ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับตะกรุด อะคับ  (อ่าน 8953 ครั้ง)

ออฟไลน์ SunWaltz

• ทุติยะ
  • **
ผม มีตะกรุดโทรสิงห์เหนือเสือใต้ ของพระอาจารย์จิ วัดหนองหว้า จ.เพชรบุรีอะคับ อยาก ทราบว่าตะกรุดที่ผมมีพุทธคุณ อย่างไรมั้งคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: อยากถามเกี่ยวกับตะกรุด อะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พ.ค. 2550, 10:58:01 »
ผม มีตะกรุดโทรสิงห์เหนือเสือใต้ ของพระอาจารย์จิ วัดหนองหว้า จ.เพชรบุรีอะคับ อยาก ทราบว่าตะกรุดที่ผมมีพุทธคุณ อย่างไรมั้งคับ

ผมติดว่าน่าจะด้าน คงกะพัน ครับผม  ;D

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ตอบ: อยากถามเกี่ยวกับตะกรุด อะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 12:06:34 »
ตะกรุด ส่วนใหญ่จะเด่นไปทางคงกระพันชาตรี

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 12:16:17 »
พระอาจารย์ จิ เป็นศิษย์หลวงพ่อแลใช่มั๊ยครับ....

ผมเคยเห็นหนุมานของท่านแกะด้วยไม้พยุงฝังตะกรุดทองคำที่ใต้ฐาน...แพงพอสมควรเลย

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 07:07:25 »
ใจจริงก็อยากให้มีชาตรีอยู่ด้วย  :-\  :-\  :-\  มีแต่คงกระพัน โดนยิงไม่เข้าช้ำในตาย :'( :'( :'(

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 09:48:21 »
อ่อ ...ส่วนใหญ่ ตะกรุดเป็นเครื่องราง ที่มีพุทธคุณทาง อยู่ยงคงกระพัน และ แคล้วคลาด ครับ สังเกตุจาก เสือใน สมัยก่อน ไม่ว่าจะ เสือฝ้าย เสือมเห เสือดำ ล้วนแต่ มีตะกรุด และ ลายสัก
เสือ ส่วนใหญ่ เค้าจะไม่ค่อยใส่พระเครื่อง เนื่องจาก เวลาพวกเค้าไปปล้น หรือ ทำอะไร พระจะไม่คุ้มครอง เลยต้องใช้เครื่องรางครับ เพราะ เครื่องรางจะออกไปทาง ไสยศาสตร์เป็นส่วนใหญ่ .... ตะกรุดนี้ ชื่อก็บอกว่า สิงห์เหนือเสือใต้ ดุๆอย่างนี้ เป็นคงกระพันครับ  :075: :075: :075: :075:
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 12:46:00 »
อ่อ ...ส่วนใหญ่ ตะกรุดเป็นเครื่องราง ที่มีพุทธคุณทาง อยู่ยงคงกระพัน และ แคล้วคลาด ครับ สังเกตุจาก เสือใน สมัยก่อน ไม่ว่าจะ เสือฝ้าย เสือมเห เสือดำ ล้วนแต่ มีตะกรุด และ ลายสัก
เสือ ส่วนใหญ่ เค้าจะไม่ค่อยใส่พระเครื่อง เนื่องจาก เวลาพวกเค้าไปปล้น หรือ ทำอะไร พระจะไม่คุ้มครอง เลยต้องใช้เครื่องรางครับ เพราะ เครื่องรางจะออกไปทาง ไสยศาสตร์เป็นส่วนใหญ่ .... ตะกรุดนี้ ชื่อก็บอกว่า สิงห์เหนือเสือใต้ ดุๆอย่างนี้ เป็นคงกระพันครับ? :075: :075: :075: :075:

คงกระพัน น๊าคร๊าบ................ :-*

ออฟไลน์ SunWaltz

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 06:53:47 »
ขอบคุนคับ แต่ขอถามอีกสักนิดนะคับ  :075: พระอาจาร์ย จิ ท่านมีชื่อด้านอารายอะคับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 12:31:36 »
อาจารย์จิ วัดหนองหว้า เพชรบุรี ท่านเป็นศิยษ์เอก และเป็นศิษย์คนเดียว ของ หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก กุยบุรี ประจวบคีรีขันต์ ถ่ายทอดวิชาให้หมด
เคยมีคนถามหลวงพ่อยิด วัดหนองจอก ว่า ท่านมีศิยษ์สือทอดวิชากี่คน หลวงพ่อยิด ตอบว่า มีคนเดียว คือ ท่านจิ ฉันได้มอบวิชาให้เขาหมดแล้ว
สิ่งใดที่ฉันทำได้ ท่านจิก็ทำได้หมดเหมื่อนฉัน
ขอฟันธง อาจารย์จิ ท่านเก่ง ปลัดขิกตามอาจารย์ ลองมาเป็น ตะกรุด  ตะกรุดของอาจารย์จิ
จะบอกแน่ชัดไปเลยว่า เป็นตะกรุดอะไร ตะกรุดแคล้วคลาด คงกระพัน ตะกรุดเมตตาค้าขาย ส่วนของผมมี ตะกรุดตะกั่ว 3 นิ้ว แคล้วคลาด คงกระพัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2550, 03:45:44 โดย โยคี »
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 07:56:30 »
อาจารย์จิ วัดหนองหว้า เป็นพระหนุ่มอายุ ประมาณ 40  ปีต้นๆ สมาธิดีมาก นิ่งมาก ถ้าไม่สึกไปเสียก่อน อนาคตดังระดับประเทศแน่ :)

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 พ.ค. 2550, 12:23:43 »
แบบนี้ ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 พ.ค. 2550, 12:50:59 »
ตะกรุดโทรสิงห์​เหนือเสือ​ใต้​ ​ของพระอาจารย์จิ​ ​วัดหนองหว้า​ ​จ​.​เพชรบุรี มีพุทธคุณแบบนี้

ตะกรุดโทนสองพลัง​ ​สิงห์​เหนือ​ ​เสือ​ใต้​ ​ของพระอาจารย์จิ​
​วัดหนองหว้า​ ​อ​.​เมือง​ ​จ​.​เพชรบุรี​(ศิษย์​เอกหลวงพ่อยิด​
​วัดหนองจอก​ )
​ฮือฮา​ใน​วงการพระ​เครื่องอีกครั้ง​ ​เมื่อเกจิอาจารย์ดังเจ้าตำ​รับตะกรุดโทนคู่ชีวิต​และ​เจ้าตำ​รับตะกรุดโทนคู่กาย​ได้​บรรจุพลังปลุกเสกตะกรุดโทนสิงห์​เหนือเสือ​ใต้​ ​ของท่านพระอาจารย์จิ​ ​สมจิตฺ​โต​
​นับ​เป็น​สุดยอดตะกรุดโทนอีกรุ่นที่​ต้อง​จารึก​ไว้​ใน​สุดยอดเครื่องรางของขลัง​
​หลวงพ่อประ​เทือง​ ​อติกฺกนฺ​โต​ (ตอนนี้มรภาพ​แล้ว)​
​วัดด่านเจริญชัย​ ​อ​.​ศรี​เทพ​
​จ​.​เพชรบูรณ์​ ​เจ้าตำ​รับตะกรุดโทนคู่ชีวิต​ ​เมตตาปลุกเสกตะกรุดโทนสิงห์​เหนือ​ ​เสือ​ใต้​ ​วันที่​ 12 ​มกราคม​ 2549 ​คณะศิษย์พระอาจารย์จิ​ถึง​วัดด่านเจริญชัย​ ​กราบนมัสการหลวงพ่อประ​เทืองบอกเจตจำ​นงตาม​ความ​ประสงค์​แล้ว​ ​หลวงพ่อประ​เทืองขอดูตะกรุดโทนคำ​แรกที่ท่านพูด​ไม่​ต้อง​ปลุกเสก​แล้ว​อาจารย์​เจ้า​เก่งจริงๆ​ ​บรรจุพลังมา​เต็มที่​เลย​ ​เก่งมาก​ ​นี่นะดีทุกทางเลยมี​ทั้ง​เมตตา​ ​แคล้วคลาดคงกระพัน​ ​มีทุกอย่างเลยเก่งจริงๆ​ ​เสร็จ​แล้ว​หลวงพ่อประ​เทืองนำ​ใส่​ฝ่ามือศิษย์พระอาจารย์จิทดลอง​โดย​นำ​มีดโต้คมกริบฟัน​ ​ตึ๊บ​ ​ตึ๊บ​ ​ตึ๊บ​ ​ตึ๊บ​ ​ไปข้างหลังสี่ครั้ง​ ​เล่นเอาตกกะ​ใจ​กัน​ไป​ทั้ง​หมดเลย​ ​มีดคมกริบ​ไม่​ระคายผิวหนังเลยครับ​ ​นี่​ไงอาจารย์​เอ็งเก่ง​อยู่​แล้ว​ ​เอาละ​ไหนๆ​ ​มา​แล้ว​หลวงพ่อ​จะ​ช่วย​เสริม​เป็น​สองพลัง​ให้​เป็น​สุดยอดตะกรุดโทนเลย​ ​ใครมี​ไว้​แคล้วคลาดปลอดภัย​ ​หลวงพ่อประ​เทืองท่านบอก​ด้วย​ความ​มั่นใจ​
​พระอาจารย์จิ​ ​สมจิตฺ​โต​ ​เจ้าตำ​รับตะกรุดโทนคู่กายแห่งวัดหนองหว้า​ ​อ​.​เมือง​ ​จ​.​เพชรบุรี​ ​ท่านปลุกเสกตะกรุดโทนสิงห์​เหนือเสือ​ใต้​ทุกคืนอย่างขมักเขม้นตะกรุดโทนทุกรุ่นของท่านออกมา​ไม่​เคยมี​เหลือ​ไม่​พอ​กับ​ความ​ต้อง​การของศิษยานุศิษย์ทุกรุ่นออกมามีประสบการณ์มากมาย​ ​สุดยอดด้านเมตตา​แคล้วคลาดคงกระพันชาตรี​ ​และ​ความ​เป็น​มาของตะกรุดโทน​ “​สิงห์​เหนือ​ ​เสือ​ใต้​”
​ก็หมาย​ความ​ว่าหลวงพ่อประ​เทือง​ ​ท่าน​อยู่​ภาคเหนือ​ ​สุดยอดของท่านคือตะกรุดโทนคู่ชีวิตท่านเปรียบเสมือนพญาสิงหราชที่มีอำ​นาจศักดิ์สิทธิ์​ส่วน​ท่านพระอาจารย์จิท่าน​อยู่​ภาค​ใต้​ ​สุดยอดของท่านคือตะกรุดโทนคู่กาย​ ​ท่านเปรียบเสมือนพญา​เสือโคร่งที่มีพลังอำ​นาจศักดิ์สิทธิ์​จึง​นำ​พระยันต์ของท่าน​ทั้ง​สองมาลงหน้าหลัง​ใน​แผ่นตะกรุดเดียว​กัน​จารมือ​โดย​พระอาจารย์จิทุกดอก​ ​รวมพลังปลุกเสก​เป็น​ตะกรุดโทนสองพลัง​ “​รุ่นสิงห์​เหนือเสือ​ใต้​”
(ตอกโค้ดเสือ​กับ​สิงห์ข้างละตัว)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 พ.ค. 2550, 06:14:14 »
คาดว่าคงจะคงกระพันชาตรี มหาอำนาจคับ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 พ.ค. 2551, 12:34:06 »
คงกระพันจ้า  ;D  ;D  ;D
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 พ.ค. 2551, 01:18:20 »
ลองได้หลวงปู่ประเทืองท่านช่วยเสริมพุทธคุณให้อีก
คงไม่ธรรมดาละครับ
เหนียวนำหน้าแน่ๆ ;D
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 พ.ค. 2551, 06:35:35 »
เสือ ส่วนใหญ่ เค้าจะไม่ค่อยใส่พระเครื่อง เนื่องจาก เวลาพวกเค้าไปปล้น หรือ ทำอะไร พระจะไม่คุ้มครอง เลยต้องใช้เครื่องรางครับ เพราะ เครื่องรางจะออกไปทาง ไสยศาสตร์เป็นส่วนใหญ่ .... ตะกรุดนี้ ชื่อก็บอกว่า สิงห์เหนือเสือใต้ ดุๆอย่างนี้ เป็นคงกระพันครับ? :075: :075: :075: :075:

เอ ๆ แล้ว เวลา พระเกจิ เวลาท่านจารย์ตะกรุด ยันต์ ที่ตะกรุด นั้น ไม่ได้เกี่ยวกับ พระตรงไหน เอ่ย
ยันต์ ส่วนใหญ่ คือเอาอักขระ หรือ? คำย่อ ของ พระรัตนตรัย หรือพระเจ้าทุกๆพระองค์
เป็นส่วนใหญ่นะครับ? เช่น มะอะอุ อิสวาสุ พุทธสังมิ และ นะโมพุทธายะ หรือพระเจ้า 16 10 26 และต่างๆ
ซุ่ง ดูๆ แล้วก็เกี่ยวกับพระ? ทั้งนั้นอะครับ นอกเสียจากจะลงหัวใจ สัตว์ หรือเทพต่างๆ
หรือธาตุก็ดี .........
คงไม่มีใครเอา ของ เกี่ยวกับผี ที่พวกเล่นของดำ มาใช้สร้างหลอกนะครับ เพราะ พระท่านเป็นผู้สร้าง

อีกอย่างเสือ ใบ แขวนพระ ครับ ........ ลองไปศึกษาประวัติดูดีๆสิครับ? (แขวนหลายองค์ด้วย)

อีกอย่าง ...คุณไสย์? หรือ ของมนดำต่างๆ ... ล้วน แต่ เป็นการ บูชา ผี วิญญาณ ผีตายโหง ที่มีจิตแรงกล้า
หรืออาจจะเป็นเทวดา ที่อยู่บนพื้นโลก ซึ่งเทวดา ก็มีทั้งดีแล้ว ไม่ดี

เทวดามีหลายขั้นหลายประเภท ลองไปศึกษา ครับ เช่นรุกขเทวดา? หรือเทวดา ตามป่า

ส่วนคาถา นั้น เกี่ยวกับพุทธคุณชัว ครับ ไม่ใช่ไสยเวทแต่อย่างใด

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย ครับ

?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2551, 06:39:26 โดย M007 »

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 ม.ค. 2553, 11:29:28 »
พี่ๆครับ ถ้าผมห้อยเหรียญหลวงพ่อเนื่อง แล้วตะกรุดวัดเจดีย์แดงไว้เส้นเดียวกันได้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ม.ค. 2553, 07:38:16 »
พี่ๆครับ ถ้าผมห้อยเหรียญหลวงพ่อเนื่อง แล้วตะกรุดวัดเจดีย์แดงไว้เส้นเดียวกันได้หรือป่าวครับ

น่าจะได้นะครับ   พระเครื่องต้องแขวนร่วมกับเครื่องรางครับ   :015:   :053:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 ม.ค. 2553, 10:32:10 »
ห้อยได้สบายใจได้เลยครับ :004:
รักและศรัทธา