ผู้เขียน หัวข้อ: ...ทิฏฐิมานะ  (อ่าน 1002 ครั้ง)

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
...ทิฏฐิมานะ
« เมื่อ: 07 ม.ค. 2554, 05:35:01 »
ที่มาhttp://moviestom.com/forum/upload/viewthread.php?tid=8903

ที่เราควรรู้ให้มีในใจไว้ มีการเห็นแก่ตัวด้วยวัตถุ ก็เห็นได้อย่างนี้ ทีนี้
การเห็นแก่ตัวด้วยความเห็นอย่างพวกเรา ทุกๆคนนะใครจะเรียนมา
จากธิเบตก็ได้ มาจากเซนก็ได้ จากเถรวาทก็ได้ คริสต์ก็ได้ แล้วก็กลับ
มารวมกัน อันนี้ก็ให้ทานความเห็นเหมือนกัน ของฉันถูก ของคุณผิด
ของฉันดี ของคุณไม่ดี อย่าให้ทาน ใครดีก็ดีไป ใครถูกก็ถูกไป ให้ทาน
หมดปัญหาแล้ว...

นี้การให้ทานด้วยทิฏฐิมานะ คือความเห็นไม่มีเรื่อง ให้ได้ ไม่เห็นแก่ตัว
แล้ว นี่การให้ทานความเห็น ความมานะ ความยึดมั่นถือมั่น นี้ก็เป็นการ
ให้ทานไม่เห็นแก่ตัวอันหนึ่ง

อันนี้เป็นเรื่องแบ่งเบากิเลสเราออกไปเยอะเหมือนกัน อันนี้ก็เป็นเครื่อง
กันความตรัสรู้ของเราประการหนึ่ง นี้ก็เรียกว่าการให้ทาน...ฯ

~หลวงปู่ชา สุภทฺโท~

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ...ทิฏฐิมานะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ม.ค. 2554, 01:33:30 »
ขอบคุณครับ :054:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ม.ค. 2554, 09:49:40 »
กราบขอบพระคุณมากครับ  :054:

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ม.ค. 2554, 11:10:51 »
     กราบขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ม.ค. 2554, 12:11:56 »
ขอบคุณมากครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง