ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางที่จะไปวัดบางพระ  (อ่าน 1289 ครั้ง)

ออฟไลน์ ronnakorn

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เส้นทางที่จะไปวัดบางพระ
« เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 02:00:04 »
อยากจะรู้เส้นทางที่จะไปวัดบางพระ เริ่มมาจากอนุสาวรีย์ชัยอ่ะครับ แล้วไปยังไงต่อ พอดีจะไปลงสาลิกาลิ้นทอง กับ นะหน้าทอง
ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ แล้วเข็มที่ลงนั้นสะอาดปลอดภัย รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: เส้นทางที่จะไปวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 02:40:05 »

ลองศึกษาจากกระทู้นี้นะครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=16310.0 ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

ขอบคุณครับ

ปล. เข้าวัดแล้วอย่าลืมไปกราบสังขารหลวงพ่อเปิ่นที่กุฎิใหญ่ด้วยนะครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ronnakorn

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 04:44:51 »
แล้วค่าครู ค่ายกพาน ในการลงสาลิกาลิ้นทอง กับ นะหน้าทองเท่าไหร่ครั

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 03:51:41 »
แล้วค่าครู ค่ายกพาน ในการลงสาลิกาลิ้นทอง กับ นะหน้าทองเท่าไหร่ครั

กุฎิใหญ่ ริมน้ำ โดยหลวงพ่อสำอางค์  เจ้าอาวาส ค่าพานครู 20 บาท ที่เหลือแล้วแต่ศัทธา
กุฎิหลวงพี่ติ่ง หลังโบถส์ โดยหลวงพี่ติ่ง ค่าดอกไม้ ธูป เทียน บุหรี ทองคำเปลวแท้ 9 แผ่น ประมาณ 100 บาท (ชุดใหญ่)
ค่าครู 25 บาท
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ s_phonnuke

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2553, 07:01:18 »
พอดีผมก็กะว่าพรุ่งนี้จะไปเช่นกันครับ  สักที่อื่นมาแล้วครับ (น้ำมัน) มี เก้ายอด เมตตาใหญ่ มหาเสน่ ตรีเทพ ยันต์ราชสีห์
ส่วนอีกอาจารย์นึง ท่านเป็นศิษย์สายบางพระ ครับ ได้ พ่อแก่ สิงห์ หนุมาน (ครอบครูทีไรแล้วขึ้นกระจายครับ เพื่อนผมนะครับ ผมไม่เห็นขึ้นขนาดนั้นเลย )   
และอีกอาจารย์นึง ได้ จิ้งจก มาครับ  เป็นอาจารย์ที่นักร้องรุ่นใหญ่เขาไปสร้างบ้านให้ท่านครับ อยู่ทางภาคเหนือครับ

แล้วผมจะไปวัดบางพระครั้งแรก อยากฝากตัวเป็นศิษย์นานแล้วครับ แล้วได้มีโอกาสมาฝึกงานที่ กรมฯ เลยถือโอกาสนี้เลย
ผมก็คงต้องเริ่มที่อนุสาวรีย์ชัย   ทางไปพออ่านดูได้ข้อมูลมากมายครับ แต่ที่สงสัย คือ การยกพานนี่เขาทำกันยังไงครับ เห็นมีพี่บางท่านบอกยกต่อๆหรือจับต่อกันได้  แล้วอีกเรื่องนึงคือ ผมต้องเริ่มสักอะไร หรือเริ่มตามยันต์ครูใหม่ (ตั้งใจเป็นน้ำมันครับ) แล้ว หนึ่งพาน สามารถ ขอหลายยันต์ได้หรือไม่ครับ เพราะผมเป็นเด็กพะเยาครับ รู้จักบางพระมาตั้งแต่เด็ก จนตอนนี้ยี่สิบสองแล้วครับ ได้มีโอกาสมาแล้วไม่อยากเสียเที่ยวครับ เพราะโอกาสมีน้อยเหลือเกิน
       ชี้แนะและแนะนำด้วยครับ   ขอบคุณมากครับ