ผู้เขียน หัวข้อ: อยากกราบขอขมาครูบาฯ รบกวนศิษย์พี่ให้ความรู้ด้วยค่ะ  (อ่าน 1854 ครั้ง)

ออฟไลน์ lanenacindy

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
สวัสดีค่ะบรรดาศิษย์พี่ทุกท่าน

หนูอยู่ตปท.  ไม่ได้กลับไปงานไหว้ครูปีนี้  บวกกับความคิดว่าของในตัวที่อ.นันท์สักให้นั้นคงได้หลุดลอยกลับวัดไปแล้ว  เพราะคำพูดพร่อย ๆ ไม่ยั้งคิดทีใช้กับฝรั่งตลอด" F... "และหลุดคำพูด  "แมร่......"   หนูต้องการจะกราบขอขมาครูบาฯ ที่นี่ด้วยการตั้งจิตอธิษฐาน จุดธูปกลางแจ้ง  ซึ่งหนูใช้วิธีนี้ตลอดเวลาหนูไม่สบายใจ แต่หนูจุดธูปขอให้เทพยดา ฟ้าดิน คุ้มครองนั้นหนูใช้ 36 ดอก

หนูอยากทราบว่าถ้าต้องการจุดธุประลึกถึงหลวงปู่เปิ่น ครูบาฯ หลวงพี่นันท์ นั้นหนูจะใช้ธูป กี่ดอกดีคะ??? 3  หรือ   9  ดอกดีคะ แล้วต้องมีพิธีบริกรรมคาถาพิเศษ อะไรหรือไม่ รบกวนศิษย์พี่ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ
ศิษย์น้องสะใภ้แดนจิงโจ้

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
F...Y..ไม่มีอะไรเกี่ยวกับบุพการีน่ะครับ แต่ไม่พูดก็จะดีกว่า ทำใจร่มๆ ข้อห้ามไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ถ้าเราตั้งใจครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ถ้าเราพยายามเปลี่ยนคำที่เราจะอุทานออกมาเป็นคำอื่นก็จะดีนะครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
อย่าคิดมากครับ...การที่เปล่งวาจา F.... มันเป็นเรื่องปกติของฝรั่งตาน้ำข้าวครับ
แต่ถ้าเราไม่เปล่งวาจา ว่ากล่าวถึงบุพการีหรือผู้มีพระคุณของเราเอง ไม่มีปัญหาครับ

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ปล. แต่ก็พยายามหลีกเลี่ยงการเปล่งวาจาแบบนั้นก็ดีนะครับ....อิอิิอิ
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
อย่าคิดมากครับ...การที่เปล่งวาจา F.... มันเป็นเรื่องปกติของฝรั่งตาน้ำข้าวครับ
แต่ถ้าเราไม่เปล่งวาจา ว่ากล่าวถึงบุพการีหรือผู้มีพระคุณของเราเอง ไม่มีปัญหาครับ

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ปล. แต่ก็พยายามหลีกเลี่ยงการเปล่งวาจาแบบนั้นก็ดีนะครับ....อิอิิอิ

02; เสริมนิดครับ
" ทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้สงบ...แต่เพื่อความสบายใจก็จุดธูปขอขมา 3 ดอกครับ "  :054: