรนี่สุดยอดจริงๆ:015: :015: :015:
ท่านคงเริ่มสักรุ่นๆเดียวกับผมแต่ท่านขยันสืบเสาะหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับพวกเราชาวเว็บวัดบางพระ
ผมว่าน่าจะเลื่อนสถานะของท่านโยมเพชรใ้ห้เป็นท่านอาวุโสหรือเจ้าของเว็บเลยคงจะดีนะครับ :095: :095:
ปล.ล้อกันเล่นๆนะครับ :054: :054:[/size][/size][/size]

ออฟไลน์ sid_watbangpra

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณท่านโยมเพชรนะครับที่นำมาให้ชม...พี่คนนี้ที่ชื่อวีเคยเหนพี่แกบ่อยๆช่วงเสาร์อาทิตย์แกจะไปช่วงบ่ายๆเย็นใช่ไหมครับผมว่าจะลองขอชมหลังพี่แกหลายทีแล้วแต่ไม่มีโอกาสซักที
วันนี้ท่านโยมเพชรนำมาให้ชมเป็นบุญตาจริงๆครับ
:054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ..โยมเพชรมาที่ไรผมได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นมาก
ไงผมขอรบกวนหาข้อมูลหลวงพี่ท่านอื่นๆด้วยก็ดีครับ..อีกหน่อยอาจจะเป็นแหล่งข้อมูล
ในการร่วมเล่มก็ได้..ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณท่านโยมเพชรมากที่นำเสยอข้อมูลดีๆๆแบบนี้
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
งดงามมากคับ

ขอบคุุณท่านโยมเพชรเป็นประโชนน์ต่อคนรุ่นหลังมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธ.ค. 2553, 02:35:32 โดย ท่าจีน »
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
วันที่ ๑๖ ธันวาคม ๒๕๕๓ ตรงกับวันพฤหัส ขึ้น ๑๐ ค่ำเดือน ๑ ปีขาลจันทร์เกาะอัศวิณี
ทลิทโทฤกษ์ เวลา ๑๔.๐๖ น. พระอาทิตย์ย้ายจากราศีพิจิกเข้าราศีธนูเวลา ๐๙.๒๐ น.

สวัสดีทุกท่านอีกครั้ง และ ขอน้อมรับในคำติชม ของทุกๆท่าน
พร้อมทั้งขอบคุณทุกท่าน ที่ติดตามรับชม ติติง แนะนำ ในทุกๆกระทู้ของโยมเพชร จะพยายามปรับปรุงให้ดีขึ้นต่อไป
โยมเพชรพยายาม เสาะหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์ มาฝากสมาชิกทุกท่าน ตอบคำถาม ให้คำแนะนำ
ก็เพียงความรู้เท่าหางอึ่ง ตอบเท่าที่รู้ ไม่รู้ก็จะไม่ตอบ ซึ่งเทียบกับ ท่านผู้อวุโสกว่า หรือ ผู้คุมกฎ ผู้ดูแล มิได้ขอรับ
ตอบในสิ่งที่รู้ เสาะหาข้อมูลเท่าที่ทำได้ ก็เลยยังอยากเป็นสมาชิก เหมือนกับ พี่ๆน้องๆทุกท่าน :001:

สำหรับหลายๆท่านที่แนะนำให้ เสาะหาข้อมูลของหลวงพี่ท่านอื่นๆอีก ก็จะพยายามสุดความสามารถครับ
แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอเท่าไร ก็เลยมิได้ข้อมูลที่มีประโยชน์ ไม่กล้านำมาลงเพราะข้อมูลยังอ่อน
ในวัดบางพระ โยมเพชรไปมาทุกกุฏิก็จริง แต่สักบ้างไม่ได้สักบ้าง ผ่านมือหลวงพี่มาแค่ 6 รูป 6 พระอาจารย์
1รูปสักหมึก5รูปสักน้ำมัน .........กระทู้ลายสักเก่าๆของพระอาจารย์ท่านอื่นรอชมเร็วๆนี้

อ้างจาก....sid_watbangpra......พี่คนนี้ที่ชื่อวีเคยเหนพี่แก บ่อยๆช่วงเสาร์อาทิตย์แกจะไปช่วงบ่ายๆเย็นใช่ไหมครับ
ผมว่าจะลองขอชมหลังพี่ แกหลายทีแล้วแต่ไม่มีโอกาสซักทีวันนี้ท่านโยมเพชรนำมาให้ชมเป็นบุญตาจริงๆครับ

โยมเพชร.....ส่วนใหญ่1ปีที่รู้จักกันมา เจอกันทุกอาทิตย์ เหมือนเป็นบัดดี้กันก็ว่าได้ เจอแก ทุกพุธครึ่งปีแรก ครึ่งปีหลังมานี้เจอแกทุกอังคาร
หลังจากกวาดลานวัดเสร็จ จะไปช่วยกันนวดหลวงพี่ติ่งที่หน้าโบสถ์ หลังจากท่านเดินออกกำลังกาย เสร็จแล้วก็จะไปเก็บร้านเปลี่ยนพาน
ขุนอาหารสุนัข ฯลฯ และ สนิทกันขนาดผลัดกันเลี้ยงข้าวได้ จึงมีโอกาสขอถ่ายรูปเก็บไว้ ผมตึงหนังให้แกทุกรอบแกก็ตึงให้ผมทุกรอบ
เพราะผม2คนผลัดกันปิดเข็มตลอด ทำให้สนิทกันมากๆ........

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ต้องขอขอบคุณโยมเพชรมากๆสำหรับข้อมูล
ที่มีประโยชน์กับพี่ๆน้องๆชาววัดบางพระมากๆครับ

ปล. น่าจะมีรอยสักของพระอาจารย์ทุกๆท่านเลยน๊ะครับ
จะรอชมครับขอบคุณมากๆ :054:  :054:  :054:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณพี่โยมเพชรมากๆครับ
เจอพี่วีหลายครั้งบางครั้งได้ทำงานด้วยกัน หลังพี่วีสายมากๆครับ :016: :015:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอขอบพระคุณท่านโยมเพชรเป็นอย่างมากครับ
ผมคนนึแหละครับที่ติดตามอ่านกระทู้ของท่านมาเกือบตลอด
ท่านสรรหาหาแต่สาระประโยชน์มาแบ่งปันพี่น้องชาวบอร์ดมากมาย
จนนับแทบไม่ถ่วนแล้ว
ยังไงก็ขอให้บุญกุศลจงส่งนำให้เจริญยิ่งๆขึ้นนะครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
จะว่าไป ลายยันต์สายวัดบางพระก็เป็นเอกลักษณ์นะครับ

มีลุงคนหนึ่งเจอตอนสงกรานต์ เจอผมกำลังถอดเสื้อบิดเอาน้ำออก เค้าก็มาถามว่าสักจากวัดบางพระใช่ไหม
ผมก็ตอบว่าใช่ แถมถามกลับว่า พี่รู้ได้ไง

ลุงเขาก็ตอบว่า ลายยันต์แบบนี้มีสายวัดบางพระที่เดียว  :016:

ปล. ลุงคนนั้นก็สักวัดบางพระเหมือนกัน

ออฟไลน์ manicstreet

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณครับสำหรับวิทยาทานและภาพงามมากๆ
ยกจากคุณตอบ#2ด้วยครับ
ปล. ไหนๆ ก็ ไหน ถ้า หาก โยมเพรช หาข้อมูล ของ หลวงพี่ญา หลวงพี่นัน หลวงพี่แป๊ว และ หลวง พี่ ท่าน อื่นๆ ที่ ได้รับการถ่ายทอดวิชา จาก หลวงปู่ เปิ่น

มาโพส ให้ ชมบ้าง นะครับ บางที ตัว กระผมอยาก รู้ แต่ คนไป สัก เยอะ ไอเรา ก็ เกรงใจหลวงพี่ท่าน เลยไม่กล้า สอบถามท่านครับ

เอาเป็นว่าจะ รอติด ตาม กระทู้โยมเพรช ละกัน อิ อิ(ขอเป็นแฟนคลับ) 5 5 5+

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ได้เห็นแผ่นหลังพี่วี ก็วันนี้ครับ

พี่เพรชนำแต่เรื่องดีๆ มีความรู้มาเล่าสู่กันฟัง

ก็ขอขอบพี่เพรชมากๆครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
ขออนุญาตท่านโยมเพชร   ขอร่วมแจมด้วยนะครับ

๑. เก้ายอด+แปดทิศ ฝีเข็มหลวงพี่ติ่ง
    งบนำ้อ้อย ฝีเข็มหลวงพี่แป๊ว

๒. หมูทองแดง+ลิง ฝีเข็มหลวงพี่ติ่ง

๓. พระเจ้าห้าพระองค์ ฝีเข็มหลวงพี่แป๊ว

๔. เจ็ดยอด ฝีเข็มหลวงพี่แป๊ว