ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเป็นความรู้ครับ  (อ่าน 1184 ครั้ง)

ออฟไลน์ phongthorn

• ตติยะ
รบกวนถามเป็นความรู้ครับ
« เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 04:38:38 »
เรื่อง ข้อห้ามของบุคคลที่สักยันต์ครับ มีเรื่อง งดทานอาหารในงานศพ ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วรวมไปถึงของเซ่นไหว้ ( อย่างเช่น อาหารที่ใช้ไหว้เชงเม้ง ตามพิธีกรรมของคนจีนครับ ) อยากขอสอบถามผู้รู้ด้วยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
ตอบ: รบกวนถามเป็นความรู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 04:44:23 »
ไม่น่าจะห้ามนะครับ
 ผิดถูกอภัยด้วยนะครับ
I AM GRAPHIC DESIGNER

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 05:21:08 »
ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์(วัดบางพระ)
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี
มีข้อห้ามไหมหละครับไม่มี กินได้สบายครับ อิ่มบุญอิ่มท้องนะครับ
อย่าตึงเกินไปจนไม่มีอันจะทำอ่ะไร แล้วอย่าหย่อนเกินไปจนลืมข้อห้ามไปเลยนะครับ

:114: :114: :114:   ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์จาก หัวข้อสักยันต์ หน้าแรกวัดบางพระครับ   :114: :114: :114:

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 05:26:51 »
เท่าที่ผมรู้ ตามนี้เลยครับ 06; 06;

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 07:28:05 »
บางทีผมก็กินครับ(เป็นญาตินะครับ)ไม่หน้าจะผิดนะครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 07:47:11 »
ด้วยความเคารพครับ
   แล้วแต่สายแล้วแต่สัจจะที่รับมาครับ
ถ้าถือแล้วแม้นแต่น้ำในงานศพก็กินไม่ได้
   ของไหว้ทุกประเภท แม้กระทั่งของไหว้ครูก็ตาม
อย่าถือเลยครับหนัก
   ปล่อยให้เป็นเรื่องของคนที่เค้าจำเป็นต้องถือจริงๆดีกว่า
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ phongthorn

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มี.ค. 2554, 11:39:31 »
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ