ผู้เขียน หัวข้อ: พระองค์เล็กๆ  (อ่าน 4490 ครั้ง)

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
พระองค์เล็กๆ
« เมื่อ: 16 ธ.ค. 2553, 10:04:56 »
พระพิจิตรเม็ดน้อยหน่าครับ องค์นี้เล็กมาก เล็กกว่าข้อนิ้วก้อย พิมพ์เศียรเเหลม บางท่านเรียกพิมพ์เม็ดบัว พิมพ์หน้าเล็ก เเล้วเเต่จะเรียกครับ
 ปีกกว้าง ผิวพระด้านหน้าเปิดนิดหน่อย ราดำ (ครบขาวๆมาจากคุณเเม่ผมท่านเก็บไว้ในสีผึ้งครับก่อนเลี่ยมเช็ดออกไม่หมดตามซอกต่างๆ)  รูปอาจไม่ค่อยชัดนะครับ พยายามzoomเต็มที่เเล้ว ใครมีข้อมูล หรือ ข้อเเนะนำ เชิญได้ครับผม :027:

ด้านหลัง  (ขออภัยรูปถ่ายมืดไปนิด  :002: )

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ>> พระพิจิตรเม็ดน้อยหน่า คือพระพิจิตรที่สร้างจากเนื้อผงดำหรือผงใบลาน  ซึ่งเป็นที่นิยมเช่นกันโดยปกติแล้วพระพิจิตรส่วนมากจะสร้างจากเนื้อชินเงิน นี่คือลักษณะที่แตกต่างของพระพิจิตรเม็ดน้อยหน่า มีลักษณะคล้ายเม็ดน้อยหน่ามากแต่พระพิมพ์นี้ไม่ได้พบที่ จ.พิจิตรที่เดียว ยังพบที่ จ.สุโขทัย ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่า และเป็นเนื้อดินดำที่หยาบกว่าที่ จ.พิจิตร ส่วน จ.กำแพงเพชร มีขนาดและพิมพ์คล้ายของ จ.สุโขทัยแต่มักพบเป็นเนื้อโทนสีแดงและ มีความละเอียดมากกว่า ส่วนจ.พระนครศรีอยุธยา จะมีขนาดเล็กกว่าพระทุกจังหวัด เป็นเนื้อผงดำ  และด้านหลังมักมีอักขระยันต์ ปรากฏอยู่ทุกองค์

พุทธคุณของพระเครื่องของเมืองพิจิตร โดดเด่นมากทางด้านคงกระพันชาตรี
ถึงกับมีการบันทึกไว้ในลิลิตตะเลงพ่ายว่า กระทั่งสมเด็จพระนเรศวรมหาราช
ทรงอาราธนาพระเครื่อง ของเมืองพิจิตรติดพระองค์เวลาออกศึกโดยตลอด
โดยได้นำเอาไว้ที่พระมาลา
<<<ขอบคุณข้อมูลจากเวป g-pra ครับ :054:

ถ้าเรียกว่าพระพิจิตรเม็ดน้อยหน่า  ควรจะหมายถึง พระเม็ดน้อยหน่า จ.พิจิตร

ถ้าเป็นพระของกำแพง  ก็น่าจะเรียกว่า พระเม็ดน้อยหน่า กรุเมืองกำแพง หรือ จ.กำแพงเพชร

ถ้าสุโข  ก็เรียกว่า พระเม็ดน้อยหน่า จ.สุโขทัย

หรือถ้าจะเรียกว่า  พระพิจิตรเม็ดน้อยหน่า จ.กำแพงเพชร  ก็ไม่ผิดอะไร (แล้วแต่คนจะเรียกมากกว่า)

เช่นพระพิจิตรข้างเม็ด จ.สุโขทัย   (พระพิมพ์นี้มีขึ้นทั้ง จ.พิจิตร และ จ.สุโขทัย แต่ก็นิยมเรียกขึ้นต้นว่า "พระพิจิตร")

พิจิตร และ กำแพง เนื้อดินจะละเอียดเหมือนกัน  แต่ของสุโขทัยจะติดหยาบนิดหน่อย
ส่วนพระกำแพง  จะมีว่านดอกมะขามในเนื้อดินให้เราเห็นไม่มากก็น้อย  ถ้าของพิจิตร เนื้อจะละเอียดดินแน่นตัวไม่พบว่านมะขาม
<<ข้อมูลจากเวป dd-praขอบคุณครับ

คืนนี้นอนหลับฝันดีทุกคนนะครับ :008:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ตอบ: พระองค์เล็กๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2553, 12:40:01 »
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ที่นำมาฝาก
เพื่อเป็นวิทยาทามต่อไปครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2553, 02:06:03 »
  พระพิจิตร เป็นพระเครื่องที่หายากขึ้นชื่อลือชามาตั้งแต่สมัยโบราณแล้วครับ  โดยเฉพาะพระพิจิตรเม็ดข้าวเม่า   ที่มีคุณค่าอย่างสูงสุดในด้านประวัติศาสตร์ของชาติ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2553, 08:46:24 »
ไม่ชัดเลยครับ ขอแบบชัดๆได้ไหมครับ อยากเห็น

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2553, 09:44:11 »
ไม่ชัดเลยครับ ขอแบบชัดๆได้ไหมครับ อยากเห็น
zoomสุดๆเเล้วครับ ..เเล้วพระเลี่ยมพลาสติกด้วย ทำให้ ถ่ายยากขึ้น ถ้าอยากเห็นคงต้องส่ององค์จริงครับ มันส์กว่าเยอะ :002: ถ้ามีเวลาจะถ่ายให้ดูใหม่ครับ รูปนี้ถ่ายประมาณปี 48

กล้องNIkon D200 ถ่ายโค้ด ชัดเเจ๋ว เเต่องค์ข้างบน ถ่ายยากครับ  :008: