ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยน่ะครับ  (อ่าน 1280 ครั้ง)

ออฟไลน์ aoomza

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอถามหน่อยน่ะครับ
« เมื่อ: 25 มี.ค. 2554, 04:43:11 »
 เป็นศิษหลายครู(คือตอนนี้มีอยู่สองท่านครับ) ดีไหมอ่ะครับ ขอคำปรึกษาแน่ะนำหน่อยน่ะครับ :054: :054: ขอขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2554, 04:45:15 โดย aoomza »

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
ตอบ: ขอถามหน่อยน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มี.ค. 2554, 06:33:54 »
ผมว่าไม่ใช่เรื่องผิดหรือแปลกอะไรหรอกครับผมกับมองว่ายิ่งมีครูบาอาจารย์เยอะยิ่งดีครับ
เพราะหากว่าเราเป็นผู้อยู่ในศีลรักและเคารพครูบาอาจารย์ นั้นจะดีมากเลยครับ
คุณลองคิดดูนะครับ พระแต่ละรูปที่สำเร็จญาณๆหนึ่งต้องศึกษาวิชากับพระอาจารย์มากี่รูป
หรือแม้แต่เราเองกว่าจะโตมาได้ปาระฉะนี้ต้องศึกษาหาความรู้มากี่สถาบัน
นั้นผมคิดว่าก็เป็นข้อสรุปไปในตัวนะครับว่า ถ้าเรารู้จักกตัญญูกตเวทีต่อครูบาอาจารย์
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มี.ค. 2554, 09:28:47 »
ต้องขอขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบที่ผมสงสัยมานานและไม่สบายใจ ว่าเป็นศิษหลายครูแล้วจะไม่ดี ขอบคุณมากครับ  :050:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มี.ค. 2554, 11:38:31 »
ศิษย์มีครู มี อยู่ 2 ประเภท คือผู้เรียน กับ ผู้รับ ..  เรียนมากรู้มากไม่เป็นไร  แต่ ถ้ารับมามากไม่ดีแน่นอน
แต่วิชาสักยันต์ไปรับหลายที่มากก็ไม่ดี ..เพราะ
1.เหมือนเราไม่เชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ ที่สัก ซึ่งบางสำนักมีข้อห้ามว่า..สักกับที่นี้ ห้ามไปสักกับที่อื่นก็มี อาจทำให้บ้าไปเลย
2. การไปรับมาเยอะมากๆมั่วไปหมด...ไม่ยอมศึกษาให้ดีก่อนก็ไม่ดีแน่นอนครับ อันนี้แล้วแต่ประสบการณ์ของบุคคล เพราะแต่ละสำนักไม่เหมือนกัน ข้อห้ามก็ต่างกัน

ส่วนการนับถือพระอาจารย์หลวงพ่อหลายรูปไม่ผิดครับอยู่ที่ใจ .. จะทำอะไรควรศึกษาให้ดีก่อน....
แรงครูมีจริงแน่นอน ผมเห็นมาเยอะแล้ว ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2554, 11:40:41 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มี.ค. 2554, 04:26:55 »
ศิษย์มีครู มี อยู่ 2 ประเภท คือผู้เรียน กับ ผู้รับ ..  เรียนมากรู้มากไม่เป็นไร  แต่ ถ้ารับมามากไม่ดีแน่นอน
แต่วิชาสักยันต์ไปรับหลายที่มากก็ไม่ดี ..เพราะ
1.เหมือนเราไม่เชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ ที่สัก ซึ่งบางสำนักมีข้อห้ามว่า..สักกับที่นี้ ห้ามไปสักกับที่อื่นก็มี อาจทำให้บ้าไปเลย
2. การไปรับมาเยอะมากๆมั่วไปหมด...ไม่ยอมศึกษาให้ดีก่อนก็ไม่ดีแน่นอนครับ อันนี้แล้วแต่ประสบการณ์ของบุคคล เพราะแต่ละสำนักไม่เหมือนกัน ข้อห้ามก็ต่างกัน

ส่วนการนับถือพระอาจารย์หลวงพ่อหลายรูปไม่ผิดครับอยู่ที่ใจ .. จะทำอะไรควรศึกษาให้ดีก่อน....
แรงครูมีจริงแน่นอน ผมเห็นมาเยอะแล้ว ..

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ knight1978

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มี.ค. 2554, 01:53:09 »
ผมสักต์ สายวัดบางพระ สายเดียวเลยครับ แต่หลายพระอาจารย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2554, 01:54:22 โดย knight1978 »