ผู้เขียน หัวข้อ: กุมารน้อยๆ  (อ่าน 2883 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
กุมารน้อยๆ
« เมื่อ: 10 ก.พ. 2554, 02:00:01 »

สวัสดีครับพี่ๆน้องครับ...ขอเริ่มด้วยคาถากุมารของวัดบางพระนะครับเวลาใครเช่ามาบูชาจะได้มีไว้สวดครับ :005:
                                         คาถากุมารวัดบางพระ
                  นะโม......3จบครับ
            กุมาโรมามะมะ  เอหิจิตตังปิยังมะมะ(3จบครับ)
      โสกุมาโร..นะโมพุทธายะ.

ประสบการณ์เล็กน้อยครับบอกเล่าสู่กันฟังครับ
1ทุกคืนเล่นประจำเลยมีเสียงเล่นตลอดเลย
2ขี้เล่นมากเลย...แต่เด็กก็คือเด็กครับ
3แต่ก็รู้สึกว่าเขาคอยดูแลเราตลอดเลยเวลาไปไหนมาไหนครับรู้สึกอบอุ่นดีครับ
    น่ารักดีครับ  ขอรบกวนเวลาการอ่านเพียงแค่นี้แหละครับ
 ปล.อย่าลืมนำคาถากุมารไปหมั่นสวดไหว้บูชากันนะครับ.. 03;กุมารที่วัดเราน่ารักดีนะครับขอบอกอิอิ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: กุมารน้อยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.พ. 2554, 02:29:52 »
 :045:ของผมเวลาถวายน้ำแดงหลอดจะมีน้ำแดงลอยทุกวันครับแต่ปรากฏการอันอื่นยังไม่แสดงให้เห็น
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.พ. 2554, 04:51:59 »
       น้อง"พารวย" ของผมก็ไปบอกกับป้าผม(มีร่างพระศิวะ..แต่เลิกเป็นร่างทรงและปิดตำหนักไปนานแล้ว) ว่าเค้าไม่เรียกผมว่าพ่อ เพราะยังหนุ่มอยู่(ตามที่ป้าบอกครับ) เค้าจะเห็นผมเป็นพี่ชาย และเห็นแม่ผมเป็นแม่ และในเวลาเดียวกัน "น้องพารวย"เค้าก็ฝากบอกป้าว่า เค้าอยากทานสตอเบอรี่ ป้าผมท่านก็เลยบอกแม่ว่า "เฮ๊ย..เธอ ลูกเธออยากกินสตอเบอรี่แน่ะ" แม่ก็เลยตอบกลับมาว่า "เออ...ถ้าให้ให้โชคให้ลาภจะซื้อให้กิน..นี่อะไร แทงหวยยังไม่ใกล้เลย" .......ทันใดนั้นเอง ป้าก็เลยตะโกนกลับไปบอกแม่ผมว่า "เฮ๊ยย...เธอ..เค้าบอกว่า เธออ่ะ พูดจาไม่เพราะเลยยย เค้าไม่ชอบนะ" แม่ก็เลยย้อนกลับมาว่า  "ขอโทษๆๆ...พูดเล่นนนน...ไม่ได้ดุอะไร เดี๋ยวจะซื้อสตอเบอรี่มาให้กินนะ"....ตอนเย็นวันเดียวกัน แม่ก็ไปตลาดนัดบางซ่อน จัดเต็มมาเลยครับ  เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ  ลืมบอกไปว่า เมื่อช่วงปีใหม่ผมพา"น้องพารวย"กลับมาไว้บ้าน ซึ่งปกติจะบูชาหน้าคอมที่ทำงาน โดยแม่ผมเองก็ไม่ทราบว่าผมเลี้ยง จนวันรุ่งขึ้น แกบอกว่าแกฝันว่ามีเด็กมานั่งเล่นหม้อข้าวหม้อแกงอยู่ข้างเตียงแก แต่ว่ามีเด็ก 2-3 คน อายุประมาณ 6-8 ขวบ ซึ่งมาสอดคล้องกับคำพูดป้าผมที่ผมถามแกว่า เด็กคนที่ชอบกระซิบบอกป้าคนเนี๊ยย เค้าอายุเท่าไหร่ และเป็นญ/ช. ซึ่งป้าบอกว่า "น้องพารวย"เป็นเด็กผู้ชาย อายุ 7 ขวบ ตัวอ้วนด้วยแหละ..(ชักจะยาวไปแล้ว..ขอแค่นี้ก่อนครับสำหรับ case นี้)
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.พ. 2554, 05:14:12 »
เด็กๆชุดนี้..ประสบการณ์ดีครับ.....

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ก.พ. 2554, 01:22:53 »
       น้อง"พารวย" ของผมก็ไปบอกกับป้าผม(มีร่างพระศิวะ..แต่เลิกเป็นร่างทรงและปิดตำหนักไปนานแล้ว) ว่าเค้าไม่เรียกผมว่าพ่อ เพราะยังหนุ่มอยู่(ตามที่ป้าบอกครับ) เค้าจะเห็นผมเป็นพี่ชาย และเห็นแม่ผมเป็นแม่ และในเวลาเดียวกัน "น้องพารวย"เค้าก็ฝากบอกป้าว่า เค้าอยากทานสตอเบอรี่ ป้าผมท่านก็เลยบอกแม่ว่า "เฮ๊ย..เธอ ลูกเธออยากกินสตอเบอรี่แน่ะ" แม่ก็เลยตอบกลับมาว่า "เออ...ถ้าให้ให้โชคให้ลาภจะซื้อให้กิน..นี่อะไร แทงหวยยังไม่ใกล้เลย" .......ทันใดนั้นเอง ป้าก็เลยตะโกนกลับไปบอกแม่ผมว่า "เฮ๊ยย...เธอ..เค้าบอกว่า เธออ่ะ พูดจาไม่เพราะเลยยย เค้าไม่ชอบนะ" แม่ก็เลยย้อนกลับมาว่า  "ขอโทษๆๆ...พูดเล่นนนน...ไม่ได้ดุอะไร เดี๋ยวจะซื้อสตอเบอรี่มาให้กินนะ"....ตอนเย็นวันเดียวกัน แม่ก็ไปตลาดนัดบางซ่อน จัดเต็มมาเลยครับ  เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ  ลืมบอกไปว่า เมื่อช่วงปีใหม่ผมพา"น้องพารวย"กลับมาไว้บ้าน ซึ่งปกติจะบูชาหน้าคอมที่ทำงาน โดยแม่ผมเองก็ไม่ทราบว่าผมเลี้ยง จนวันรุ่งขึ้น แกบอกว่าแกฝันว่ามีเด็กมานั่งเล่นหม้อข้าวหม้อแกงอยู่ข้างเตียงแก แต่ว่ามีเด็ก 2-3 คน อายุประมาณ 6-8 ขวบ ซึ่งมาสอดคล้องกับคำพูดป้าผมที่ผมถามแกว่า เด็กคนที่ชอบกระซิบบอกป้าคนเนี๊ยย เค้าอายุเท่าไหร่ และเป็นญ/ช. ซึ่งป้าบอกว่า "น้องพารวย"เป็นเด็กผู้ชาย อายุ 7 ขวบ ตัวอ้วนด้วยแหละ..(ชักจะยาวไปแล้ว..ขอแค่นี้ก่อนครับสำหรับ case นี้)

แสบตามากค่ะ........ :057:

แซวเล่นค่ะ  :095: :095:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.พ. 2554, 05:37:16 »
นี้คือ ผลงานของน้องพารวย อะ รัก-ยม ลูกชายสามคนที่บ้านครับ ทุกวันก่อนนอน จะเอาน้ำกะขนมให้ทาน

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 08:31:41 »
โหววว...จัดเต็มเลยครับท่าน