ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ  (อ่าน 22713 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ตะกรุดหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ

:062:ตะกรุดหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ มี 4 แบบ คือ ขนาดสั้นมีห่วง, ขนาดเล็กมีรูสำหรับร้อยเชือก, ขนาดใหญ่มีห่วงและมีรูสำหรับร้อยเชือก ที่ว่าใช่หรือไม่ใช่ ซึ่งจากค้นหาทางเวปไซด์ก็จะมีให้เห็นกัน หรือบางทีถามจากผู้คนในแถบภาคกลางบางท่านก็บออกว่าดี แล้วพี่น้องชาวบางพระ ที่พอมีประสบการณ์หรือเคยเห็นท่านคิดว่าอย่างไร

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2553, 03:24:52 โดย Kingkhet »

ออฟไลน์ pongsakorn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • ICQ Messenger - 86
    • MSN Messenger - apyon_123@hotmail.com
ตอบ: ตะกรุดหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2553, 04:52:52 »
ของบ้านผมก็มีนะ

แต่ของบ้านผมมีห่วงใส่เชือกด้วยครับ

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: ตะกรุดหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2553, 10:08:30 »
รุ่นนี้ออกปีไหนครับ..ถ้าสนใจเล่นรุ่นหลังๆ ผมขอเเนะนำรุ่นนี้ครับ พระบูชาหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ จ.นครสวรรค์ สร้างปี 2548 ปลุกเสกโดยเกจิชื่อดัง 17 รูป อาทิ หลวงปู่ทิม วัดพระขาว,หลวงพ่อรวย วัดตะโก,หลวงพ่อเจือ วัดกลางบางแก้ว,หลวงพ่อเจริญ วัดจันเสน หลวงพ่ออั๊บ วัดท้องไทร หลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง หลวงปู่นะ วัดหนองบัว เป็นต้น ขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว สูง 8 นิ้ว ฐานกว้าง 6 นิ้ว มวลสารที่สำคัญของรุ่นนี้ชนวนรูปหล่อผสมระฆังเก่าปี 2482 และชนวนขอบเหรียญแมงกะบี้ ปี2470 ใต้ฐานมีเหรียญหลวงพ่อเดิม รวมทั้งปั๊มตราวัดหนองโพ ด้านหน้าเหนือคำว่าเดิม ตอกโค๊ด ใบโพธิ์ <<<ข้อมูลเเละรูปภาพจากเวปพระ ดอท คอม ขอบคุณครับ :054:
ใต้ฐาน

โค้ตใบโพธิ์

เมือประมาณ ต้นปี มีโอกาสได้กลับ บ้าน(พิษณุโลก) เเวะ วัดหนองโพธิ์ ได้มี โอกาส บูชาพระรูปหล่อ รุ่นนี้มาครับ ยังราคาวัดอยู่เลย ยังมีเหลืออยู่หลายองค์เหมือนกัน ราคาไม่เเพง เเถมได้ทำบุญสร้างเจดีย์ด้วยครับ  :002:
ปล.ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับบุคคลหรือองค์กรใดๆ เป็นเพียงผู้ศรัทธาในองค์หลวงพ่อเดิม เเละเผยเเพร่กิตติคุณ เท่านั้น
ใครมีข้อมูลช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ ผมอยากรู้เหมือนกัน :008: ขอบคุณครับ
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2553, 11:05:03 »
ตะกรุดงดงามและสวยงามมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2553, 11:05:27 โดย พัน ร. มทบ.๑๑ »

ออฟไลน์ watana...wit

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 12:42:06 »
วสยงามมากครับ

ออฟไลน์ SOD

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 02:11:05 »
ส่วนตัวผมว่าตะกรุดแบบนี้ไม่มีการจัดสร้างในยุคหลวงพ่อเดิมครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 02:15:27 »
ตะกรุดสวยงามมากๆครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง