ผู้เขียน หัวข้อ: ผลกรรมของการคอร์รัปชั่น คดโกง  (อ่าน 8129 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ผลกรรมของการคอร์รัปชั่น

ถาม : ขออารัมภบทนิดหนึ่งนะเจ้าคะ คือ มีลูกศิษย์ที่เคยมาเรียนพิเศษน่ะเจ้าค่ะ เวลามาเรียนก็มาปฏิบัติมานั่งสมาธิกันอยู่ที่บ้าน พ่อเป็นอาจารย์อยู่เจ้าค่ะ หลังจากนั้นเขาก็ไปจบมหา‘ลัย อายุเขาประมาณ ๒๔-๒๕ หลังจากจบมาเขาไปทำกรรมหนักมากเจ้าคะ ?

ตอบ: กรรมอะไรหรือ...แบกช้าง ?

ถาม: ไม่ใช่เจ้าค่ะ เขาโกงกินในลักษณะประมูลงานของราชการแล้วก็โกงกินกัน เขาสามารถมีเงิน จากไม่มีเงินเลยนะเจ้าคะ จากอายุ ๒๔ ปี สมารถมีเงินเป็น ๑๐๐ ล้านบาท ภายในอายุ ๒๘ ปี ?

ตอบ: แสดงว่าเป็นคนเก่ง

ถาม: เขาเก่งมากเลยเจ้าค่ะ แต่ว่าเก่งในทางขี้โกง ทีนี้เมื่อประมาณสองอาทิตย์ที่แล้ว เขาขับรถเบนส์สีแดงวิ่งสวนประสานงารถสิบล้อเจ้าค่ะ ตายคาที่ทั้งตัวเขา และภรรยา และคนในรถอีกหนึ่งคน ตอนนั้นเราเองก็ไม่ทราบว่าเกิดเหตุการณ์ขึ้น แต่ว่าดวงวิญญาณของเขาเจ้าค่ะที่เสียชีวิต ตายโหงอยู่ ณ. จุดที่เกิดเหตุ เขามาหาในสภาพศพที่เละ เขาตายในสภาพศพยังไงเขาก็มาหาในสภาพเป็นอย่างนั้นเจ้าค่ะ ทีนี้เขาจะมาให้เราช่วย พอเราจะเริ่มสวดให้เขานะเจ้าคะ พวกเจ้ากรรมนายเวรเขามาเป็นหมื่นเลย ล้อมตัวเขาจนตัวเองต้องถอยมาตั้งหลัก พอเราหันหน้าเข้าไปมอง พวกเจ้ากรรมนายเวรก็หันหน้าเขียวปั้ดไปหมดเลย ก็เลยต้องถอยมาตั้งหลัก ไม่รู้จะทำอย่างไรดี ?

ตอบ: ไม่ต้องทำ เพราะว่าบางคนนี่ เอาเป็นแค่ตัวอย่างนะ เปรตญาติ พระเจ้าพิมพิสาร นั่นผ่านพระพุทธเจ้ามาตั้งกี่องค์ ตั้งแต่สมัยพระพุทธเจ้านามว่า ปทุมุตตระ ๙๑ กัปเต็ม ๆ กว่าจะมาถึงสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามีนามว่า โคตมะ แล้วผู้ที่เกี่ยวข้องโดยตรง คือผู้ที่ทำบุญร่วมกันมา คือพระเจ้าพิมพิสาร ที่เคยทำบุญร่วมกันมาในชาตินั้น มาถวาย เวฬุวันมหาวิหาร และอุทิศส่วนกุศลให้ ถึงได้รับ พระพุทธเจ้าตั้ง ๕-๖ องค์ ยังช่วยไม่ได้เลย

ถาม: ตอนนี้ก็เห็นสภาพวิญญาณเขาถูกลากลงไปที่ข้างล่างแล้วนะเจ้าคะ ก็คงต้องปล่อยไปตามสภาวะกรรมของเขาใช่ไหมเจ้าคะ ?

ตอบ: ต้องอย่างนั้นจ้ะ

ถาม: ก็ดูจากชะตาเขายังไม่ถึงฆาต ก็เลยจะถามว่านะเจ้าคะ ทำกรรมชนิดใดถึงได้ก่อกรรมทำเข็ญถึงขึ้นตัดรอนชีวิตอายุขัยเขาขนาดนั้น ?

ตอบ: ตัวส่วนนี้จริง ๆ แล้ว เรียกว่า อุปฆาตกรรม ส่วน ใหญ่เกิดจากกรรมในอดีตที่เคยฆ่าคนฆ่าสัตว์มาก่อน คราวนี้แทนที่จะทำความดีเพื่อหนีกรรมส่วนนี้ เขาก็ไปทำแต่ในสิ่งที่ไม่ดี ในเมื่อไปทำแต่ในสิ่งที่ไม่ดีพอบุญขาดช่วงลงกรรมส่วนนี้ก็เข้าแทรกพอดี ก็เป็นอันว่าแบนคาเบนซ์...!

ถาม: อันนี้คือกรรมของเขาโดยตรงใช่ไหมคะ ?

ตอบ: กรรมโดยตรงจะเป็นอย่างนี้ ส่วนอีกอย่างหนึ่งโทษปัจจุบันคือโกงกินเงินหลวง ก็คล้าย ๆ กับโกงกินเงินสงฆ์ ถ้าหากว่าโกงเงินสงฆ์ลงอเวจีมหานรก พวกโกงกินเงินหลวงก็ไม่แคล้วเหมือนกันเพราะ เงินสงฆ์กับเงินหลวงมันเป็นของกลางที่จะเป็นประโยชน์แก่คนหมู่มากเหมือนกัน เพียงแต่ว่าอันหนึ่งเป็นประโยชน์แก่สงฆ์หมู่มาก อีกอันหนึ่งเป็นประโยชน์แก่คนทั่วไป ลักษณะก็เลยคล้าย ๆ กัน โทษก็หนักพอกันใครรู้ตัวรีบคายคืนมาเสียเร็ว ๆ

ตอบโดย : หลวงพี่เล็ก สุธมฺมปญฺโญhttp://www.siamplan.com

โดยคุณ : zekan - อีเมล์ arm_fat@yahoo.com - 02/11/2009 05:09
http://board.dserver.org/e/easydharma/00000696.html
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

• ผู้อาวุโส
ตอบ: ผลกรรมของการคอร์รัปชั่น คดโกง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.พ. 2554, 09:54:15 »
เรื่องจริงที่เราพบเห็นได้

ชะตากรรมของคนโกง
http://smalikaew.multiply.com/journal/item/8/8

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2554, 09:56:24 โดย ทรงกลด »

• ผู้อาวุโส
ตอบ: ผลกรรมของการคอร์รัปชั่น คดโกง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.พ. 2554, 10:04:37 »
กรรมของคนโกงชาติ ! ตายแล้วไปไหน ต้องชดใช้ด้วยอะไร?         

ตั้งแต่ เกิดมาสี่สิบกว่าปี ผมไม่เคยพานพบเทศกาลสงกรานต์ใดที่มีความลุ้นระทึกเท่านี้มาก่อน คงไม่มีใครคาดคิดว่าจะมีเหตุการณ์จลาจลปิดถนนเผารถและก่อความวุ่นวายต่างๆ โดยสาเหตุจากความคิดเห็นที่แตกต่างกัน และจ้องเอาชนะกันจนลืมไปว่า พวกเราทุกคน คือ คนไทยด้วยกัน เกิดอยู่บนผืนแผ่นดินเดียวกัน ใต้ร่มธงไตรรงค์ผืนเดียวกัน และอยู่ในพระบรมโพธิสมภารแห่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวองค์เดียวกันทั้ง สิ้น

สิ่งน่าตกใจและหดหู่อย่างยิ่ง คือ หลายคนประกาศตัวว่าเป็นคนไทย แต่สวนทางอย่างสิ้นเชิงกับสีหน้า ท่าทาง อากัปกิริยาและภาษาที่ใช้ สรุปว่าไม่มีความเป็นไทยเลยแม้แต่น้อย เพราะคนไทยเป็นผู้มีความสุภาพ กิริยาอ่อนน้อม รู้จักเกรงใจ รู้กาละเทศะ จะไม่ทำสิ่งใดที่เป็นการล่วงละเมิดต่อผู้อื่นทั้งทางกายและวาจาโดยเด็ดขาด

หาก ผู้ที่คิดไม่ดีต่อประเทศชาติทั้งหลายอยากรู้ว่าตัวเองเป็นคนไทยอยู่หรือไม่ ให้หัดร้องเพลงชาติไทยวันละหลายๆ ครั้ง เพื่อปลุกจิตสำนึกในหน้าที่ของความเป็นคนไทยที่ขาดหายไปให้กลับมาใหม่   ‘ประเทศ ไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ ผไทของไทยทุกส่วน อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี..ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด....’

หากยังร้องเพลงชาติไทยกันเป็น ก็คงไม่มีพฤติกรรมดังที่เป็นข่าวฉาวโฉ่ไปทั่วโลก หากยังร้องเพลงชาติไทยเป็น จะได้รู้จักทำหน้าที่ของการเป็นคนไทย ก่อนที่จะเรียกร้องสิทธิอะไรต่อมิอะไร

เมื่อต้นเดือนเมษายนที่ผ่านมา ก่อนเหตุสงกรานต์ระทึก ผมได้มีโอกาสไปร่วมบุญใหญ่ในงานไหว้ครูประจำปีของอาจารย์วารินทร์ บัววิรัตน์เลิศ ณ หมู่บ้านสุขิโต จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีการอัญเชิญหลวงพ่อทันใจองค์ใหญ่ที่สุดในภาคเหนือไปประดิษฐาน ณ ข่วงพระเจ้าล้านนา หรือพุทธมณฑลล้านนา บริเวณทางเข้าอ่างเก็บน้ำห้วยตึงเฒ่า อำเภอแม่ริม เชียงใหม่ โดยอาจารย์วารินทร์ตั้งใจสร้างพุทธมณฑลล้านนาให้แล้วเสร็จและถวายเป็นสมบัติ ของแผ่นดินภายในปี 2552 นี้ เพื่อเป็นบุญใหญ่และคลี่คลายวิบากกรรมของประเทศ ทั้งนี้จะไม่ใช้งบประมาณของแผ่นดิน แต่จะเป็นปัจจัยอันบริสุทธิ์จากประชาชนคนไทยทุกหมู่เหล่า ซึ่งน่าชื่นชมศรัทธาอย่างยิ่ง

ในหนังสือ ไขรหัสบุญ เปลี่ยนรหัสกรรม อาจารย์วารินทร์ได้เปิดนิมิตผู้หญิงคนหนึ่งที่มีความพร้อมในทุกด้าน ทั้งตำแหน่งหน้าที่การงาน การศึกษา ชาติตระกูล แต่ไม่สามารถเลี้ยงดูตัวเองให้อยู่รอดได้ ต้องเสียเงินเสียทอง เสียบ้านช่องที่เคยอยู่ ทั้งที่ไม่ได้ไปทำผิดอะไรกับใครเลย!

ปรากฏว่าในอดีตผู้หญิงคนนี้เคยไปละเมิด ทรัพย์สินของแผ่นดิน โดยนำทรัพย์สินเงินทองที่ได้มาในครั้งตัวเองมีอำนาจ ใช้วิธีฉ้อฉล เอาเบี้ยทรัพย์สินส่วนรวมไปใช้เพื่อประโยชน์ส่วนตัวและพวกพ้อง

หลังจากสิ้นชีวิตไปในภพชาตินั้น ผู้หญิงคนนี้ก็ได้ไปใช้กรรมในนรกขุม 8 ที่มีความร้อนแรงมากที่สุดรวมทั้งลูกน้อง เนื่องจากทรัพย์ของแผ่นดินเกิดจากหยาดเหงื่อแรงกายของคนในชาติ ที่จ่ายเป็นภาษีอากรต่างๆ เพื่อทำนุบำรุงบ้านเมือง แต่กลับนำไปใช้จ่ายส่วนตัวและให้ลูกน้องของตน

แต่เดชะบุญ! ผู้หญิงคนนี้เคยทำบุญกุศลด้วยปัจจัยบริสุทธิ์ของตนเอง ทำให้หลุดรอดจากการต้องเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉานหลังจากไปทนทุกข์ทรมานในนรกขุม ต่างๆ  แต่ได้มาเกิดเป็นมนุษย์ในปัจจุบัน คงเหลือแต่เศษกรรมที่มีอยู่ ทำให้ต้องเป็นหนี้เป็นสินทั้งของบ้านเมืองและของคนอื่น เอาตัวแทบไม่รอด ทรัพย์สิน หรือมรดกที่ได้มาจากบรรพบุรุษ ก็ต้องขายไป แม้กระทั่งต้องไปอาศัยบ้านเรือนผู้อื่นเป็นที่พักพิง ทั้งๆ ที่ก็เป็นคนมีความรู้มากมาย หน้าที่การงานก็มีหน้ามีตา และครองตัวเป็นโสดอยู่คนเดียว โดยไม่มีภาระใดๆ

นี่คือกรรมและวิบากกรรมของผู้โกงชาติบ้านเมือง ขอให้ทุกคนพึงระลึกเสมอว่า กรรมมีจริงและเที่ยงธรรมเสมอ บุคคลที่มาลักษณะนี้ในชาตินี้ยังมีอีกหลายคนที่ต้องมารับกรรมแบบนี้ คือชักหน้าไม่ถึงหลัง ต้องถูกผู้อื่นประณาม ยังไม่พอต้องถูกยึดบ้านช่องทรัพย์สิน สูญสียทุกอย่าง แม้กระทั่งแผ่นดินที่จะอยู่ นี่คือเพียงเศษกรรมเท่านั้น
น่ากลัว มากสำหรับวิบากกรรมของคนโกงชาติ เมื่อตายไปจะลงนรกขุมที่ 8 ซึ่งเป็นขุมที่ร้อนแรงที่สุด จะต้องอยู่ในกองเพลิงกองไฟไม่รู้กี่กัปกี่กัลป พอพ้นมาก็ต้องเข้าไปสู่นรกขุมเย็นที่สุดเนื้อหนังจะหลุดเป็นชิ้นๆ จากนั้นก็ขึ้นมาเป็นขุมๆ เป็นเดรัจฉานให้คนฆ่า คนทุบ คนรังแก แล้วจึงได้มาเป็นมนุษย์ก็อัปลักษณ์ ถูกคนเบียดเบียนนินทา เป็นคนไม่สมประกอบ เกิดเพราะกรรมในข้อนี้ทั้งสิ้น

คนเราเกิดมาชาติหนึ่งอยู่ไม่ถึงร้อยปี กินก็แค่อิ่มท้อง ทำไมต้องคดโกง แบ่งปันให้เครือญาติ พวกพ้อง เป็นการกระจายกรรม ไม่จบสิ้น จงระวังอย่าไปร่วมกรรมหมู่กับผู้ใด แต่ให้รู้จักไขรหัสบุญ เปลี่ยนรหัสกรรม ด้วยบันได 3 ขั้นแห่งทาน ศีล ภาวนา เปลี่ยนชะตากรรมของเรากันใหม่ตั้งแต่วันนี้เถิด.

ที่มา: หนังสือ ไขรหัสบุญ เปลี่ยนรหัสกรรม
Next >
http://www.arjarnwarin.net/main/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1/56-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%81%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4-%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B9%84%E0%B8%9B%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%99-%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3.html

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.พ. 2554, 10:15:26 »
คลิปกรรมลิขิต ตอนคนโกง

คนโกง1
http://video.postjung.com/11696.html
คนโกง2
http://video.postjung.com/11695.html
คนโกง3
http://video.postjung.com/11694.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2554, 10:17:36 โดย ทรงกลด »

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.พ. 2554, 12:27:24 »

แม่ชีทศพร 051-ไม่เต็มบาท<<<<โกงน้ำหนักทองคำ
[youtube=425,350]ROGjNOeKLGU[/youtube]

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 09:36:16 »
กรรม การคดโกง
โกง กิน เป็นกรรม

เพื่อนค่ะ ก่อนอื่นเราต้องมาดูกันก่อนน่ะค่ะ ว่าเรา หรือเพื่อน ๆ นั้นไ้ด้มีการโกงกันบ้างหรือไม่ มีว่าเพื่อน ๆ จะเจตนา หรือไม่เจตนา นั้นก็คือกรรม ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตของเรา ก็ได้น่ะค่ะ

เรามาลองดูกันน่ะค่ะว่า ถ้าเราโกงจะเกิดกรรมกับเราอย่างไรบ้าง และเราจะมีวิธีแก้กรรมอย่างไรน่ะค่ะ เราเรื่องมีดังนี้ค่ะ

คือ konsin ได้รู้จักกับคน ๆ หนึ่งน่ะค่ะ และเค้าได้เล่าเรื่องราวของญาติให้ฟัง ว่าญาติเค้าคนนี้เป็นข้าราชการระดับสูง เค้าก็ต้องเป็นธรรมดาที่ จะมีคนให้ช่วยเหลือไม่เรื่องใดก็เรื่องหนึ่งนะค่ะ แต่ญาติเค้าคนนี้ก็ไม่มีคนคามคิดว่า เค้าได้ โกง กิน หรือกระทำการที่ผิดเลย แถมทุก ๆ ครั้งที่มีคนขอความช่วยเหลือใต้โูต๊ะ หรือที่เรารู้จักกันก็คือสินบน และนี้ก็เริ่มเป็นเหตุที่ทำไมถึงได้เกิดเรื่องกับคนๆนี้ เพราะหน้าที่การงาน และเงินทอง ที่เค้าใช้จ่ายได้อย่างคล่องมือ เค้าถึงไม่เห็นว่าเป็นกรรม

แต่การโกงกินได้เกิดขึ้นกับครอบครัวของเค้าเอง คือ เค้าได้มีลูก และเป็นลูกชายเพียงคนเดียว ลูกชายเป็นเด็กเกเร ตั้งแต่เล็กจนโต แต่พอโตเค้าได้ทำเรื่อง คือ ได้ฆ่าคนตาย แต่เค้าบอกไม่ได้ตั้งใจ จนลูกได้ถูกจับ และพ่อก็ได้วิ่งเต้นเพื่อช่วยเหลือลูกตัวเอง และเงินที่ได้จากการ โกง กิน ได้นำมาใช้ แต่เท่านั้นยังไม่พอ เมื่อตัวเองมีเงินมาก จึงคิดอยากที่จะมีบ้านเล็กบ้านน้อย แต่เพื่อน ๆ ค่ะความลับไม่มีในโลกนี้จริง ๆ เพราะภรรยาเค้ารู้เข้า ถึงกับฟ้องหย่า และทรัพย์สินเงินทองทั้งหมดก็ต้องโดนหารออก

แต่นั้นคือการเริ่มต้นการรับกรรมน่ะค่ะ เพราะสูญเสียเงินเพราะลูก สูญเสียภรรยาที่รัก และเมื่อประวัติตัวเองไม่ดีก็ส่งผลกับเรื่องงาน จึงทำให้ถูกไล่ออกจากงาน และบ้านเล็กเมื่อลูกว่าเค้าไม่ใช่คนที่เคยมีทองมากมาย หรือจะพูดว่าหาเงินให้้ตัวเองใช้ได้อย่างสบายแล้ว มีหรือที่จะอยู่ด้วย บ้านเล็กก็ไม่มี บ้านใหญ่ก็ไม่มี จนสุดท้ายก็เหลือตัวคนเดียว และทรัพย์สินเงินทองก็หมด เป็นคนสิ้นเนื้อประดาตัวในที่สุด จนสุดท้ายเค้าถึงเริ่มคิดได้ว่า สิ่งที่เค้าได้ โกง กิน ทำให้ชีวิตเค้าเป็นเช่นนี้ และนี้เองคือ การ โกง กิน ทำให้เกิดกรรม นั้นเองค่ะ คราวนี้เราลองมาดูวิธีการแก้น่ะค่ะ

การแก้กรรม ของการ โกง กิน
การแก้กรรมนั้นจะทำกันได้ทุกคนน่ะค่ะ แต่ถ้าเรารู้ว่าเรากระทำผิดแต่ต้น เราก็ควรจะรีบแก้น่ะค่ะ การแก้กรรมมี ดังนี้ค่ะ
ให้ทำบุญอุทิศส่วนกุศล และให้สวดมนต์ ทุก ๆ วันเกิดของตัวเอง โดยให้แก่ผู้ที่เคยล่วงเกินกันมาตั้งแต่อดีตจนกระทั่งปัจจุบัน และให้แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร ขอให้ได้รับกุศล และให้อโหสิกรรมซึ่งกันและกัน
ให้พยายามตักบาตรทุก ๆ วันโกน โดยให้อุทิศส่วนุศลให้เจ้ากรรมนายเวรให้ได้รับกุศล เพื่อเปิดทางให้กับชีวิตขอให้ดีขึ้น
ให้ความช่วยเหลือกับคนที่ด้อยกว่าตัวเอง ไม่ว่าจะช่วยในเรื่องทรัพย์สินเงินทอง กำลังกาย หรือกำลังใจ ก็ไ้ด้

ก็นี้คือ สิ่งที่ให้กระทำเพื่อการแก้ไขในสิ่งที่เราได้กระทำผิด ในเรื่อง การ โกง กิน ไม่ว่าจะตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจก็ตามน่ะค่ะ ก็เพื่อน ๆ ก็ลองนำไปปฏิบัติกันดูน่ะค่ะ konsin ก็สามารถที่จะแนะนำได้แค่นี้น่ะค่ะ เพราะกรรมใครก็กรรมคนนั้นค่ะ

ที่มา
http://khonsin.blogspot.com/2011/03/blog-post.html

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2554, 02:18:06 »
กรรม ของคนโกงชาติ 41; 41;

ขอบคุณท่าน ทรงกลด ที่นำบทความ-VDOคลิปดีมากๆมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชม-อ่านครับ

ติดตามอยู่ครับ อ่าน-ชมแล้วเพลินดีมากๆครับ และ ได้สาระความรู้มากๆครับผม :016: :015:

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน เพื่อเป็นความรู้ ขอบคุณครับผม) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2554, 02:36:45 »
ขอบคุณมากครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง