ผู้เขียน หัวข้อ: ได้พระหลวงปู่แย้มมาโปรดอีกแล้ว...แต่ไม่ทราบประวัติ...ใครรู้ช่วยบอกทีครับ  (อ่าน 1709 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เมื่อวันอาทิตย์ไปเดินที่ตลาดนัดสงขลาแล้วพอดีไปพบเข้าโดยบังเอิญอีกแล้วครับ
ตอนที่เห็นแว๊บแรกรู้สึกได้ทันทีว่าองค์นี้หลวงปู่แย้มชัวส์...ที่ทราบเพราะว่าความจริง
มีอยู่ที่บ้านองค์นึงครับ แต่องค์ที่มีอยู่เดิมนั้นอาผมให้มาอีกที ( ตอนนั้นอาไปทำบุญ
กับหลวงปู่...หลวงปู่เลยให้มาหลายองค์..อาผมเลยแบ่งให้พ่อผมองค์นึง )
แต่สำหรับประวัติของพระรุ่นนี้ผมไม่ทราบเลยครับ...ว่าเป็นรุ่นใด..สร้างปี พ.ศ.ไหน
พยายามหาข้อมูลใน Net ก็ไม่พบ...จึงต้องขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน
อีกครั้งครับ

อ้อ...พระองค์ที่ผมได้มาเมื่อวันอาทิตย์นั้น..เป็นพระพิมพ์สมเด็จครับ...รูปทรงเรียว
ด้านหลังเป็นยันต์ประจำตัวของหลวงปู่แย้ม...สภาพยังสวยมากๆ...องค์นี้ครับ

ส่วนนี่เป็นด้านหลังองค์พระครับ...มีแต่ยันต์..ไม่ได้ระบุชื่อรุ่น หรือ ปี พ.ศ.ใดๆเลย

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกท่านที่เข้ามาติชม , ฟันธง หรือ ให้ข้อมูล...โอกาสหน้า
หากมีอะไรดีๆจะเอามาแบ่งปันกันอีกครับ
กราบบบบบขอบคุณที่เข้าชมอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ pongsakorn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • ICQ Messenger - 86
    • MSN Messenger - apyon_123@hotmail.com
อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ

ต้องรอผู้รู้มาตอบ

ขอให้เป็นของแท้นะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พระสมเด็จย้อนยุคหลวงปู่แย้ม รุ่นนี้สร้างปี 254x กว่าๆ ขออภัยลืมจำไม่ค่อยได้ โดยแกะแม่พิมพ์รูปแบบย้อนยุคสมเด็จรุ่นแรกของหลวงปู่ แต่สมเด็จรุ่นแรกที่จัดสร้างปี พศ. 2499 หลังจะเรียบไม่มียันต์ รุ่นนี้ทันหลวงปู่เสกแน่นอน องค์นี้แท้ครับรุ่นนี้ยังไม่มีปลอม

นำสมเด็จรุ่นแรกหลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน จัดสร้างปี พศ.2499 มาให้เทียบเคียงพิมพ์ทรงครับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
คุณ rastafa ครับ...ไม่ทราบว่าสมเด็จย้อนยุคพิมพ์นี้สร้างกี่ครั้งกันครับ
เพราะพอดีเพิ่งมีคนบอกผมว่าประมาณ ปี38 หลวงปู่ก็ได้สร้างสมเด็จ
ขึ้นมารุ่นนึง...พิมพ์ทรงราวๆนี้แหละครับ..เลยสงสัยขึ้นมาอีกว่าพิมพ์นี้
ทำย้อนยุคขึ้นมา 2 ครั้งรึเปล่า