ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูยันต์ในตะกรุดให้ทีครับ  (อ่าน 2130 ครั้ง)

ออฟไลน์ exodus82

• ตติยะ
อยากทราบว่าเป็นยันต์อะไนพอดีไม่เคยเห็นหนะครับ

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ช่วยดูยันต์ในตะกรุดให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.พ. 2554, 08:34:25 »
จริงๆๆตะกรุดเขาใม่ให้แกะออกมานะครับเคยได้ยินพี่ชายพูดอยู่ หรือผมเข้าใจผิด:075: :075:
ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ :054: :054: :054:
ส่วนยันต์ต้องรอผู้รูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.พ. 2554, 08:35:05 โดย !!!โบ เด็กป่า!!! »

ออฟไลน์ ตะเพียน

• ตติยะ
ตอบ: ช่วยดูยันต์ในตะกรุดให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.พ. 2554, 09:46:09 »
เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ บางอาจารย์ก็ใช้คาถาเวลาม้วนตะกรุดเท่าที่รู้ก็นารายม้วนแผ่นดิน
หรือมีบทอื่นมากกว่านี้ก็คงแล้วแต่อาจารย์ท่านนั้นๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.พ. 2554, 09:48:11 โดย ตะเพียน »

ออฟไลน์ exodus82

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ก.พ. 2554, 05:13:09 »
เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ บางอาจารย์ก็ใช้คาถาเวลาม้วนตะกรุดเท่าที่รู้ก็นารายม้วนแผ่นดิน
หรือมีบทอื่นมากกว่านี้ก็คงแล้วแต่อาจารย์ท่านนั้นๆครับ

ผมไม่ได้เป็นคนแกะหนะคับพอดีเป็นของเก่าจากคุณปู่อะคับ ตอนได้มามัรเป็นแผ่นๆๆเลยครับ แล้วผมเอามาม้วนเองอีกทีหนะครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ก.พ. 2554, 05:36:27 »

ผมไม่ได้เป็นคนแกะหนะคับพอดีเป็นของเก่าจากคุณปู่อะคับ ตอนได้มามัรเป็นแผ่นๆๆเลยครับ แล้วผมเอามาม้วนเองอีกทีหนะครับ

ถ้าอย่างนั้นก็ไม่เป็นอะไรที่ไม่ได้แกะ ผมอยากให้เอาตะแผ่นตะกรุดที่ยังไม่ได้ม้วน ที่ได้รับมาจากคุณปู่ ผมว่าควรจะให้ครูบาอาจารย์ท่านม้วนให้

จะดีกว่านะครับ ท่านมีความรู้และรู้คาถาตอนม้วนตะกรุด จะดีมากครับ เรามาม้วนสุ่มสี่สุ่มห้าแบบนี้ ไม่ดีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ก.พ. 2554, 02:14:01 »
ขออภัยครับ
ส่วนตัวแล้ว..เป็นคนชอบยันต์ในตะกรุดเช่นกัน หากได้ตะกรุดมาไม่รู้ที่มาที่ไป แกะเหมือนกันครับ (แต่ที่ท่านคลี่ให้ดู..ไม่ทราบเหมือนกันครับ)

ส่วนความเชื่อที่ว่าของเสื่อมนั้น น่าจะเป็นตะกรุดเฉพาะทางอย่าง "ตะกรุดมหาอุต ของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า" เพราะวิธีการม้วนนั้นต้องดำไปม้วนใต้น้ำ ส่วนตะกรุดอื่นๆๆผมเชื่อว่าของดีย่อมเป็นของดีอยู่วันยังค่ำ และเหตุที่ผู้ใหญ่สอนเด็กไม่ให้คลี่ตะกรุดออกมา น่าจะเป็นที่ว่า คลี่ออกมาแล้วไม่สามารถม้วนให้เป็นอย่างเดิมได้ มากกว่า...

ผิดหรือถูก ขออภัยมา ณ.ที่นี่ด้วยครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.พ. 2554, 11:28:19 »
ตะกรุดดอกดำด้านบนนัน้ใช่ ตะกรุดดำหลวงปู่จำลอง วัดเจดีย์เเดงรึ เปล่า ครับ