ผู้เขียน หัวข้อ: วันที่ 14/05/50 วัดกลางบางแก้วมีงาน แซยิดหลวงปู่เจือ 82 ปีครับ เชิญชวนครับ  (อ่าน 4785 ครั้ง)

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
วัดกลางบางแก้ว  อยู่แถวๆท่านาครับ ถึงก่อนวัดบางพระเรา
  โดยประวัติเริ่มมาจากเกจิอาจารย์ดังครับ  หลวงปู่บุญ (พระพุทธวิถีนายก)  ครับ  ท่านทำวัตถุมงคลไว้มากมายเลยครับ แต่ที่ติดหูกันจะเป็นเบี้ยแก้ และ นางกวักไม้แกะครับ ลูกศิษย์ใกล้ชิดบางท่านมีฟ้นของหลวงปู่ ที่หลวงปู่ให้ เก็บไว้ครับ  ท่านเป็นเกจออาจารย์ที่ถือได้ว่า สุดยอดท่านนึงครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คลื่นลูกที่สอง ครับ ผู้ที่สืบทอดวิทยาคมต่อจากหลงปู่บุญ คือหลวงปู่เพิ่มครับ ท่านได้สมณศักดิ์ เป็น พระพุทธวิถีนายกเช่นเดียวกันครับ  ในยุคสมัยของท่านยังมี พระอาจารย์ใบอีกท่านครับ แต่หาประวัติไม่พบเลยครับ ท่านดังในเรื่องเบี้ยแก้ และยาวาสนาจินดามณีเช่นเดียวกับหลวงปู่บุญครับ  แต่ท่านเองเคยบอกไว้ว่าทำไม่ได้อย่างหลวงปู่บุญ จึงต้องนำยาเก่าของหลวงปู่บุญมาผสมด้วยเวลาที่ประกอบพิธี ทำยาวาสนาจินดามณีครับ  เท่าที่ผมพยายามศึกษามา ช่วงหลวงปู่เพิ่มนั้น ไม่เห็นสร้างวัตถุมงคลหลายๆอย่างตามเดิมของหลวงปู่บุญที่ท่านสร้างไว้ในสมัยท่านครับไม่รู้ว่าทำไม   อย่างเช่น ตะกรุดหนังหน้าผากเสือ   เสือแกะ  เห้งเจียแกะด้วยงา  ฯลฯ   หรือท่านอาจจะทำแต่ผมยังรู้น้อยก็เป็นได้ครับ
   รูปของท่านครับ  ถ่ายจากหนังสือตำรับ วัดกลางบางแก้ว ซึ่งทางวัดจะให้มาด้วยเมื่อท่านซื้อยาวาสนาจินดามณีครับ  ภายในมีบทสวดมนต์ต่างๆ ที่หลวงปู่สั่งกำชับให้ศิษย์ที่บวชกับหลวงปู่ท่อง ภาวนาเป็นประจำครับ อย่างเช่น อิติปิโสแปดทิศ  พาหุงแหดบทและอิติปิโสที่ถอดมาอีกมากมาย แล้วแต่จะนำไปใช้ครับ  รวมถึงบทอาราธนาพระพิมพ์ต่างๆของวัดกลางบางแก้วอีกด้วยครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ท่านนี้ครับ  หวลงปู่เจือ ปิยสีโล  คลื่นลูกที่สาม แห่งวัดกลางบางแก้วครับ  งานแซยิดท่าน ครบรอบ ๘๒ ปีครับ  ท่านสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงนักครับ เพราะท่านมักจะมีญาติโยมมานิมนต์ไปงานพิธีต่างๆอยู่เสมอ  และท่านก็ไม่เคยขัด โดยท่านเคยบอกว่าเขาลำบากมาหาเราถึงที่วัดแล้ว ก็ต้องรับนิมนต์เขา นับได้ว่าท่านมีเมตตาเปี่ยมล้นจริงๆ  เวลากลางคืนท่านจะต้องกรอกเบี้ยครับ เป็นตำรับที่สืบทอดมาแต่เดิมครับ โดยเบี้ยที่ออกจากวัดทุกตัวท่านจะเป็นคนกรอกเบี้ยเอง (กรอกปรอท) ยาชันโรงเองครับ โดยมีลูกศิษย์คอยตีเบี้ยให้ครับ ผมเคยได้ไปกราบตักท่านอยู่สามครั้ง ได้ไปดูท่านกรอกเบี้ยในห้องเลยครับ และก็เคยได้รับเมตตาจากท่านจารกระหม่อม (ด้วยเหล็กจาร) ให้ด้วยครับ 
   ใครพอมีเวลาก็ไปทำบุญที่วัดกันนะครับ  ที่วัดมีพิพิธภัณฑ์ ให้ท่านได้เข้าชมกันครับ สวยงามมากทีเดียว
         รูปนี้ถ่ายจากหนังสือประวัติที่ออกในงานแซยิดท่านน่ะครับ  ด้านในรวมประวัติ   ภาพวัตถุมงคลของท่านอย่างละเอียด รูปสีทั้งเล่มครับสวยงามคุ้มค่ามากครับ (300)

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เมื่อวานมีโอกาสได้ไปที่วัดมาหลังจากกลับจากวัดบางพระครับ เลยได้บูชาวัตถุมงคลมาบางส่วนครับ (งบน้อย) สวยงามน่าเก็บรักษาไว้ให้ลูกหลานครับมากครับ  หรือจะนำมาใช้ก็พุทธคุณหายห่วงแน่นอนครับ
  เริ่มที่ตำรับเดิมกันเลยครับ   พระพิมพ์เจ้าสัว เนื้อยาวาสนาจินดามณีครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ชัดๆหน่อย

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พิมพ์ปิดตาจิ๋วครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พระพิมพ์ เอกลักษณ์ของวัดอีกพิมพ์ครับ  นางพญาสดุ้งกลับ ครับ องค์นี้เนื้อนวโลหะครับ
  มีเนื้อทองคำ  เนื้อเงิน   ทองผสมหล่อโบราณ  นวโลหะ ฯลฯ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยงามมากครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตัวอย่างเบี้ยแก้ที่ออกจากวัดครับ เก็บไว้พอกระเทิน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เมื่อวานกว่าจะรอสักเสร็จ 4 โมงเย็นน่ะครับพี่โจ้..

แล้วก็เลยไปวัดท้องไทรไปเช่าตะกรุดนางพิมพ์ เข้าก็ปิดตู้เช่าพระแล้ว ฮือๆ (อุตส่าห์ฝ่าฝนไปด้วยใจหวั่น...)

ยังดีว่าพี่ผู้ชายที่อยู่กับหลวงปู่เค้าเอาที่หลวงปู่ยังไม่ได้ถักมาให้ แล้วหลวงปุเป่าให้อีกครั้ง ตอนรับมาขนลุกซู่เลยครับ

เห็นว่าพวกพี่ๆจะไปวัดสามง่าม ได้ผ้ายันต์พระศรีสะแลงแงงกันมั๊ยครับ... เกือบจะโดนพี่กุ้งปล้นผืนใหญ่ซะแร้ว(เห็นทำปากขมุบขมิบด้วยเหอะๆ)

ที่วักกลางบางแก้วยังมีเบี้ยแก้ให้เช่าอยู่อีกมั๊ยครับ อยากได้ไว้อีกซั๊กตัว...

...ไว้โอกาสหน้าพบกันใหม่นะครับ ชาวหมู่บ้านคาถาอาคม....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
คิดจะบูชา เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ โปรดระวังด้วย
เหตุผลตามนี้ http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,1074.0.html
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอนนี้เท่าที่ดู ที่ตู้วัดไม่ได้ขึ้นไว้นะครับ คงเพราะว่าช่วงนี้มีงานหลวงปู่คงยังไม่ได้กรอกเบี้ยน่ะครับ ไว้มาถามๆแล้วกันเด๋วจัดให้

ออฟไลน์ มหาทะมึน...^_^...

• ทุติยะ
  • **
  • ***ด้วยอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์****
Welcome to our world.
www.kataakom.pantown.com

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
  • บารมีหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง