ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งทำพิษอักขระยันต์ไทย  (อ่าน 8026 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
ฝรั่งทำพิษอักขระยันต์ไทย
« เมื่อ: 21 ก.พ. 2554, 08:42:14 »
http://fr-fr.facebook.com/people/Patrick-Ritual-Dewandeleer/1243846095
 พี่น้องเราครับลองเข้าไปดูหรือไปอ่านเถอะครับแล้วท่านคิดอย่างไง  คอมเม้นท์เถอะครับเพื่อศักดิ์ศรีความเป็นไทย
............................ผมหดหู่และโกรธแค้นมาก.....................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2554, 07:28:04 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ โจ๊กสุพรรณบุรี

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ฝรั่งทำพิษอักขระยันต์ไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.พ. 2554, 09:14:41 »
เล่นสักยันต์ 5 แถวเองเลย เหอๆ อาจารย์หรั่ง 

ออฟไลน์ nookza

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.พ. 2554, 07:11:19 »
สมควรด่ามันๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ OopiakoO

• ตติยะ
    • MSN Messenger - bigass_piak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ก.พ. 2554, 08:16:52 »
ในรูป เหมือน ผม เห็น เหมือน ว่า มา สัก ที่วัด ด้วย อ่ะ  :070:

ออฟไลน์ champocz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - ball_5192@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ก.พ. 2554, 09:45:59 »
www.xxxxxxxxx.net
ลองเข้าไปดูครับ

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด (เพิ่มเติม: ๓๑ ก.ค. ๕๒)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2554, 10:29:25 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »
ไหว้ครูบูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ
 วันที่๑๙ มีนาคม ๒๕๕๔ เวลา ๐๙.๓๙ น.

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.พ. 2554, 10:43:58 »
ในรูป เหมือน ผม เห็น เหมือน ว่า มา สัก ที่วัด ด้วย อ่ะ  :070:
ลุงก็ว่าน่าจะใช่ เหมือนเคยเห็นหรือว่าฝรั่งมันหน้าเหมือนกันหวา! 24;

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 12:36:33 »
ฝรั่งคนนี้ สักกับ หลวงพี่ แป้ว ครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 08:41:31 »
ขอลายสักของเี่ราคืนมา

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 12:12:01 »
ด้วยความเคารพครับ
   ไปทวงทำไม
ของไม่ใช่ของเรา
ทุกอย่างเรายืมเค้ามาทั้งนั้น
   อย่างอักขระที่ลงก็เป็นภาษาเขมร
ทำไมเขมรไม่มาทวงเราบ้างละครับ
    อีกเรื่องภาพลายสักนี้เป็นจุดขายของสำนักอื่น
ให้เค้าทวงเองดีไหมครับ
   ไปเดือดร้อนแทนเค้าทำไม
ขอแสดงความนับถือ
 Gearmour

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 09:02:17 »
ดูแล้วก็น่าโมโหแต่ก็ยังพออภัยได้น่ะ เพราะพวกหัวทองเค้าคงไม่รู้อะไร คงชอบเพราะเห็นเป็นศิลปะ แต่ที่น่าโมโหกว่าคือพวกร้านรับสักในบ้านเรา เดี๋ยวนี้เกินครึ่งที่เปิดอยู่ รับสักลายยันต์ทั้งนั้น พวกนี้น่าโมโหเพราะรู้เรื่องสักยันต์เป็นอย่างดี แต่ก็ยังรับสัก แถมบางร้านหลอกลูกค้าให้สักแล้วบอกว่าไปให้พระอาจารย์เป่าก็ได้ พวกนี้น่าโมโหกว่าหลายเท่าน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ harachi1

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 09:24:10 »
สวัสดีครับเพื่อนชาวเว็บบางพระ หลังจากที่ผมได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้ว ผมได้ติดต่อ add ไปที่  FB ของเค้า แล้ว มีการพูดคุยกัน ทำให้ทราบว่าจริงๆแล้วเค้ามีความเคารพในการสักยันต์มากๆครับ แต่เค้ายังขาดความรู้ที่แท้จริง และเค้าก็มีความต้องการที่จะเรียนรู้อย่างถ่องแท้ครับ เค้ามองหา ครู หรือ อาจารย์ ที่สามารถ สื่อสารภาษาอังกฤษกับเค้าได้ครับ เค้ามีกำหนดการที่จะเดินทางไปร่วมงานไหว้ครูวัดบางพระครับ ถ้าเพื่อนๆท่านใดได้เจอเค้า หรือสามารถช่วยเป็นล่ามให้เค้าได้ ลองติดต่อเค้าดูครับ แอด ตาม FB เค้าน่ะครับ ซักวันเค้าอาจเป็นอีกคนหนึ่งที่นำเอาสักยันต์ไทยไปเผยแพร่อย่างถูกต้องครับ ขอบคุณครับ
...คนเราเวลามาก็มาตัวเปล่า เวลาไปก็ไปตัวเปล่าเหมือนกัน

สิ่งเดียวที่เหลือไว้ข้างหลังก็คือคุณความดีที่ได้ทำไว้...

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 09:28:33 »
ตอนแรกเข้าไปดูยันต์เห็นเฉพาะเป็นยันต์แถวๆ
ก็คิดว่าฝรั่งลอกๆไป เหมือนช่างสักไทยสักภาษาจีน ภาษาญีปุ่นอะไรแบบนั้น
แต่พอเห็นภาพทั้งหมดแล้ว
  คงต้องบอกว่าเลอะเทอะไปหมด
ดัดแปลงได้เจ็บแสบมาก
    ใครเก่งภาษาอังกฤษแจ้งเค้าคนทำคนสักที่ว่าทำวิบัติหมดแล้ว

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 09:46:08 »
ตอนแรกเข้าไปดูยันต์เห็นเฉพาะเป็นยันต์แถวๆ
ก็คิดว่าฝรั่งลอกๆไป เหมือนช่างสักไทยสักภาษาจีน ภาษาญีปุ่นอะไรแบบนั้น
แต่พอเห็นภาพทั้งหมดแล้ว
  คงต้องบอกว่าเลอะเทอะไปหมด
ดัดแปลงได้เจ็บแสบมาก
    ใครเก่งภาษาอังกฤษแจ้งเค้าคนทำคนสักที่ว่าทำวิบัติหมดแล้ว
ใช่ครับพี่บัฟ ทำได้เจ็บแสบมาก ครูบาอาจารย์กว่าจะเรียนวิชาได้ลายยันต์นึงนานมาก
แต่ฝรั่งใช้เครื่องสักแค่แปปเดียวเองครับ น่าเห็นใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2554, 09:53:30 โดย umpawan »

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 09:50:37 »
   ไปทวงทำไม
   อย่างอักขระที่ลงก็เป็นภาษาเขมร
    อีกเรื่องภาพลายสักนี้เป็นจุดขายของสำนักอื่น
 Gearmour

มีหลายยันต์นะครับที่เป็นของวัดบางพระอย่างแน่นอน ไม่ใ่ช่ลาย 5 แถวนั้นหรอกครับ เพราะ5แุถว มีกันให้เห็นเกร่อไปในตอนนี้

ขอยกตัวอย่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2554, 09:51:57 โดย umpawan »

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ก.พ. 2554, 11:19:21 »
ดูภาพแล้ว น่าตีจริง  :093:

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 01:21:12 »
จากการได้ติดต่อกับ Pat คือชื่อเค้าน่ะครับ เค้ามีกำหนดการไปร่วมไหว้ครูน่ะวัดบางพระ และจะไปกราบหลวงพี่แป๋ว ครับ ถ้าท่านใดพอมีความรู้ภาษาอังกฤษ ช่วยเค้าหน่อยก็ดีครับ เพื่อนว่าเค้าจะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีครับ ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ ดังนั้นเราควรจะช่วยแก้สิ่งที่เค้าผิดให้เป็นถูกดีกว่าไหมครับ เค้าอาจจะเป็นคนหนึ่งที่นำเอายันต์ไทยไปเผยแพร่ในทางที่ถูกในภายภาคหน้าครับ ไม่สำคัญว่าเค้าจะเป็นคนไทยหรือไม่ ขอเพียงแค่เค้าศรัทธาและเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์และการสักยันต์ของไทย แค่นั้นคงเพียงพอครับ

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 04:56:10 »
จากการได้ติดต่อกับ Pat คือชื่อเค้าน่ะครับ เค้ามีกำหนดการไปร่วมไหว้ครูน่ะวัดบางพระ และจะไปกราบหลวงพี่แป๋ว ครับ ถ้าท่านใดพอมีความรู้ภาษาอังกฤษ ช่วยเค้าหน่อยก็ดีครับ เพื่อนว่าเค้าจะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีครับ ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ ดังนั้นเราควรจะช่วยแก้สิ่งที่เค้าผิดให้เป็นถูกดีกว่าไหมครับ เค้าอาจจะเป็นคนหนึ่งที่นำเอายันต์ไทยไปเผยแพร่ในทางที่ถูกในภายภาคหน้าครับ ไม่สำคัญว่าเค้าจะเป็นคนไทยหรือไม่ ขอเพียงแค่เค้าศรัทธาและเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์และการสักยันต์ของไทย แค่นั้นคงเพียงพอครับ

มากราบเพื่อถ่ายรูปสร้างเคดิตทำมาหารับประทานที่บ้านเค้าหรือเปล่า?ครับ
         ไม่ได้หวงไม่ได้ห้ามอะไร
แต่ทำอะไรให้ถูกต้องเหมาะสม 
   เห็นด้วยครับที่จะให้ผู้มีความรู้ได้ภาษาดำเนินการแจ้งแถลงไขว่าสิ่งที่เข้าทำมันผิด
แล้วถ้าบอกเค้าแล้วเค้าบอกเรื่องของไอ ยูไม่เกี่ยวจะทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ BLACK666

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 07:31:19 »
   ไปทวงทำไม
 Gearmour
อืมม์ จะไปทวงเขาทำไม ในเมื่อพระ ที่วัดบางพระ ยังเอาของสำนักนี้ไปสักได้ เขายังไม่มาทวงเลย ก็แค่ฝรั่งเอาไปสัก สักอะไรก็สักไป แต่คนที่ได้รับลอยสัก ก็แค่ไม่ได้พุทธคุณ แค่นั้น

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 08:06:01 »
ธนบัตร เอาไปถ่ายเอกสาร กระบวนการย่อมไม่เหมือนการพิมพ์ธนบัตร และกระดาษที่ถ่ายเอกสารออกมาไม่กระดาษที่ใช้พิมพ์ธนบัตร ย่อมไม่ใช่ ธนบัตร และไม่สามารถใช้แทนเงินได้

ฉันใดก็ฉันนั้น

รอยสัก ถ้าไม่ผ่านกระับวนการที่ถูกต้อง และ ผู้ได้รับการสักไม่รักษารอยสักตามคำสอนของผู้สักให้ ต่อให้เหมือนแค่ไหนย่อมไม่ใช่ยันต์ที่มีพุทธานุภาพ

แล้วจะไปเดือดร้อนทำไม

ขอให้ผู้ที่ได้รับการสักที่ถูกต้องตามกระบวนการ รักษารอยสักให้คงพุทธานุภาพ ดีกว่าที่จะมานั่งเดือดร้อนกับผู้ที่มองไม่เห็นคุณค่า

ถ้าแรงไปก็ขออภัยด้วยนะครับ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 05:55:39 »
แล้วแต่คนจะคิดครับ ว่าอย่างไร ถลองดูเค้าก่อนเถอะครับ อย่าเพิ่งตัดสินใจคนแต่เพียงที่เห็น ผิดเพราะไม่รู้ เพราะเค้าไม่ใช่คนไทย ก็น่าจะยังพออภัยน่ะครับ แต่ถ้าเค้าคิดไม่ดีจริง ถึงแม้เค้าจะเป็นฝรั่ง แต่สุดท้ายเค้าก็ต้องโดนครูบาอาจารย์ลงโทษอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 07:21:41 »
ผมว่าหน้าคุ้นเหมือนกันเคยเห็นในเวปใดเวปหนึ่ง

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 11:13:33 »
ได้สอบถามหลวงพี่แป๊วแล้ว เค้าสักอยู่ที่เบลเยี่ยมครับ หลวงพี่แป๊วหยิบหนังสือรูปลายสักที่เค้าสักที่เบลเยี่ยมให้ผมดูครับ(เป็นพ๊อคเก็ตบุคเล็กๆของเค้า) มีสติ๊กเกอร์ของร้านเค้าติดที่หน้าต่างกุฎิหลวงพี่แป๊วครับ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 12:24:37 »
   ไปทวงทำไม
 Gearmour
อืมม์ จะไปทวงเขาทำไม ในเมื่อพระ ที่วัดบางพระ ยังเอาของสำนักนี้ไปสักได้ เขายังไม่มาทวงเลย ก็แค่ฝรั่งเอาไปสัก สักอะไรก็สักไป แต่คนที่ได้รับลอยสัก ก็แค่ไม่ได้พุทธคุณ แค่นั้น

BLACK666 เป็นอะไรมากหรือเปล่าดูเหมือนพยายามจะพูดเชื่อมโยงถึงยันต์5แถวจังเลยนะ
พระวัดบางพระสักยันต์ห้าแถวแล้วเป็นยังไงครับ มีใครเสียผลประโยชน์หรืออย่างไรถึงได้พูดจัง
รู้สึกช่วงนี้กระทู้ที่มียันต์5แถวจะฮอตจัง

ออฟไลน์ BLACK666

• ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 06:25:49 »
   ไปทวงทำไม
 Gearmour

BLACK666 เป็นอะไรมากหรือเปล่าดูเหมือนพยายามจะพูดเชื่อมโยงถึงยันต์5แถวจังเลยนะ
พระวัดบางพระสักยันต์ห้าแถวแล้วเป็นยังไงครับ มีใครเสียผลประโยชน์หรืออย่างไรถึงได้พูดจัง
รู้สึกช่วงนี้กระทู้ที่มียันต์5แถวจะฮอตจัง

เรียนท่าน bangphralism แบบนี้ครับ คือว่าผมไม่มีหลอกครับยันต์ห้าแถว พอดีว่าอย่างนี้นะครับ กระผมมาวัดบางพระ มาสักยันต์เก้ายอด ยันต์แปดทิศ ยันต์งบน้ำอ้อย ครับ ผมไม่ได้เชื่อมโยงอะไรนะครับ ขอเรียนถามครับ ผมสงสัยว่า ผมต้องสักห้าแถวที่วัดด้วยหรือครับถึงจะดีจริงๆ แล้วถ้ากระผมไม่สักห้าแถวที่วัด แล้วจะมีคนเสียผลประโยชน์หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ :062: :062:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2554, 06:29:55 โดย BLACK666 »

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 07:17:57 »

...หมายถึงยังงัย... 07;
5แถว ของวัดบางพระ ที่พระอาจารย์เมตตาสักให้ลูกศิษย์ อักขระที่ลง เหมือนยันต์5แถวของสำนัก... เหรอ
หลวงพ่อท่านลงอักขระอะไร ตัวก็ยังไม่รู้พูดเรื่อยเปื่อยไม่ดีหรอก

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 09:36:48 »

[/quote]เรียนท่าน bangphralism แบบนี้ครับ คือว่าผมไม่มีหลอกครับยันต์ห้าแถว พอดีว่าอย่างนี้นะครับ กระผมมาวัดบางพระ มาสักยันต์เก้ายอด ยันต์แปดทิศ ยันต์งบน้ำอ้อย ครับ ผมไม่ได้เชื่อมโยงอะไรนะครับ ขอเรียนถามครับ ผมสงสัยว่า ผมต้องสักห้าแถวที่วัดด้วยหรือครับถึงจะดีจริงๆ แล้วถ้ากระผมไม่สักห้าแถวที่วัด แล้วจะมีคนเสียผลประโยชน์หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ :062: :062:
[/quote]

สวัสดีครับ ด้วยความเคารพ ผมเองเป็นลูกศิษย์ใหม่ครับ พึ่งเข้าวัดได้ไม่นานความรู้ก็มีอยู่น้อยนิด ผมสังเกตว่าช่วงสัปดาห์สองสัปดาห์มีสมาชิกหลายท่านเข้ามาแสดงความคิดเห็นในกระทู้ที่มียันต์ห้าแถวกันหลายท่านแล้วก็มีความคิดเห็นแตกต่างกันไป จริงแล้วเรื่องยันต์ห้าแถวเนี่ยเป็นเรื่องละเอียดอ่อนไม่น่าเอามาพูดเอามาวิจารย์กันใครที่สักมาแล้วก็ช่างเขา ใครที่กำลังอยากจะได้ก้ช่างเขา เราไม่ต้องพูดไม่ต้องเอ่ยทำเงียบไว้ก็ได้ ลองดูกระทู้หลังๆที่ผมโพสไว้แต่ละกระทู้ก็ได้  ผมจะย้ำสมาชิกว่าอย่าขอยันต์เพราะอะไรเพราะบรรดาคุณลูกศิษย์ผู้หญิงทั้งหลายนี่แหละชอบขอยันต์ห้าแถวผมจึงใช้วิธีบอกแบบอ้อมๆว่าอย่าขอยันต์ แต่ในใจที่จะสื่อคืออย่าขอยันต์ห้าแถวนั่นแหละ แล้วที่นี้คุณพูดว่าพระวัดบางพระเอายันต์ของสำนักนี้มาสักได้คุณหมายถึงใคร คุณรู้หรือเปล่าว่ามีพระท่านไหนบ้างที่สักยันต์ห้าแถว ตัวผมเองก็สักยันต์วัดบางพระมาไม่มากไม่มียันต์ห้าแถวด้วย ยันต์ครูเก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อยผมได้มาครบ ยันต์หอมเชียงที่ผมได้มาก็จากพระอาจารย์ท่านที่สักห้าแถวนั่นแหละครับ แล้วก็ไม่ได้บอกให้คุณไปสักยันต์ห้าแถวคุณอ่านที่ผมพูดดีๆนะ ผมไม่ได้บอกให้คุณไปสักยันต์ห้าแถว

• อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 10:16:51 »
ตั้งสติก่อนโพส อย่าเอาแค่ความสะใจเพราะบางเนื้อหาอาจกระทบไปถึงครูบาอาจารย์ จะกลายเป็นไปลบหลู่ท่านได้น่ะครับ ผลเสียจะตกอยู่ที่คนโพสเอง ด้วยความปราถนาดีน่ะครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 10:42:59 »
ตั้งสติก่อนโพส อย่าเอาแค่ความสะใจเพราะบางเนื้อหาอาจกระทบไปถึงครูบาอาจารย์ จะกลายเป็นไปลบหลู่ท่านได้น่ะครับ ผลเสียจะตกอยู่ที่คนโพสเอง ด้วยความปราถนาดีน่ะครับ

ขอบพระคุณพี่ตี๋มากครับที่ตักเตือนกันด้วยความปรารถนาดี
เจอคุณพี่ที่กุฏิพระอาจารย์ญาวันศุกร์ตอนแรกจำไม่ได้เห็นหน้าตาหนุ่มๆ
แต่งตัวหล่อเรียบร้อยมากครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 02:07:30 »
ผมอ่านดูก็เหนื่อยใจครับพี่ตี๋ ไม่ทราบว่าช่วงนี้เกิดอะไรขึ้น กระทู้ในบอร์ดเรามักมีเนื้อหาแบบนี้ อยากให้หลายๆท่านที่โพส์โดยไม่คิด กรุณาทบทวนสิ่งที่ผิดพลาดด้วยนะครับ หวังว่าคงไม่เจตตนา

ออฟไลน์ อะสังวิสุ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 11:51:07 »
ยันต์ ที่มันเปนแถวๆ น่ะ ทั้งสองสถานที่สักยันต์ เนื้อหามันไม่เหมือนกันนะคร๊าบบบบบบ คนละอย่างกันเลยนะ ลองดูให้ดี กระทู้เก่าๆ ก็มีแจงกันไว้แล้ว ไม่มีใคร ลอกใครหรอกครับ ถ้าจะโทษ โทษ ที่ตัวลูกศิษย์นั้นหล่ะ อยากได้ไม่เข้าเรื่อง กลายเป็นแฟชั่นกันไป  ร้านสักแทตทูทั่วไปยังมีเลยครับ คิดมากไปปวดหัวเปล่าๆ  สักยันต์ แล้วก็หัดปลงกันด้วยนะครับ จะได้ไม่ทะเลาะกัน....แสดงความนับถือครับ :054: :054:

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 01:16:32 »
ยุบหนอ พองหนอ...... 17;
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ iambkk

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 08:41:48 »
เพราะความไม่รุ้และไม่เข้าใจ ฝรั่งมองเรื่องสิ่งพวกนี้เป้นศิลปนะครับ มองเป้นแค่ศิลป พวกเขาไม่มีความรุ้ความเข้าใจเรื่้องศรัทธาและความสักการะ
รา้นเสื้อผ้าต่างประเทศหลายที่นำพระพุทธรูปไปตั้งเป้นแค่เครื่องประดับร้าน

ออฟไลน์ เด็กบางปลา

• พระนวกะ วรปญฺโญ
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tey.piya@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • นายปิยะ สุวรรณเดช
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 08:46:23 »
ผมรับไม่ได้ จริงๆๆ   เพราะว่า ไม่สมควรอย่างยิ่ง     (สติมา สติมา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค. 2554, 08:47:11 โดย เด็กบางปลา »
สัพพทานัง ธัมมทานัง ชินาติ   การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง
เดินก่อน ถึงก่อน เเต่ฝันก่อน เเล้วไม่เดิน เมื่อไรจะถึง

ออฟไลน์ เด็กบางปลา

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tey.piya@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • นายปิยะ สุวรรณเดช
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 31 มี.ค. 2554, 12:21:03 »
Patrick Ritual Dewan (Pat Dee Wan)<<<<ฝรั่งที่ว่า ให้กระทู้นี้ ผมได้รับเเอดเป็นเพื่อนเเล้ว ไม่ทราบว่า จะทำไงดี จะให้ผม ทำไงดีครับ เเค้นมากๆๆๆ <ขอความเห็นด้วยครับ>

ออฟไลน์ knight1978

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 31 มี.ค. 2554, 11:30:32 »
   ไปทวงทำไม
 Gearmour

ถูกต้องครับ ปล่อยวาง แต่ไม่ปล่อยปะ ไม่ยึดมั่นถือมั่น แต่ยึดถือหลักคำสอน (ไม่รู้ผมใช้คำเปรียบเทียบถูกไหม แต่ความคิดเห็นของพี่ตรงกับใจผมคิดครับ) 

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 02 เม.ย. 2554, 04:50:15 »
 37; การสักยันต์ ก็คือ กุศโลบายอย่างหนึ่ง ที่จะทำให้เราประพฤติและปฏิบัติตนเองให้อยู่ในศีลในธรรม
ซึ่งแก่นแท้ของพุทธศาสนาสอนให้ "ทำความดี ละเว้นความชั่ว และทำจิตใจให้บริสุทธิ์"
ซึ่งเป็นการสอนให้เรานั้นจะต้อง "ปฎิบัติบูชา"ตัวของเราเองครับ

31; *** ขอให้เรานั้นปล่อยวางกับทางโลกกันหน่อยก็ดีนะครับ
ของแบบนี้โบราณว่าไว้ *** บุคคลย่อมเป็นไปตามกรรมครับ ***

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 02 เม.ย. 2554, 08:49:50 »
เข้าวัดกราบไหว้หลวงพ่อเปิ่น กับ ทำบุญ และ ทำทานให้อาหาร น้องหมา กับ ปลา แค่นี้ก็สบายใจแล้วครับพี่น้อง อย่าคิดมากครับ เดียวจะเครียดนะครับ  :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ