หมวด มิตรไมตรี > รวมสมาชิก (มิตรไมตรี)

ทำไมไปสักแล้วถึงต้องได้ทีละยันต์

<< < (3/7) > >>

nuttawadee:
อยากเข้าไปสักเหมือนกันค่ะ เพราะทุกวันนี้รู้สึกเหมือนโดนรังแก ไม่มีคนคุ้มครอง ถ้าขับรถไปคนเดียว แล้วจะขับรถกลับเองได้มั๊ยค่ะ จะระบมหรือเป็นไข้เลยไม๊
สักที่หลัง กับสักที่ต้นแขน ผู้ที่เคยสักทั้ง 2 ที่ (หลังและต้นแขน) เปรียบเทียบให้ทราบได้มั๊ยค่ะอย่างไหนเจ็บกว่ากัน จริง ๆ แล้วไม่กลัวเจ็บหรอกนะค่ะ เพราะทุกวันนี้ก็เจ็บมากพอแล้ว ทั้งจิตใจและร่างกาย    (ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ)

๛][รัตu:][๛:
:050: นานาจิตตัง :050:
คนที่มาสักยันต์ที่วัดบางพระบางคนรู้บางคนก็ไม่รู้เกียวกับระเบียบการวางยันต์ของพระอาจารย์บางท่านแล้วก็ครูสักบางคน
สิ่งที่ลงไปอยู่บนผิวหนังของทุกคนล้วนมีเหตุมีผล บางคนอยากได้ยันต์โน้นบางคนอยากได้ยันต์นี้บางคนศึกษามามากก็จริง
แต่อย่าลืม! เรามาขอความ !!เมตตา!! ให้พระอาจารย์บางท่านหรือครูสักบางคน ทำพิธีสักเสกเลขยันต์ลงนะหน้าทองฯลฯให้แก่ตัวเรา
บางคนคิดว่ายันต์โน้นดียันต์นี้ดีบางคนก็ลงมือลงใจศึกษากันอย่างจริงจัง พอมาถึงวัด ยกพานครูเสร็จ ก็เอ่ยปากบอก
"สักเสือครับ"(ตัวอย่าง)
ความจริงก็คือความจริง เราอย่าไปเก่งกว่าพระอาจารย์หรือครูสักเลย ท่านให้ยันต์อะไรมาเราก็เตรียมตัวเตรียมใจรับใว้ดีกว่า
เราอย่าไปขอเลย
ทุกสิ่งที่ท่านให้มาล้วนดีหมด เพราะท่านลงมือทำให้ด้วยความเต็มใจและเต็มกำลังสุดความสามารถของพระอาจารย์บางท่าน
จนถึงครูสักบางคน
ยันต์บางยันต์ หรือ นะบางตัว กว่าท่านจะศึกษามาจนเข้าใจได้ใช้เวลาแรมปี แต่พวกเราๆทั้งหลายใช้เวลาขอกันง่ายๆ
บางคนก็มักง่ายแซงคิว

! ! ! ! ! ผมว่าไม่แฟร์นะ ! ! ! ! ! คิดว่าที่วัดเป็น7/11กันหรือไง ! ! ! ! ! มาถึงก็อันโน้นอันนี้ ! ! ! ! !

พระอาจารย์หรือครูสัก ท่านลงมานั้งสักเสกเลขยันต์ลงนะหน้าทองฯลฯ ให้แก่บรรดาลูกศิษย์ลูกหาก็นานพอสมควร
บางท่านก็ตั้งแต่เช้าถึงเย็น
อาการเมือยล้าก็ย่อมมี เราเป็นลูกศิษย์ เราควรจะให้ความเคารพท่าน ดูแลช้วยเหลือท่านถ่าทำได้ไม่มากก็น้อย จะดีกว่า :005:
เอาเป็นว่าไม่ต้องรีบ ยังไงเราก็ได้ คิดอย่างนี้ดีกว่า(ผมคิดอย่างนี้นะ)
สุดท้ายท้ายสุด ถ่าข้อความบางข้อความ ไม่ไพเราะหรือตกๆหล่นๆ ก็ขอประทานอภัยมา ณ. ที่นี้ด้วย

ขอบคุณ

:114: :114: :114:

bangphralism:
กราบขอบพระคุณท่าน ๛][รัตu:][๛
ขอบคุณท่าน โองการยันนะรังสี มากครับที่มาให้ความรู้ที่ถูกที่ควรแก่สมาชิกเว็บบางพระ
หรือแม้แต่กระทั่งผู้เยี่ยมชมที่กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ก็ดี 
 :114: :054: :054: :054: :054: :054: :114:

puttiphong:
ตัวอย่างที่ไม่ดีของผม มาเล่าเพื่อที่ลูกศิษย์ท่านอื่นจะได้ไม่เอาอย่าง ผมไปกราบพระอาจารย์ท่านหนึ่ง (ขอไม่เอ่ยนาม)แล้วขอความเมตตาจากท่านว่าจะเอาอันนั้นอันนี้ ท่านก็ยังมีเมตตาให้เมื่อสักเสร็จพระอาจารย์ท่านกล่าวว่า ขอให้เป็นครั้งสุดท้าย ระหว่างเดินลงจากกุฎิรู้สึกละอายใจที่ได้ทำในสิ่งที่ไม่สมควรและไม่แฟร์กับลูกศิษย์ท่านอื่นด้วย ตั้งใจว่าครั้งหน้าไปจะเข้าไปกราบพระอาจารย์และขอขมาที่ได้ล่วงเกิน

puttiphong:

--- อ้างจาก: nuttawadee ที่ 04 เม.ย. 2554, 03:55:53 ---อยากเข้าไปสักเหมือนกันค่ะ เพราะทุกวันนี้รู้สึกเหมือนโดนรังแก ไม่มีคนคุ้มครอง ถ้าขับรถไปคนเดียว แล้วจะขับรถกลับเองได้มั๊ยค่ะ จะระบมหรือเป็นไข้เลยไม๊
สักที่หลัง กับสักที่ต้นแขน ผู้ที่เคยสักทั้ง 2 ที่ (หลังและต้นแขน) เปรียบเทียบให้ทราบได้มั๊ยค่ะอย่างไหนเจ็บกว่ากัน จริง ๆ แล้วไม่กลัวเจ็บหรอกนะค่ะ เพราะทุกวันนี้ก็เจ็บมากพอแล้ว ทั้งจิตใจและร่างกาย    (ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ)

--- End quote ---
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็น สำหรับผมคิดว่าการสักเหมือนการทดสอบกายและใจของเราด้วยว่าเรามีความอดทนและความเพียรมากเพียงใด ทุกครั้งที่พระอาจารย์เริ่มสักผมจะกำหนดลมหายใจให้เป็นสมาธิ ทำให้ทุกวันนี้เวลาผมนั่งสมาธิผมจะมีความอดทนและนั่งได้นานขึ้น และทุกๆครั้งผมจะคิดเสมอว่า ในชีวิตจริงมีเรื่องให้เจ็บกายและป่วยใจตลอดเวลา เราต้องผ่านพ้นทุกอุปสรรคไปให้ได้ด้วยความดี

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version