ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีเลี้ยงกุมารเทพครับ  (อ่าน 23574 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนทุกๆท่านเกี่ยวกับวิธีเลี้ยงกุมารเทพขนาดพกติดตัวครับ..พอดีได้รับมาจากนิตยสารเล่มหนึ่งไม่ทราบว่าจะต้องทำพิธีบูชาอย่างไรบ้างครับ..ถวายอะไรบ้าง..ต้องพกติดตัวไว้ตลอด..ไว้ที่บ้าน..ที่ทำงานหรือไว้ในรถได้รึเปล่ารบกวนเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านที่มีข้อมูลแนะนำด้วยครับ..ขอข้อมูลละเอียดหน่อยก็ดีครับ..ขอบคุณมากๆครับ :054: :054:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ benzjeja

• ตติยะ
ตอบ: สอบถามวิธีเลี้ยงกุมารเทพครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เม.ย. 2554, 09:40:47 »
ตามที่ผมทำนะครับ
จุดธูป 16 ดอก บอกเจ้าที่เจ้าทาง
แล้วนำมาบอกกล่าวพระพุทธรูปในบ้านให้ ว่าให้กุมารทองตนนี่ มาช่วยทำมาหากิน (จุดธูป 3)
แล้วจัดหิ้งบูชาให้เขาครับ ให้อยู่ต่ำกว่าพระ

ปล. ถ้าคุณนำกุมาร ขึ้น-ลง รถ ก็ต้องขอให้แม่ย่านางเปิดทางให้ด้วยนะครับ

ขอให้กุมารแสดงฤทธิ์บ่อยๆนะครับ  อิอิ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: สอบถามวิธีเลี้ยงกุมารเทพครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 เม.ย. 2554, 10:01:27 »
รบกวนทุกๆท่านเกี่ยวกับวิธีเลี้ยงกุมารเทพขนาดพกติดตัวครับ..พอดีได้รับมาจากนิตยสารเล่มหนึ่งไม่ทราบว่าจะต้องทำพิธีบูชาอย่างไรบ้างครับ..ถวายอะไรบ้าง..ต้องพกติดตัวไว้ตลอด..ไว้ที่บ้าน..ที่ทำงานหรือไว้ในรถได้รึเปล่ารบกวนเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านที่มีข้อมูลแนะนำด้วยครับ..ขอข้อมูลละเอียดหน่อยก็ดีครับ..ขอบคุณมากๆครับ :054: :054:
การเลี้ยงกุมารทอง รักยม
คาถากุมารทอง
(นะโม 3 จบ)
"นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ จะภะกะสะ จิเจรุนิ นะออแอ โมออแอ พุทออแอ ธาออแอ ยะออแอ มะอะอุ พุทธะสังมิ อิติกุมาโร ประสิทธิเม"
คาถาเรียกกุมารทอง
การถวายขนม น้ำแดงหรืออาหารให้กับกุมาร
“ มา มะ ปะริภุญชันตุ จะมหาภูตา อาคัจฉายะ อาคัจฉามิ เอหิมะมะ มามา ”
วิธีการนำกุมารทองเข้าบ้าน
1. จุดธูปขออนุญาตพระภูมิเจ้าที่ เจ้าทาง
ใช้ธูป 12 หรือ 16 ดอกกลางแจ้งในรั้วบ้าน
จากนั้น แนะนำตัวข้าพเจ้าชื่อ.....อยู่บ้านเลขที่......ขออนุญาตเจ้าที่เจ้าทางสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายแห่งนี้ที่ปกปักษ์รักษาบ้านข้าพเจ้าอยู่ จงเปิดทางเข้า-ออกให้กุมารทองชื่อ............................
จากวัด...........ให้เข้า-ออกบ้านข้าพเจ้าฯได้โดยสะดวก
เพื่อเสริมทรัพย์ เสริมบารมี เฝ้าบ้าน ป้องกันภัย
และช่วยค้าขายให้ข้าพเจ้าให้รวยขึ้น ดีขึ้น ขอให้เจ้าที่จงเปิดทางให้กุมารทองด้วย
2. จุดธูปบอกกุมาร ใช้ธูป 2 ดอกปักกลางแจ้ง - เวลาจะเรียกให้มา จุดธูปบนบานกุมาร(ใช้ธูป 5 ดอก)
-ขอเรื่องค้าขาย
วิธีแนะนำตัวกับกุมาร
พ่อ/แม่ชื่อ........ เจ้าชื่อกุมารทองแม่ตั้งชื่อว่า.......พ่อ/แม่นำเจ้ามาบูชาเพื่อ.......จงให้พ่อสมดังใจ มีเงินใช้ไม่ขาดมือ และคุ้มกันภัย ถ้าได้ดังสมประสงค์ พ่อ/แม่จะซื้อ.........แก่เจ้าเป็นรางวัล เจ้าจงเชิ่อฟังพ่อนะ
(แนะนำบอกกุมารทองอย่าซน อย่าหนีเที่ยว ) **แล้ว จะถวายอะไรให้กินบ้าง
3. ของถวายกุมารทองที่ชอบมีดังนี้ - นมสด น้ำหวาน น้ำแดง น้ำเขียน -น้ำเปล่า โค้ก น้ำอัดลม -ขนมทั่วไป ขนมปังลูกเกด ขนมโบราณ เช่น ทองหยิบ ทองหยอด สาคู - ผลไม้ น้ำผึ้งสด
** น้ำเปล่า **ห้ามขาดจากหิ้ง
วิธีตั้งกุมาร
ห้ามตั้งกุมารทองหันหน้าไปทางทิศตะวันตก ใต้บันได หรือปลายเท้า และห้ามหันหน้าตรงกับประตูห้องน้ำ
***ก่อนนอนทุกคืนต้องสวดคาถาบูชา เพื่อกุมารทองจะได้เชื่อฟัง และศักดิ์สิทธิ์ยิ่งขึ้น
สวดก่อนนอน นะโม 3 จบคาถาท้าวเวสสุวรรณ
อิติปิโสภะคะวา ยมมะราชาโน ท้าวเวสสุวรรณโณ มรณังสุขัง อะหังสุคะโต นะโมพุทธายะ ท้าวเวสสุวรรณโณ จตุมหาราชาชิกา ยักขะพันตาภัทภูริโต เวสสะ พุสะ พุทธัง อรหัง พุทโธ ท้าวเวสสุวรรณโณ นะโมพุทธายะ
คาถาบูชาหลวงพ่อทวด (วัดช้างไห้)

นะโม โพธิสัตโต อาคันติ มายะ อิติ ภควา

คาถาสวดให้กุมารทอง ทุกวัน
หลังไหว้พระสวดมนต์ ทำสมาธิ เสร็จแล้ว

(นะโม 3 จบ)

คาถาชุมนุมธาตุ

โอม นะโม พุทธายะ นะมะพะธะ จะภะกะสะ
เอหิ ปฐวี พรหมมา เอหิ อาโป อินทรา
เอหิ เตโช นะรายะ เอหิ วาโย อิสะรา

(คาถาเรียก) กุมาระจิจา จิเจรุนิ
เอ่ยชื่อกุมารทอง.......จงมา

บูชากุมารทอง (ทั่วไป)

สุวัณโณปิยะกุมาโร มหาภูโต มะหิทธิโก สัพพะทิ
เสสุวัตติโก สัพพะคาเมสุ โคจะโร สัพพะชะนานัง
หะทะเย มหาเตโช ประวัตติโก รัตตะนะตะ เตตะสา
เทวานังอิทธิพะเลนะ กุมาโรจะ มะหิทธิโก
นะมะพะทะ นะโม พุทธายะ จะภะกะสะ จิเจรุนิ
นะออแอ โมออแอ พุทออแอ ธาออแอ ยะออแอ
มะอะอุ พุทธะสังมิ อิติกุมาโร ประสิทธิเม.                                                                                                                                                                 
ขอขอบคุณบทความของ คุณfast อาจะมีประโยชน์กับศิษย์วัดบางพระครับผม

(ผิดถูกประการใด กราบขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับผม)

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เม.ย. 2554, 08:45:17 »
ของผมเป็นกุมารเทพ พี่จุก วัดสวนหลวง ผมถวายแต่พวงมาลัยเองครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 เม.ย. 2554, 08:52:51 »
ผมถ่ายรูปกุมารเทพมาให้ชมครับ...

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เม.ย. 2554, 09:53:21 »
ของผมก็มีกุมารทองของ(หลวงพ่อญาท่านสร้าง)อะครับเนื้อสีดำบูชามา1ตน ตอนดึกๆครับก่อนวันรุ่งขึ้น(ไหว้ครูครับ)พาลูกกุมารเข้าพิธีด้วยครับ ผมบอกคำเดียวว่าสุดยอดครับ(กุมารทองของหลวงพ่อญา) ที่ทำให้ผมและน้องชายรอดปลอดภัย(น้องชายผมมันจะหลับในผมก็จะหลับในด้วย)รอดมาได้จากรถสิบล้อและรถสิบแปดล้อที่ขับแข่งกันมา และก็จะชนตูดรถเก๋งที่จอดติดกันอยู่ไม่อย่างนั้นเรียบร้อย (เหมือนมีคนมาเตือนได้ยินแว่วๆมาในหูพ่อๆระวัง)ผมก็นึกในใจมาว่ารอดมาได้ไง2หนผมก็ งงๆ อยู่ว่าไม่น่าจะรอดนึกในใจขึ้นมาได้ว่าเราบูชากุมารทองมา1ตน+กับผมง่วงนอนๆมากครับ  สงสัยตอนบูชามาผมได้บอกไปว่าไปอยู่กับพ่อให้พ่อแคล้วคลาดปลอดภัยนะลูก (ผมก็เลยเจอเลยครับ) ผมบอกคำเดียวว่าสุดยอดครับ :054: :054: :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 เม.ย. 2554, 12:14:15 »
เลี้ยงงายครับ ลูกชายผมไปรับมาจากกุฎิพระอาจารย์ญา ช่วงก่อนไหว้ครู รับมาช่วยพี่รัก-ยม ช่วยแม่ขายเสื้อผ้า...มีน้ำหวานให้ทานกะขนมหวาน พวกทองหยอด กล้วยน้ำว้า โรตีทอด  ซื้อของเล่น เสื้อผ้า หมวก คือเลี้ยงเหมือนลูก คุยกะเค้าบ่อยๆ และใส่บาตรให้เด็กๆทุกๆเช้าครับ