ผู้เขียน หัวข้อ: มีดหมอรุ่นแรกหลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม  (อ่าน 4093 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
มณฑป วัดดอนยายหอม สร้างในสมัยของพระราชธรรมาภรณ์(หลวงพ่อเงิน) พ.ศ.๒๕๐๙ (สร้างพร้อมกับกุฏิยายหอม)

โดยหลวงพ่อเงินท่านมีดำริให้สร้างเพื่อประดิษฐานรอยพระพุทธบาทจำลอง ไว้ให้สาธุชนได้สักการะบูชา

("เนื่องด้วยในขณะนั้นหลวงพ่อมีอายุมากและสุขภาพร่างกายไม่ค่อยแข็งแรง เกรงว่าจะสนองศรัทธาญาติโยมได้ไม่ทั่วถึง

หลวงพ่อเงินท่านจึงคิดหาทางให้ผู้มีทุกข์ร้อนที่มาหาถึงวัดได้มีทางระบายทุกข์ กับให้มีสถานที่สำหรับเคารพสักกระประจำวัดด้วย" -

ความเห็นจากคณะศิษย์จัดพิมพ์หนังสืออนุสรณ์ทำบุญอายุ ๘๐ ปี หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม)

ครั้นเวลาล่วงเลยมา มณฑปที่ประดิษฐานรอยพระพุทธบาทจำลองนี้ ก็ได้ชำรุดทรุดโทรมลงไปตามลำดับ

ต่อมาในปี พ.ศ.๒๕๕๒ ท่านพระครูสังฆรักษ์อวยพร รองเจ้าอาวาสวัดดอนยายหอม จึงได้บูรณะมณฑปประดิษฐานรอยพระพุทธบาทจำลองขึ้นใหม่

และในการนี้เอง หลวงพ่ออวยพรท่านได้นำเหล็กเก่าจากมณฑปประดิษฐานรอยพระพุทธบาทจำลองนี้ มาทำเป็นมีดหมอ เพื่อหาทุนบูรณะปฏิสังขรในครั้งนี้

จำนวนการสร้างมีแค่ ๒๐๐ เล่ม (ปัจจุบันหมดแล้วเหลือเพียงตำนาน) ตัวด้าม-ปลอกทำจากไม้ หุ้มเงินแท้ ใบมีดรันนัมเบอร์ 1-200 หลวงพ่อจารเองทุกเล่ม

หลวงพ่ออวยพร อฐิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยว และนำเข้าทุกพิธีที่ท่านได้รับนิมนต์ให้ไปนั่งปรกอฐิษฐานจิตตลอดพรรษา

นำภาพมาให้ชมกันครับ

พระครูสังฆรักษ์อวยพร ฐิติญาโณ รองเจ้าอาวาสวัดดอนยายหอม จ.นครปฐม

:114: :114: :114:นำมาลงไว้เป็นเพื่อศึกษานะครับ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
สุดยอดมากๆครับท่าน เข้มขลัง สวยงามมากๆครับผม 25; 25;

ขอขอบคุณท่าน ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) ที่นำภาพวัตถุมงคลมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชมครับ :054: :054:

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ เพื่อเป็นความรู้ ขอบคุณครับผม) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เป็นของดีที่หาชมได้ยากมากครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชมครับ............. :090: :090: :114: :090: :090:.................

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
เห็นแล้วชอบเลยครับ :077:
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
ขอบคุณมากครับที่นำวัตถุมงคลของหลวงพ่ออวยพร ที่หายากมาให้ชม :015:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ :114:

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
สวยมากครับ
ไม่ทราบว่ายังจะพอมีให้เช่าอีกมั้ยครับ??
 ขอบคุณครับ
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ