ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่อยู่ วัดดักคะนน ชัยนาท  (อ่าน 8070 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

พระสมเด็จผงใบลาน พิมพ์จัมโบ้(เนื้อดำ) ด้านหลังรูปเหมือนหลวงปู่อยู่ วัดดักคะนน จังหวัด ชัยนาท(ไปรื้อมาจากลิ้นชักพระแม่ครับ) ผมเลยถ่ายรูปและค้นหาประวัติมาให้เพื่อนๆสมาชิกได้ศึกษากันครับ

ประวัติวัดดักคะนน
การสร้างวัด เดิมนั้นเป็นวัดสร้างขึ้นตั้งแต่สมัยอยุธยา เรียก"วัดชีตักคะนน"  คำว่า"คะนน" หมายถึง หม้อน้ำที่ใช้ตักน้ำใส่ตุ่ม เมื่อครั้งเสียกรุงศรีอยุธยาให้แก่พม่า ข้าวยากหมากแพง มีการต้อนเชลยศึก  ผู้คนทิ้งถิ่นฐานบ้านเกิดเพื่อหลบหนีภัยสงคราม และ อพยพไปหาที่ทำกินแหล่งใหม่ วัดนี้ได้กลายเป็นสภาพวัดร้าง  ประมาณปี พ.ศ.2400 วัดชีดักคะนนจึงได้รับการบูรณะให้คืนสภาพเป็นวัดอีกครั้ง โดยมีหลวงพ่ออยู่ เป็นผู้บุกเบิกร่วมกับชาวบ้านและได้เป็นเจ้าอาวาสองค์แรก  พร้อมทั้งได้เปลี่ยนชื่อวัดใหม่เป็น "วัดดงคะนน" จากนั้นมาจนถึงปี พ.ศ.2483  จากนั้นได้เปลี่ยนชื่ออีกครั้งเป็น "วัดดักคะนน" จนถึงปัจจุบัน และได้ทำการผูกพัทธสีมาในปี พ.ศ.2505 สำหรับปูชนียวัตถุมีพระประธานในอุโบสถสมัยอู่ทองและเจดีย์ (บริเวณกลางลานวัด) เป็นของเก่าอยู่คู่กับวัด

หลวงปู่อยู่ท่านเป็นพระเก่งเรื่องเวทย์วิทยาคมและวาจาสิทธิ์องค์หนึ่ง
ท่านเป็นสหธรรมิกกับหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า และหลวงพ่อคง วัดบางกะพี้ พระอาจารย์ทั้งสามองค์ชาวบ้านที่ชัยนาท และจังหวัดใกล้เคียงต่างให้ความเคารพนับถือไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน ซึ่งวัดท่านทั้งสามอยู่ในบริเวณลุ่มน้ำเจ้าพระยา  ได้เดินทางไปมาหาสู่เพื่อแลกเปลี่ยนวิชาซึ่งกันและกันเป็นประจำ จนเรียกว่า"กินกันไม่ลง

ขอบคุณครับ

ปล.ขอกราบขอบพระคุณ ข้อมูลจากวัดดักคะนน http://www.watdukkanon.com/u.asp

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: หลวงปู่อยู่ วัดดักคะนน ชัยนาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 01:36:11 »
ได้ยินสมเด็จวัดดักคะแนนมานานแล้วครับลุงเจมส์ ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยครับ ขอบพระคุณครับ..   

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: หลวงปู่อยู่ วัดดักคะนน ชัยนาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.พ. 2554, 03:25:39 »
ดูเก่า น่า เก็บจังคับ พี่ ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีดี นะครับ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 06:44:56 »
 เคยได้พระกรุวัดดักคะนน จากพระครูอุทัยธรรมสาร  1 องค์ครับ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 07:47:03 »
แผนที่
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มี.ค. 2554, 04:38:06 »
ขอบคุณพี่เจมส์สำหรับความรู้ครับ :058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"