ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เป็นวันสำคัญอีกวันนึงครับ  (อ่าน 2829 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
....สวัสดีครับ วันนี้เป็นวันสำคัญอีกวันนึงครับ เป็นวันคล้ายวันมรณะภาพของ "พระพุทธวิริยากร (หลวงพ่อตัด ปวโร)" ครบ2ปีแล้วที่หลวงพ่อจากพวกเราไปไม่มีวันกลับ ขอกราบนมัสการหลวงพ่อตัด วัดชายนาด้วยครับ.....  :054: :054: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2554, 05:14:42 โดย umpawan »

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: วันนี้เป็นวันสำคัญอีกวันนึงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พ.ค. 2554, 05:15:15 »
กราบนมัสการ พระพุทธวิริยากร (หลวงพ่อตัด ปวโร)วัดชายนา ครับผม :054:

ขอขอบคุณท่าน umpawan ที่นำภาพมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชมครับผม :016: :053: :015:

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ ขอบคุณครับผม) :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2554, 05:17:12 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ตอบ: วันนี้เป็นวันสำคัญอีกวันนึงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พ.ค. 2554, 07:49:36 »
 กราบนมัสการ หลวงพ่อตัดครับผม  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พ.ค. 2554, 09:01:52 »
กราบนมัสการ หลวงพ่อตัดครับ ตะกรุดของท่านแต่ละรุ่นเหนียวอย่าบอกใคร  :005:
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ machanu

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ค. 2554, 09:02:06 »
กราบนมัสการหลวงพ่อตัดครับ... :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ค. 2554, 09:35:27 »
ขออนุญาต คุณ umpawan
ขอลงประวัติของหลวงพ่อ เพื่อศึกษาครับ :054:
-----------------------
ประวัติ

พระพุทธวิริยากร (ตัด ปวโร) หรือ หลวงพ่อตัด ปวโร สมณศักดิ์เดิมคือ พระครูบวรกิจโกศล อดีตเจ้าอาวาส วัดชายนา อำเภอท่ายาง จังหวัดเพชรบุรี เป็นพระเกจิอาจารย์แห่งลุ่มแม่น้ำเพชรรูปหนึ่ง
พระพุทธวิริยากรมรณะภาพ เมื่อวันที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2552 สิริอายุ 77 ปี 57 พรรษา

พระพุทธวิริยากร (ตัด ปวโร) เป็นพระเกจิที่มีวิชาอาคมในด้านปลุกเสกเครื่องรางของขลังไม่ว่าตะกรุดหรือปลัด  ท่านเป็นพระที่ชอบเรียนวิชาอาคมมาก สนใจตั้งแต่ยังหนุ่ม ท่านบอกว่า "สมัยก่อน ปี 2496 เอาหมด เอาทุกอย่างที่ไหนเขาว่าดีไปหมด ในกระจิวนี้ไปขอเรียนมาหมด..." พูดง่ายๆว่าตำราเก่าๆในจังหวัดเพชรบุรีนี้ท่านเรียนมาหมดครับ แต่ท่านไม่ค่อยคุยโอ้อวด
ท่านเรียนวิชาการทำ "ตะกรุด" จาก ล.พ.ทอง อยู่ที่วัดเขากระจิวและ เรียนตำราของ ล.พ.กริช ที่ตกทอดมาซึ่งเป็นพระยุคเก่าเป็นอาจารย์สาย ล.พ.กุน วัดพระนอน เรียนทำ "ปลัด" จาก ล.พ. ชุ่ม วัดกุฏิบางเค็ม ซึ่งมีเคล็ดลับว่าให้ใช้ "ไม้ผูกคอตาย ทำถึงจะดี" และ ท่านยังได้เดินทางไปต่อวิชากับ ล.พ.ทองศุข วัดโตนดหลวง รวมทั้งอีกหลายอาจารย์

ท่านเป็นพระที่ใฝ่หาความรู้วิชาอาคมต่างๆ อย่างจริงจัง วัตถุมงคลของท่านนั้นทำเพื่อแจกและให้แก่ผู้ร่วมทำบุญบูรณะวัดอย่างแท้จริง หลวงพ่อไม่อวดตน ไม่ให้สัมภาษณ์หรือนำเรื่องของท่านและวัตถุมงคลไปลงหนังสือ หรือรายการโทรทัศน์ใด ๆ ทั้งสิ้น วัตถุมงคลของท่านจึงมีชื่อเสียงจากประสบการณ์ปากต่อปาก ไม่มีสื่อภายนอกมาเป็นตัวช่วย ปฏิปทาที่ประทับใจผมมากก็คือ หลวงพ่อท่านแจกฟรี ในช่วงที่ตะกรุดยังไม่ดังมากมายขนาดนี้ ใครไปวัดชายนา กราบท่าน ท่านแจกทั้งนั้น ถ้าท่านไม่อยู่ก็จะมีลูกศิษย์ท่านคอยนั่งแจกทั้งวัน ในส่วนวัตถุมงคลที่อยู่ในตู้ให้ทำบุญนั้น หลวงพ่อจะสร้างวัตถุมงคล เพื่อนำปัจจัยที่ได้มาซ่อมแซมบูรณะโบสถ์ ซึ่งมีพระกริ่ง พระผง รูปเหมือนและเหรียญ มีประชาชนไปบูชาทำบุญกับท่านไม่ได้ขาด แต่พอปัจจัยที่ได้ในการบูรณะโบสถ์พอเพียงแล้ว หลวงพ่อท่านจะสั่งปิดตู้งดบูชา ผมเคยไปกราบท่านตั้งใจว่าจะไปบูชาวัตถุมงคลของท่านที่ออกให้บูชาซ่อมโบสถ์ ปรากฏว่าไม่มีตู้วัตถุมงคล ถามลูกศิษย์ที่วัด บอกว่า หลวงพ่อสั่งให้เลิก ได้เงินพอซ่อมโบสถ์แล้ว ไม่ต้องหาเงินแล้ว ถ้าอยากได้เข้าไปกราบแล้วบอกท่าน ท่านจะแจกให้เอง ผมจึงเข้าไปกราบหลวงพ่อแล้วถามว่า ทำไมไม่มีวัตถุมงคลให้บูชา หลวงพ่อท่านบอกว่า พอแล้วซ่อมโบสถ์ได้แล้ว อยากได้อะไรก็มาเอาไป แล้วท่านก็หยิบเหรียญมาแจก พร้อมพระขุนแผนเนื้อดินเผาอีก 2 กำมือ มานับตอนจะกลับได้มาต้ง 14 องค์เลยทีเดียว หลวงพ่อเมตตามากครับ ไม่ได้ทำของเพื่อพุทธพาณิชย์  อีกทั้งทางวัดกำลังสร้างหอฉันหลังใหม่ด้วย จึงมีวัตถุมงคลให้เปลี่ยนอีกครั้ง เพื่อนำเงินมาสร้างหอฉัน ส่วนตะกรุดก็แจกไม่ไหวแล้วครับ ท่านให้ช่วยค่าตะกั่วดอกละ 100 บาท ช่วงไหนตะกั่วขาดตลาดหลวงพ่อจะให้เปลี่ยนได้แค่ คนละ 1 ดอกเท่านั้น แต่ถ้ามีตะกั่วก็แล้วแต่จะเปลี่ยนกันครับ มากน้อยได้ทั้งนั้น แต่ภาพที่เคยเห้นหลวงพ่อตัด นั่งแจกตะกรุดคงหาดูได้ยากแล้วละครับ เพราะคนไปกันมากมาย ทุกวัน

ภายหลังในปี พ.ศ. 2548 - พ.ศ. 2550 หลวงพ่อท่านได้รับบริจาคเครื่องปั๊มจึงได้นำมาใช้สร้างตะกรุดแล้วให้ประชาชนเปลี่ยนโดยขอให้ช่วยค่าตะกั่ววัดดอกละ 100 บาท โดยตะกรุดปั๊มนั้นจะเป็นตะกรุดมหาอุต ตะกรุดยันตรี และแผ่นเพชรพญาธร ส่วนตู้บูชาวัตถุมงคลนั้นกลับมาเปิดแบบถาวรแล้วโดยรายได้จะนำเงินเข้าบำรุงวัดและบริจาคให้กับผู้ที่ขอความช่วยเหลือเป็นราย ๆ แล้วแต่โอกาส
และในวโรกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ในวันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2551 หลวงพ่อตัดได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็น พระราชาคณะชั้นสามัญที่ "พระพุทธวิริยากร"

วัตถุมงคล หลวงพ่อตัด วัดชายนา จ.เพชรบุรี http://www.itti-patihan.com/pramai7.php

ที่มา
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พ.ค. 2554, 09:46:34 »
กราบนมัสการ หลวงพ่อตัดครับ ตะกรุดของท่านแต่ละรุ่นเหนียวอย่าบอกใคร  :005:

ขอบพระคุณครับของท่านมีประสพการณ์ทุกรุ่นที่ดังจริงๆก็"ตะกรุดในบาตร"นี่แหละ จากแจกฟรี เป็นดอกละ 100 มีประสพการณ์กันมากและมีงานที่นิมนต์ท่านไปปลุกเสกท่านก็นำตะกรุดในบาตรใส่ถังไปแจกด้วยเสมอๆ สำหรับตะกรุดท่านที่วัดยังมีอยู่หลายรายการ มีตะกรุดในบาตร ตะกรุดยันต์ตรี ตะกรุดราชาฤก ฯ แล้ววัตถุมงคลรุ่นอื่นๆ ยังมีเหลืออยู่นะครับ ผมไปมาครั้งล่าสุดช่วง 2 เดือนที่แล้ว วัดเงียบมากเลยครับ ไม่เหมือนแต่ก่อน มีคนมากราบหลวงพ่อไม่ขาดสาย คึกครื้นมากครับ

:089:  :089:  :089: ขอขอบคุณรูปภาพจากเว็บ คุยกับลูกลุงเยี่ยม ด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ  :089:  :089:  :089:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2554, 09:50:25 โดย umpawan »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 03:02:34 »
ขอบคุณครับ......... :090: :090: :114: :090: :090:..................

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 07:47:44 »
ท่านไม่ได้เก่งเพียงวิชา ตะกรุดนะครับ ปลัดขิก ของท่าน ก็ ใช้ได้ดี ด้วยนะครับ ไม้ผูกคอตาย มีชื่อ เขียนไว้ด้วยครับ

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 08:12:08 »
ท่านไม่ได้เก่งเพียงวิชา ตะกรุดนะครับ ปลัดขิก ของท่าน ก็ ใช้ได้ดี ด้วยนะครับ ไม้ผูกคอตาย มีชื่อ เขียนไว้ด้วยครับ

ปลัดขิกท่านสุดยอดมากเลยครับ ยิ่งเป็นปลัดไม้ผูกคอตาย หายากมากเลยครับ พระเครื่องประเภทเหรียญของท่านก็ได้รับความนิยมเช่นกัน เหรียญรุ่นแรกของท่านก็ได้รับความนิยม และ ราคาแพง + มีของปลอม หรือไม่ก็เหรียญเลื่อนรุ่นแรก ปี48  รูปหล่อรุ่นแรกปี40 ของท่านใช้ดี สุดยอดมากครับ  :016: :016:

ออฟไลน์ bluebatov

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาเป็นที่ตั้ง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 09:07:04 »
ด้วยความศรัธาขอกราบนมัสการ หลวงพ่อตัด  ปวโร วัดชายนา ด้วยความเคารพครับ
บารมีหลวงพ่อเปิ่น