ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราโหม่ง ตะกร้อ ที่ เพื่อนเตะมาไห้ นี่ของเราจะเสื่อมไหมคับ  (อ่าน 1549 ครั้ง)

ออฟไลน์ tumza1235

• ทุติยะ
  • **
คือว่าผมเปนคนที่ชอบเล่น ตะกร้อ แต่ ผมพึ่งไปสักมา เลยสงสัย เพราะ ตะกร้อเขาไช้ เท้าเตะกัน ยังไงรบกวน พวกพี่ๆ ช่วยชี้แนะ ด้วยคับ ^^

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
คือว่าผมเปนคนที่ชอบเล่น ตะกร้อ แต่ ผมพึ่งไปสักมา เลยสงสัย เพราะ ตะกร้อเขาไช้ เท้าเตะกัน ยังไงรบกวน พวกพี่ๆ ช่วยชี้แนะ ด้วยคับ ^^
ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ผู้ ที่สักยันต์ จะต้องยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดด้วยบุญญาธิการของบูรพาจารย์ คณาจารย์ที่ถ่ายทอดสู่ตัวของคนสักยันต์ไม่ให้เสื่อมคลายความขลัง ต้องถือปฏิบัติในความดี ข้อห้ามต่างๆ ที่มีมาในสมัยโบราณอย่างที่เรียกว่า คนดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผีคุ้ม ปกป้องกันภัย เป็นข้อเตือนสติให้ตะหนักถึงผลกรรมดี กรรมชั่ว

อ้างอิงจาก www.bp.or.th ขอขอบคุณครับ ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับผม  :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ tumza1235

• ทุติยะ
  • **
ครับ ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ pigkolo

• ปัญจมะ
เป็นคนคิดเยอะจริงๆ เลยครับ  :052:
ไม่เสื่อมหรอกครับ แต่โหม่งบ่อยก็ไม่ดี เพราะจะกระทบกระเทือนได้ครับ  :032:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตามพี่ๆข้างบนเลยครับ
อย่าไปตึงมากครับ
มันจะเครียดแล้วมัวมา
นั่งกังวลแบบนี้ ทำใจให้
สบาย ไม่เสื่อมเพราะ
เหตุผลง่ายๆ แบบนี้หรอกครับ
ขอสนับสนุนด้วยครับ
เล่นกีฬา ทำให้ร่างกาย
มีภูมิคุ้มกันที่แข็งแรง

ออฟไลน์ bangkrating

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
พี่ครับ...พี่สืบศักดิ์ ผันสืบ (นักตระกร้อทีมชาติ) สักเต็มหลังเลยครับ ....ทำดีไม่มีเสื่อมครับพี่

ออฟไลน์ Latkrabang_V2

• ตติยะ
อย่าไปตรึงมากครับ เดี๋ยวเครียดนะครับ
แรกๆผมก็เหมือนกัน ตรึงจัดจนเกือบมีปัญหากับคนที่บ้าน

ตอนนี้ยึดถือข้อห้ามหลักๆตามนี้ครับ
ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี