ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนฝากถามครับ  (อ่าน 1046 ครั้ง)

ออฟไลน์ vanchess

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
เพื่อนฝากถามครับ
« เมื่อ: 12 ก.พ. 2554, 10:41:58 »
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆครับ :054: เพื่อนฝากถามครับ ว่า พระอาจารย์ท่านเปลี่ยนหมึก เปลี่ยนเข็มทุกครั้ง หรือป่าวครับ เค้ากังวลเรื่องนี้มากเลยครับ :086: รบกวนด้วยนะครับ :054:

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: เพื่อนฝากถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.พ. 2554, 10:59:37 »
เป็นคำถามที่เป็นประโยชน์สำหรับศิษย์รุ่นหลังที่จะมาสักที่วัดครับ[/color]...การสักพระอาจารย์ทุกองค์หรืออาจารย์สักจะมีฝาปิดน้ำดื่มที่เป็นพลาสติกไว้สำหรับใส่หมึกสำหรับสักคนๆนั้นเป็นรายบุคคลไปไม่มีการใช้หมึกปนกัน...ปลอดภัยชัวร์และเข็มสักพอสักเสร็จก็จะจุ่มแอลกฮอลล์สำหรับฆ่าเชื้อทุกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2554, 11:03:54 โดย berm »
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.พ. 2554, 11:47:33 »
มีเพื่อนๆสมาชิกบอกมาว่าที่ใช้ฝาพลาสติกมีแต่หลวงพี่แป๊วใช่ครับ...แต่ที่ทราบมาและถามหลวงพี่ที่สักมาจะผสมเหล้าขาว 40 ดีกรีสำหรับฆ่าเชื้อในหมึก
สักไว้ก่อนแล้ว...ขอบคุณท่านเพื่อนสมาชิกที่แนะนำมาครับผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

ออฟไลน์ ~แห้งคุง~

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ก.พ. 2554, 09:07:47 »
ใช่ครับพระอาจารย์ทุกรูปท่านจะผสมเหล้าขาวลงไปด้วยเพื่อเป็นการฆ่าเชื้อโรคในน้ำหมึกครับ  ผมเห็นมาแล้วครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ก.พ. 2554, 06:51:30 »
กระจ่างแล้วยังครับ vanchess   :058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"