ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติเผยเเพร่เรื่องราวเกี่ยวกับการสร้างตระกรุดหนังเสือหลวงปู่เเย้มวัดตะเคียน  (อ่าน 2289 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
นานๆเข้ามาทีเลยขอนำเรื่องราวการ สร้างตระกรุดหนังเสือของหลวงปู่เเย้ม วัดตะเคียนมาให้พี่ๆน้องๆในที่นี้ได้ทราบกัน เเละเพื่อเป็นการเผยเเพร่เกียรติคุณของหลวงปู่เเย้ม วัดตะเคียนเเก่ทุกท่านที่รักเคารพ ศรัทธา ในองค์หลวงปู่ครับ                                                                                                                                                                                                                        การสร้างตะกรุดหนังเสือ หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน
   ตะกรุดหนังเสือหลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน จ.นนทบุรี
การจารตะกรุดของท่าน ท่านจะถือเรื่องของฤกษ์ยามเป็นสำคัญที่สุด
ส่วนในวันเสาร์ ๕ ปี ๕๐ เป็นเพียงแค่ฤกษ์งามยามดี ที่ฤกษ์พิเศษ
เท่านั้น แต่ปกติแล้วท่านจะมีเวลาฤกษ์งามยามดีประจำตัว(เพชรฆาตฤกษ์) ที่ยึดถือมาแต่โบราณ ยามในแต่ละวัน ท่านจะอาศัยยามอุบากอง หรือ ยามพม่าแหกทัพ ซึ่งท่านยึดถือมาก และใช้เป็นประจำจนถึงกับท่านสักเหมือนคล้ายสักยันต์เป็นรูปตารางเวลาของยันต์อุบากองไว้ ที่หน้าขาของท่าน ก็มักได้ยินท่านพูดว่า เวลานี้สองศูนย์ พูนสวัสดิ์ ท่านก็จะลงมือจารตะกรุดหนังเสือเลย แต่ถ้าช่วงเวลาไหน เป็นวันไม่ดีหรือยามไม่ดีด้วยแล้ว ท่านจะไม่เขียนเลย

ก่อนนี้การทำตะกรุดหนังเสือท่านจะใช้ให้ลูกศิษย์ตัดหนังออกเป็นชิ้นๆ ตามขนาดของตะกรุด ครั้งละไม่กี่ดอก พอมาระยะหลัง สุขภาพท่านไม่ค่อยดี โดยเฉพาะปอด จากการที่ท่านชราภาพ จึงไม่ตัดหนังเสือเป็นชิ้นๆ เพราะกลัวว่าเศษของขนเสือจะปลิว แล้วท่านจะสูดเข้าไป เป็นอันตรายต่อสุขภาพของท่าน ระยะหลังจึงใช้วิธี ตีเป็นตารางแบบตารางหมากรุก แล้วท่านก็จารยันต์ไปตามช่องแต่ช่องจนหมด การจารตะกรุดส่วนใหญ่ เพื่อความสะดวกเขียนง่ายจึงใช้ปากกา
เมจิก มีทั้งหมึกดำ หมึกแดง และหมึกน้ำเงิน ซึ่งเป็นปากกาเมจิกแบบลบไม่ได้

เมื่อเริ่มลงมือจารตะกรุด ก่อนจารท่านจะกราบไหว้บูชาพระพุทธรูป หลวงพ่อธรรมจักรที่ท่านนับถือ เป็นชีวิตจิตใจก่อน ( พระพุทธรูปยืน ปางห้ามญาติ ) จากนั้นท่านก็จะเอาปากกา มาเสกก่อน เพื่อให้ปากกานั้นเป็นเหล็กจารศักดิ์สิทธิ์ เมื่อเขียนยันต์ซึ่งหลวงปู่ เรียกว่า เส้นสายพระโลหิตของพระพุทธเจ้า ก่อนจะทำอะไรจึงต้องขออนุญาต เพื่อให้เกิดความสัมฤทธิผลซะก่อน โดยท่านเสกปากกา ด้วยบทที่ว่า นามมะนัง สมาโส ยุตตะโถ ยุตตะถะแห่งนามมะ ชื่อว่า นะโมพุทธายะ ปัญจอักขระ กะโรโหติ สัมภะโว จงบังเกิดเป็นนะโมพุทธายะ จากนั้นท่านก็จะจารยันต์ ซึ่งเรียกว่ายันต์มหาเบา เป็นตัว อะ รูปคล้าย ร- เรือ ๒ ตัว และมีวงกลมล้อมรอบ ๓ วง ตอนท่านเขียนยันต์เป็นตัวอะ ท่านจะว่าด้วยคาถายันต์มหาเบา ว่าดังนี้ ปะถะมัง ปะฉะการัง พระอะระหัง ........ พระระโหถาปะการะยัง พระอะระหัง ........

เมื่อจบเขียนตัว อะ ท่านก็จดปากกาเพื่อวงกลมต่อ ๓ วง โดยท่านเขียนจะกลึงด้วยบทที่ว่า พุทธัง ปิดตุอุดทวารัง พระอะระหัง ปิดตุอุดทวารัง อุด ธัมมัง ปิดตุอุดทวารัง พระอะระหัง ปิดตุอุดทวารัง อุด สังฆัง ปิดตุอุดทวารัง พระอะระหัง ปิดตุอุดทวารัง อุด ทุกดอกท่านจะจารด้วยบทนี้หมด ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นยันต์มหาเบาเป็นหลัก แต่ถ้าจะมียันต์พิเศษขึ้นมา ท่านอาจจะจารเพิ่มว่า มะโมพุทธายะ และ นะมะพะทะ ธาตุทั้ง ๔ ก็แค่นั้นเอง

เมื่อท่านจารเสร็จ ท่านก็จะปลุกด้วยบทเสือสังมังสะ จนบังเกิดเป็น………………เหตุที่ท่านต้องปลุกหนังเสือก็เพราะว่า เสือมันเป็นสัตว์เดรัจฉานที่มีตบะ มีเดช มีบารมี ซึ่งส่วนใหญ่จะตายโหง ถูกยิง ไม่มีหรอกที่แก่ตาย วิญญานพวกนี้จึงแรงมาก ถึงสังขารจะแตกดับไปแล้ว แต่ธาตุรู้ วิญญานเขายังมีอยู่ ท่านก็จะสะกดนำเอาธาตุรู้หรือภูติพวกนี้ให้คลายฐิทิ ให้มาร่วมบุญ ร่วมกุศลกับท่านเพราะสังขารของเขาสามารถเกื้อ *** ลสร้างถาวรวัตถุให้เกิดในพุทธศาสนานี้ได้ เป็นมหากุศลกับเขาขึ้นไปอีก

การปลุกของท่าน ก็คือการปลุกธาตุรู้ของเขา หมายถึงเสือขึ้นมา เพื่อให้สำแดงพลัง เกิดอาการเหมือนกับวิญญานเทพ ดลบรรดาลให้บังเกิดฤทธิ์นานาประการ โดยมีตัวยันต์มหาเบา เป็นตัวกำกับว่าให้เกิดฤทธิ์ไปทางใด ซึ่งยันต์ของหลวงปู่ส่วนใหญ่จะมีฤทธิ์ไปทางอยู่ยงคงกระพัน เพราะหลังจากท่านปลุกเสือขึ้นมา ท่านจะอัดพุทธคุณด้วยบทที่ว่า นะอุดโลก โมอุดดิน พุทดับไป ธามิให้ออก ยะปิดปากกระบอก อะระหัง ปิดสะ ด้วยนะโมพุทธายะฯ และอีกบทหนึ่ง ซึ่งท่านเรียกว่านะระเบิด ว่าดังนี้ นะอุด โมอัด พุทยัดธายัน ยะดันอิติแตก แยก อิกะวิติ ยิงไปกระบอกแตก
ขอขอบคุณบทความจากคุณพี่คนนนท์ จากpantownกลุ่มคนนนท์ค้นหาพระเกจิครับ

อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
เยี่ยม ครับผม ก็ นับถือท่านมากครับพระเครื่องของท่านผมก็มีไว้มาก  :016: ขอบ คุณที่นำมาให้ความรู้นะครับ

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
ขอบคุณสำหรับบทความมากค่ะ สำหรับตัวเราเองก็นับถือหลวงปู่เหมือนกัน ทัวร์บุญสงกรานต์ปีนี้แวะไปเที่ยวงานสรงน้ำพระที่วัดตะเคียนมาด้วย
กราบนมัสการหลวงปู่แย้มค่ะ เห็นหลวงพี่บอกหลวงปู่อยู่โรงพยาบาลไม่รู้ตอนนี้ออกจากรพ.รึยัง ขอให้หลวงปู่หายไวๆค่ะ
อยากได้ตะกรุดเสือปืนแตกดอกเล็กน่ะค่ะ ไปช่วงสงกรานต์ที่วัดบอกหมดแล้วรุ่นใหม่อาจจะออกช่วงต้นเดือน พค. ต้องลองติดตามดูค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2554, 07:53:07 โดย jidarsarika »
พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง มาตาปิตุโร อาจาริโย

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เยี่ยม ครับผม ก็ นับถือท่านมากครับพระเครื่องของท่านผมก็มีไว้มาก  :016: ขอบ คุณที่นำมาให้ความรู้นะครับ

นำมาให้ชมเป็นบุญตาหน่อยครับผม

ขอบคุณสำหรับบทความมากค่ะ สำหรับตัวเราเองก็นับถือหลวงปู่เหมือนกัน ทัวร์บุญสงกรานต์ปีนี้แวะไปเที่ยวงานสรงน้ำพระที่วัดตะเคียนมาด้วย
กราบนมัสการหลวงปู่แย้มค่ะ เห็นหลวงพี่บอกหลวงปู่อยู่โรงพยาบาลไม่รู้ตอนนี้ออกจากรพ.รึยัง ขอให้หลวงปู่หายไวๆค่ะ
อยากได้ตะกรุดเสือปืนแตกดอกเล็กน่ะค่ะ ไปช่วงสงกรานต์ที่วัดบอกหมดแล้วรุ่นใหม่อาจจะออกช่วงต้นเดือน พค. ต้องลองติดตามดูค่ะ

หลวงปู่ยังอยู่โรงพยาบาลอยู่เลยครับ ตะกรุดเสือปืนแตกไม่มีนะครับ ถ้ามีก็เสือปืนแตก ตำนานวัดตะเคียน ช่วงเดือน พค. วันที่11
ถ้าจำไม่ผิดเป็นวันเกิดหลวงปู่นะครับ มีของดีออกแน่ๆเลย  :001:

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
อ่า...ใช่ค่ะเสือปืนแตกไม่ใช่ตะกรุดเสือปืนแตกขอโทษที ขอบคุณ คุณumpawan สำหรับข่าวสารค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2554, 09:48:17 โดย jidarsarika »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ขอนอกเรื่องนิด กรรมการวัดตะเคียน กำหนดราคาทำบุญ ตะกรุดหนังเสือ ไม่ใช่ราคาน้อยๆ นะตรับท่าน รากหญ้าหมดสิทธิ์
ตะกรุดหนังเสือ วัดบางพระ ต่ำสุด 200 บาท
ผิดพลาดขออภัย ครับท่าน