ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อทอง วัดสำเภาเชย มรณภาพแล้ว  (อ่าน 3322 ครั้ง)

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
หลวงพ่อทอง  วัดสำเภาเชย  มรณภาพแล้ว เมื่อวันที่ 26 เมษา 2554

ที่โรงพยาบาลกรุงเทพหาดใหญ่ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา ผู้สื่อข่าวได้รายงานว่า พระศีลมงคล หรือ หลวงพ่อทอง สรลสุวัณโณ เจ้าอาวาสวัดสำเภาเชย อ.ปะนาเระ จ.ปัตตานี ได้ละสังขารด้วยวัย 94 ปี พรรษา 76 ด้วยโรคชราภาพ ซึ่งเข้ารับการรักษายังโรงพยาบาลกรุงเทพหาดใหญ่ เป็นเวลากว่า 1 เดือนมาแล้ว ท่ามกลางความเศร้าโศกเสียใจของบรรดาศิษยานุศิษย์ จำนวนมาก ที่ทราบข่าว โดยขณะนี้กำลังอยู่ในระหว่างการเตรียมเคลื่อนศพกลับยังวัดสำเภาเชย เพื่อประกอบพิธีพระราชทานน้ำหลวงอาบศพ

ผู้สื่อข่าวได้รับรายงานเพิ่มเติมเจ้าหน้าที่โรงพยาบาล ถึงสาเหตุการเสียชีวิต ของหลวงพ่อทอง เกิดจากสาเหตุเลือดออกมากภายในสมอง เนื่องจากเส้นเลือดในสมองแตก ซึ่งก่อนหน้านี้ เคยเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลมากว่า 1 เดือนแล้ว จนอาการดีขึ้นแล้ว ออกจากโรงพยาบาล ก่อนที่จะกลับเข้ารับการรักษาอย่างเร่งด่วน เมื่อวานนี้ (25 เม.ย.)

ที่มา
http://www.innnews.co.th/local.php?nid=282264

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: หลวงพ่อทอง วัดสำเภาเชย มรณภาพแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 เม.ย. 2554, 08:10:10 »
กราบนมัสการหลวงพ่อทอง ร่วมไว้อาลัยด้วยครับ.

ขอบคุณสำหรับข่าวสารนะครับ.

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: หลวงพ่อทอง วัดสำเภาเชย มรณภาพแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 เม.ย. 2554, 08:17:13 »
กราบนมัสการหลวงพ่อทองด้วยครับ  :054: :054:
ขอไว้อาลัยด้วยนะครับ
เมื่อวาน หลวงพ่อท่านเลิบ วัดทองตุ่มน้อย อ.ทุ่งตะโก จ.ชุมพร ท่านก็ละสังขารครับ
ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ ได้ยินแล้วตกใจมากๆครับ 

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 เม.ย. 2554, 08:44:41 »
ขอร่วมไว้อาลัยแด่การจากไปของ หลวงพ่อทอง สรลสุวัณโณ วัดสำเภาเชย ด้วยความอาลัยอย่างยิ่งครับ 23; 23;

ขอขอบคุณท่าน phattharaphong  ที่แจ้งข่าวให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ทราบครับ :054: :054:

(ขออนุญาตเข้ามาร่วมไว้อาลัย ขอบคุณครับผม) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 เม.ย. 2554, 09:04:40 »
กราบนมัสการหลวงพ่อครับ

ผมว่า อีกไม่นาน เกจิอีกหนึางองค์ ที่ราบสูง อาจจะ ละสังขาร อีกองค์นะครับผม ปีนี้ มี พระเกจิ ละสังขารหลายองค์ แน่เลยครับผม

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 เม.ย. 2554, 11:53:39 »
สิ้นพระเกจิอีกแล้วครับ :065:

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 เม.ย. 2554, 11:58:12 »
ขอร่วมไว้อาลัยแด่การจากไปของ หลวงพ่อทอง สรลสุวัณโณ วัดสำเภาเชย ด้วยครับ
[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 เม.ย. 2554, 10:29:25 »
ขอกราบไว้อาลัยแด่หลวงปู่ทอง วัดสำเภาเชย ด้วยครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ NOPPANUCH

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 เม.ย. 2554, 10:41:37 »
กราบนมัสการหลวงพ่อทอง

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 เม.ย. 2554, 12:03:05 »
ขอกราบไว้อาลัยหลวงพ่อทอง วัดสำเภาเชย ด้วยครับ............ :089: :089: :114: :089: :089:...............

ออฟไลน์ naiwongsapat

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 เม.ย. 2554, 01:40:50 »
ขอน้อมกราบมนัสการหลวงปู่ด้วยความเคารพอย่างสูง

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 เม.ย. 2554, 03:47:28 »
กราบนมัสการหลวงพ่อครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 เม.ย. 2554, 02:19:13 »
กราบนมัสการ หลวงปู่ทอง ครับ ..  :054: :054: :054:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 เม.ย. 2554, 02:45:46 »
ขอแสดงความไว้อาลัยด้วยนะครับ ...  :054:

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 เม.ย. 2554, 12:33:37 »
ขอกราบไว้อาลัยหลวงพ่อทอง วัดสำเภาเชย ด้วยความเคารพอย่างสูง  :054: :054:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 เม.ย. 2554, 08:02:12 »
ขอกราบไว้อาลัยด้วยนะครับผม
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 เม.ย. 2554, 08:36:54 »
ขอกราบไว้อาลัยต่อการจากไปของหลวงพ่อด้วยค่ะ
พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง มาตาปิตุโร อาจาริโย

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 เม.ย. 2554, 11:44:33 »
 :074:
กราบไว้อาลัยหลวงปู่ทองครับ
ยังไม่มีพระท่านเลยซักชิ้น ว่ารอปีนี้แต่ไม่ทัน  :070:

ใครพอเมตตาได้บ้างง่าครับ