ผู้เขียน หัวข้อ: < ภาพวันวาน ตำนานลายสักยันต์ฝีเข็มหลวงหลวงพี่ญา วัดบางพระ >  (อ่าน 8973 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
วันที่ ๑๖ ธันวาคม ๒๕๕๓ ตรงกับวันพฤหัส ขึ้น ๑๐ ค่ำเดือน ๑ ปีขาลจันทร์เกาะอัศวิณี
ทลิทโทฤกษ์ เวลา ๑๔.๐๖ น. พระอาทิตย์ย้ายจากราศีพิจิกเข้าราศีธนูเวลา ๐๙.๒๐ น.

สวัสดีครับ ชาวเว็บวัดบางพระ ผู้มีเกียรติทุกท่าน
เนื่องจาก สมาชิกหลายๆท่าน อยากเห็นลายสัก ของพระอาจารย์กุฏิอื่นๆในวัดบางพระ
จึงมาเป็นกระทู้ < ภาพวันวาน ตำนานลายสักยันต์ฝีเข็มหลวงหลวงพี่ญา วัดบางพระ >
ผมรู้ัจักกับรุ่นพี่คนหนึ่ง เดินทางมาสัก ที่กุฏิหลวงพี่ญา หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่แป๊ว ไม่ต่ำจาก20ปี
เจอกันก็คุยกันถูกคอ วันหนึ่งช่วยตึงหนังให้พี่แก พอถอดเสื้อมาแค่นั้นแหละ โอ้โห ขนาดนี้ยังจะสักอีกหรือ
พูดง่ายๆ ยุ่งกัดตามเนื้อตัว มองไม่ออกแล้วกันครับ แต่อย่างว่านะครับ ศรัทธาเหนือสิ่งอื่นใด ขอให้ได้สัก นิดหน่อยก็ไม่เป็นไร
ผมเจอกัน3-4ครั้ง(ภายในปี2553) รุ่นพี่คนนี้ มีนามสมมุติว่า พี่ชายละกันครับ (พี่เขาขอสงวนนามที่แท้จริง)
พี่ชายมักมาค้างที่วัด3-4คืนประจำ ช่วยงานในวัด 2-3กุฏิ สักหรือไม่ ไม่สำคัญสำหรับพี่ชายอีกแล้ว เปรียบวัดบางพระคือบ้านเสียแล้ว
ช่วงวันสำคัญ หรือ ที่วัดมีงาน พี่ชายมาช่วยตลอด โดยเฉพาะงานไหว้ครู ค้างล่วงหน้าเป็นอาทิตย์
พี่ชายสักกับหลวงพี่ญารูปแรก(สักหมึก) เป็นยันต์ครู และ ยันต์ต่างๆ  ปัจจุบันแทงอักขระกับหลวงพี่่ญาที่ขา2ข้างยาวถึงหน้าแข้งแล้ว
หลวงพี่ติ่ง (สักน้ำมัน) มาตามเก็บน้ำมัน ยันต์เสือ ยันต์พ่อแก่ฤาษี(ปางต่างๆ) ที่แขนซ้าย ขวา ไม่ต่ำจาก50ครั้ง ซ้ำอยู่เช่นนั้น
จนสนิทกับหลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ติ่งจึงได้ขอพี่ชายไว้ว่า พอแค่ข้อศอกนะ อย่าให้เลยแขนเสื้อ ด้วยเหตุผลประการใดไม่ทราบได้
หลวงพี่แป๊ว ตามเก็บอักขระตามช่องไฟเล็กๆที่ยังเป็นเนื้อขาวๆกับหลวงพี่แป๊วที่บริเวณ แผ่นหลัง ต้นคอ บางครั้งลงอักขระได้แค่5ตัวเท่านั้น
ในการมาวัดของพี่ชาย บางครั้ง 3วัน2คืน อาจจะสักแค่วันเดียว นอกนั้นช่วยงานที่วัด และ พี่ชายเป็นผู้หลงใหลในศาสตร์แขนงนี้มาก
เสาะหาอาจารย์สักฆราวาส สายอยุธยา (ในที่นี้ขอไม่กล่าวถึง) จึงทำให้ ผิวหนังของพี่ชาย แทบจะไม่มีที่ว่างเลย
บวกกับการที่พี่ชาย ชื่นชอบการสะสม พระเครื่องวัตถุมงคล เห็นทุกครั้ง พกติดกายไม่ต่ำจาก 50 ชนิดคละกัน เช่นพระเครื่อง ตะกรุด แหวน
1ในนั้นที่เป็นเพชรเม็ดเอกที่พี่ชาย ปลื้มมากที่สุดคือ สมเด็จองค์โตที่แกห้อยอยู่คือ พระสมเด็จหลวงพ่อเปิ่น ออกวัดโคกเขมา ยุคต้น
แกห้อยเป็นองค์ประธาน (ขนาดใหญ่มาก) เกริ่นประวัติมาขนาดนี้ ทุกท่านคงอยากชมแล้ว เชิญชมรูปที่กว่าจะอ้อนวอน ขอแกถ่ายเก็บไว้ได้
ก็ปาเข้าไปครั้งที่3ที่เจอกัน เพราะแกไม่ชอบโชว์ใคร แต่งตัวมิดชิด ไปเปิดดูไม่ถูกจังหวะ แกก็จะว่าเอาได้ นี่ต้องแอบไปถ่ายกันที่ข้างโบสถ์ขอบอกก่อนนิดหนึ่งว่า มีลายสักสายอื่นเจือปนด้วย ก็ต้องขออภัยนะครับ อยากให้เห็นภาพรวม แต่ยันต์ครูด้านหลัง คือฝีเข็มหลวงพี่ญา
เมื่อ15-20ปีก่อนครับว่าเป็นอย่างไร ใกล้เคียงลายมือหลวงพ่อเปิ่นไหม กับการสักของท่านแบบไม่มีบล็อก ลูกศิษย์หลวงพี่ญาในยุคปัจจุบัน
ที่ยังไม่เคย ก็จะได้เห็นในกระทู้นี้แหละครับ ทั้งยันต์9ยอด ยันต์8ทิศ ยันต์งบน้ำอ้อย ฯลฯ หวังว่าคงถูกใจ สมาชิกที่เคยแนะนำมา ว่าให้โยมเพชรหา ลายสักฝีเข็มพระอาจารย์ท่านอื่นเพิ่มเติม โยมเพชรก็ทำสุดความสามารถได้เท่านี้ละครับ เพราะหาข้อมูลยากจริงๆ แต่ก็เสาะหามาได้คนหนึ่งคือพี่ชายนี่แหละครับระดับตำนานด้วยขอบคุณพี่ชายไว้ ณ ที่นี่ด้วยครับ เชิญรับชม และติชม ตามอัธยาศัยครับ.......... :001:

ออฟไลน์ ฟองเบียร์

• ทำดี...ดี ทำชั่ว...ชั่ว
  • ปัญจมะ
ขอบคุณโยมเพชรที่นำมาให้ชมเป็นวิทยาทานครับ
ขอเป็นคนดีให้คนเกรง ไม่ขอเป็นนักเลงให้คนกลัว

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณท่าโยมเพชรมากครับที่นำรูปมาให้ชมเป็นวิทยาทาน
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
สรรหามาให้เพื่อนๆดูจนได้น๊ะครับ
เข้มขลังค์สุดยอดจริงๆครับโยมเพชร :053:  :053:  :053:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
สุดยอดมาก :054: ท่านโยมเพชร จับพี่ชายถอดเสื้อกลางวันแสกๆได้ :053:ผมเองเคยค้างที่วัดกับพี่ชายครับ ต่ำกว่าเอวก็ไม่ธรรมดาเหมือนกัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สุดยอดเลยครับ เกินคำบรรยาย  :015:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
สมใจอยากจริงๆครับโยมเพรช

ขอบคุณมากสำหรับสาระดีดี ทุกๆกระทู้ ของโยมเพรชเลยครับ

ขอบอกเลยว่า สุดยอดมากครับ พี่ ชายคนนี้ เห็น แว๊บ แรกนี่ ขนลุกเลยครับ

ปล. รอติดตามกระทู้ ต่อไปอยู่ นะครับ

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
สุดยอดจริงๆเลยครับ :015:

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
ขนหนอน ครับ (สุดยอดของสุดยอด)  :016:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
จิ้งจก รอบคอพี่เขา สวยมากๆครับ :053: :053:
ขอบคุณพี่โยมเพชร ที่หามาให้ชมกันครับ :054:
จัดให้ครบเลยครับพี่ทุกหลวงพี่เลยครับอิอิ :053: :053:

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอบคุณครับพี่ที่นำมาใช้ได้ชมครับ... :001:
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอบคุณท่านโยมเพชรมากครับที่สรรหามาให้ดูจนได้
พี่ชายคนนี้ สักได้โหดเหลือเกินครับผม ไม่มีที่ว่างแล้ว
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
สุดยอดเลยครับ

ลายยันต์แน่น สวยดีครับ  :015:

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับจะรอติดตามต่อครับ..สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :053:สำหรับพี่ๆน้องๆวัดบางพระขอมามีหรือท่านโยมเพชรจะขัด....เยี่ยมยอดท่านโยมเพชร :053: :053: :053:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
เข้มขลังแท้ๆ แต่ยังโลภอยากได้รูปแบบเจาะละเอียดเป็นรายยันต์ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยนี่สิ เจอพี่ชายคราวหน้าโยมเพชรอย่าลืมจัดมาให้หน่อยนะ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
 :015:สวยงามมากครับ

ออฟไลน์ cellszaru

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบอกคำเดียวครับสุดยอด :074:

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
สุดยอดสุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
 16;   เจ้าของลายสักนั้นสุดยอด  :053:   :053: :053:

:016: ท่านโยมเพชรก็สุดที่จะบรรยาย  :015: