ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปบนขอเรื่องงาน กับแม่พิมพา ที่วัดท้องไทรค่ะ เพื่อนๆ มีคำแนะนำบ้างไหมคะ  (อ่าน 11037 ครั้ง)

ออฟไลน์ streetdogs

• ทุติยะ
  • **
เสาร์  อาทิตย์นี้  เราจะไปบนขอเรื่องงาน  กับแม่พิมพา  ที่วัดท้องไทรค่ะ  เรามีคำถามค่ะ

-  ตอนไปบน  ขอได้กี่อย่างคะ  อย่างสมมติ  อยากขอทั้งเรื่องงาน  ธุรกิจ  เเละความรัก  ขอไปทีเดียว  3  ข้อเลยได้ไหม  อิอิ  แอบโลภ 
-  การบน  จะต้องจุดธูป  กี่ดอกคะ
-  การบน  จะต้องถวายเหล้าขาวกี่ขวดคะ
-  เเละถ้าได้  ควรเเก้บนด้วยเหล้าขาวกี่ขวด  เเละมีของเเก้บนอื่นๆ  อีกได้ไหมคะ 
-  เวลาบน  เราควรจะตั้ง timeline ไหม  ว่าขอให้ได้ภายในเดือนนี้  หรือเเค่บอกว่า  ขอให้ได้ภายในเร็ววันนี้  อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ

อีกข้อค่ะ  เเล้วถ้าเราขอเฉยๆ (ไม่ได้บน)  กับเเม่พิมพาที่เราบูชามาไว้ที่บ้าน  เเละถ้าได้ ต้องนำเหล้ามาถวายเพิ่มไหมคะ  (เช่น  ถวายเป็นขวด)  หรือเพียงเเต่ถวายเหล้าใส่แก้ว  เหมือนทุกวันที่ทำ  ก็พอเเล้ว  (เราไม่ค่อยขออะไรที่เป็นรูปธรรมน่ะค่ะ  เเต่รู้สึกว่าหลายอย่างมันดีขึ้นจริงๆ) 

เเละถ้าเพื่อนๆ มีคำเเนะนำใดๆ  ก็บอกได้นะคะ   :001:

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ด้วยความเคารพ
เวลาบน ขอเป็นอย่างๆไปดีกว่าครับอย่าโลภ
เวลาบน ตัวผมเอง ใช้ธูปเจ็ดดอก
ของที่ใช้บน เหล้าขาวหนึ่งขวด+ไก่ต้มหนึ่งตัว
จะตั้งtime line หรือไม่ก็แล้วแต่คุณครับ
ขออะไรท่านไว้ แล้วคิดว่าประสบผลสำเร็จ นำขนมหวาน ผลไม้ หรือ ของหอม เช่นน้ำมันจัน พวงมาลัยสวยๆ
มาถวายพร้อมเหล้าขาวอีกขวดก็ได้ครับ
ปล คิดเสียว่าท่านเป็นแม่อีกคนหนึ่งของเรา รักและเคารพท่านให้มากๆเชื่อมั่นในหลวงปู่อั๊บและแม่นางพิม
สิ่งดีๆย่อมบังเกิดครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ทุติยะ
  • **
Thank you for the answers na ka. :)  Anybody with other ideas feel free to share here na ka.  :015:

• ทุติยะ
  • **
ถามอีกข้อค่ะ  ถ้าเราบูชาแม่พิมพาทุกๆ วัน  เราจำเป็นต้องจุดธูป 1 ดอกไหมคะ   หรือว่าแค่บูชาเหล้าขาว  ก็พอคะ  ไม่ต้องจุดธูป 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ถามอีกข้อค่ะ  ถ้าเราบูชาแม่พิมพาทุกๆ วัน  เราจำเป็นต้องจุดธูป 1 ดอกไหมคะ   หรือว่าแค่บูชาเหล้าขาว  ก็พอคะ  ไม่ต้องจุดธูป 

ธูปไม่ต้องจุดก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง

แม่นางพิมที่วัดครับ
    จุดธูปดอกเดียวครับ
ไปที่วัดดีครับ
   ร่วมสร้างวิหารให้แม่นางพิมด้วยครับ
ขอบคุณครับ

• ทุติยะ
  • **

• ทุติยะ
  • **
มีคำถามมาเรื่อยๆ 

-  เวลาบูชาแม่พิมพา  เราต้องเชิญแม่มาทานเหล้าก่อน  เเล้วเอาเหล้าป้าย  เเล้วค่อยขอพรเหรอคะ

-  ถ้าเราบูชาแม่พิมพา 2 องค์ (ตัึ้งอยู่ในที่เดียวกัน) เราก็ต้องบูชาเหล้า 2 แก้ว/ขวด  อะไรอย่างงี้  ใช่ไหมคะ  ไม่ใช่ว่า  บูชา 2 องค์  แต่ให้เหล้าแก้วเดียว   ถูกไหมคะ

-  เเล้วเวลาที่เชิญแม่ทานเหล้า   ต้องพูดว่าอะไรคะ

ขอคุณค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ถ้าเป็นตะกรุด หรือองค์ขนาดพกพา ก่อนจะพกพา เอาเหล้าทาทุกองค์ ท่องคาถา แล้วบอกกล่าว อธิฐานขอพรครับ

ถ้าเป็นผ้ายันต์ หรือองค์บูชา หรือองค์พกพาที่วางไว้ในหิ้งเดียวกัน

เอาเหล้าใส่แก้วเล็กหนึ่งแก้ว(หรือจะตั้งทั้งขวด แล้วแต่ศรัทธา)ตั้งไว้แล้วท่องคาถา บอกกล่าว อธิฐานขอพรครับ

เรื่องการบอกกล่าว ก็แล้วแต่จะพูดครับ อย่างไรก็ได้ครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณค่ะ  

ปล  นึกว่ากระทู้หายไปไหน   ที่แท้  มาอยู่นี่เอง   :008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2554, 05:54:52 โดย streetdogs »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

ขออนุญาตรวมกระทู้ครับ เพื่อสะดวกต่อผู้ที่จะค้นหาคำตอบเกี่ยวกับเรื่อง แม่นางพิม ครับ :001:

เครดิทภาพจาก: Gearmour
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2554, 06:12:03 โดย ~เสน่ห์ack01~ »