ผู้เขียน หัวข้อ: อ้ายตัวสั้น ..!!  (อ่าน 8706 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อ้ายตัวสั้น ..!!
« เมื่อ: 23 พ.ค. 2550, 10:21:19 »
 :001: ตะกรุด หลวงพ่อตัด วัดชายนา ครับ หลวงพ่อจะเรียกว่า ไอ้ตัวสั้น เป็นตะกรุดยุคแรก ๆ ที่หลวงพ่อ ทำแจกชาวบ้านที่มาช่วยเทปูน สร้างเมรุ แจกฟรี เป็นน้ำใจที่มาช่วยลงแรงให้วัด
 เรียกกันว่า รุ่นเทปูน หรือ ไอ้ตัวสั้น ประสบการณ์โชกโชน?

มีข้อสังเกต ว่า ตะกรุดยุคแรกๆ ยังไม่มีการตอกโค๊ด? จริง ๆ แล้ว ตะกรุดยุคแรกเลยนั้น เอากระป๋องน้ำอัดลม มาตัดเขียน แล้วม้วนแจก(ไว้จะนำรูปมาให้ชมกันครับ? ทำกันภายใน แต่แจกออกไปแล้ว ประสบการณ์เกิดขึ้นมากมาย? เลยเป็นที่มาขอตะกรุดตะกั่ว ในวันนี้

ตะกรุด ยุคต่อมา ซึ่งก็คงไม่ห่างกันมาก เป็นตะกรุดจารใน จารนอก ตอกโค๊ด รุ่นนี้ละครับ ที่สร้างความฮือฮา..กัน เป็นที่รู้จักกันโดยทั่วไป

มีการตอกโค๊ด ว.ช.น. ไว้เป็นสัญลักษณ์

ดอกนี้ตะกรุดโทน รุ่นแรก ครับ? สร้างจำนวนน้อย ตอกโค๊ด 3 โค๊ด?

ดอกนี้ มหาจินดามณีมนต์ มหาลาภ? เด่นเรื่อง เมตตา-โชคลาภ? ใช้ดีจริงๆ เลย ครับ? เห็นผลเร็วมาก

ตอกโค๊ด ว.ช.น. เช่นกันครับ

มาถึงตะกรุด สุดรัก ดอกนี้(ดอกล่างครับ) ช่วยหลวงพ่อซ่อมแซมโบสถ์เลยได้มา? พิเศษตรงที่ เป็นตะกรุด ๒ ชั้น? ชั้นในเป็นตะกรุดรุ่นแรกจารลงกระป๋องน้ำอัดลมแจก? หุ้มด้วยตะกรุดตะกั่วจารทีหลัง เป็น สองชั้น เลย ครับ

ถ่ายใกล้ๆ ให้ดูตะกรุดเก่าที่ม้วนไว้ข้างใน ครับ จะเห็นว่า เป็นโลหะกระป๋องน้ำอัดลมบางๆ ม้วนไว้ตรงกลาง

ลองถ่ายมุมนี้ บ้าง มือสั่น หง่ะ

จัดเป็นชุดเล็ก ให้ดู ครับ

มาดูชุดกลาง กันบ้าง ดีก่า

รวมมาให้ดู ครับ เรียงจากบนลงล่าง นะครับ
๑.รุ่นตัวสั้น
๒.รุ่นจารนอก-จารใน
๓. รุ่นจากในตอกโค๊ด(หลวงพ่อแจกทีละเป็นกำมือเลย)
๔. ดอกนี้ไม่มีรุ่นครับ เพราะหลวงพ่อนั่งจารให้ทำให้เองเลย
๕. ดอกนี้บูชามาครับ ทำบุญซ่อมโบสถ์  เป็นตะกรุดเก่ายุคแรกๆ ม้วนทับด้วยตะกรุดจารทีหลัง
๖.ต่อด้วยตะกรุดมหามนต์จินดามณี มหาลาภ
๗.ตะกรุดโทน
ท้ายสุด ปลัดขิกรุ่นสอง ครับผม แถมด้วยลูกสะกด ครับ แจกฟรีอีกเช่นกัน

คาถาที่ใช้กับตะกรุด จะเป็นคาถาที่จารไว้ด้านใน ใช้ภาวนาเวลาพกติดตัว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2550, 09:26:47 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ tiilynn

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: อ้ายตัวสั้น ..!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ค. 2550, 01:02:22 »
นับถือครับ สุดยอดแฟนพันธ์แท้ตะกรุด วัดชายนา :001: ดีใจด้วยคับมีของดีมีคุณค่ามากมายจิงๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ค. 2550, 08:13:07 »
สุดยอดครับขอบคุนสำหรับความรู้ครับบ้านอยู่ใกล้วัดรึป่าวครับ ;D

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ค. 2550, 08:44:11 »
สุดยอดจริงๆๆเยอะ ;D

ออฟไลน์ สาลีโข

• ตติยะ
  • "บุคคลผู้ฝึกตนแล้ว ย่อมเป็นผู้ไร้เทียมทาน"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พ.ค. 2550, 11:47:06 »
สวยทุกดอกเลยอะครับพี่ เยี่ยมม

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พ.ค. 2550, 06:43:03 »
สุดยอดคับพี่ สวยมากๆ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

ออฟไลน์ dekbanmi

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พ.ค. 2550, 12:27:22 »
ร้ายกาจ มาก ครับ หุหุ เยี่ยมๆ

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พ.ค. 2550, 05:28:29 »
มีของดีเยอะเเย่ะเลย :o
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ก.ค. 2550, 06:39:46 »
ผมก็มีของท่านอยู่หนึ่งดอกครับ เช่ามาจากเพื่อบ้าน 300 :-* :-*

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
  • บารมีหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ก.ค. 2550, 08:11:12 »
ได้ความรู้เพิ่มเลย

ออฟไลน์ นิว

• ตติยะ
    • MSN Messenger - new_retrospec@msn.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ต.ค. 2550, 08:35:02 »
เยี่ยมเลยครับพี่
ทำดีไว้ก่อน  พ่อสอนไว้