ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องราง เสื่อมได้ด้วยเหรอคะ แล้วถ้าเสื่อมจะเสื่อมเพราะอะไรบ้าง  (อ่าน 18178 ครั้ง)

ออฟไลน์ snowwhite

• ตติยะ
    • MSN Messenger - snowwhite_1808@hotmail.com
ได้ยินมาว่า เครื่องรางที่เราบูชาติดตัว เสื่อมได้ด้วยเหรอคะ

แล้วจะเสื่อมเพราะอะไรได้บ้าง

ถ้าเสื่อมแล้วต้องทำอย่างไรคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  :054: :054:
คิดดี ประพฤติดี พระคุ้มครอง

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมคิดว่าจิตคิดกระทำมั้งครับ คิดว่าอยากงั้น
ผิดพลาดขออภัยครับ  :054: :054: :054:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
ในความเชื่อส่วนตัวนะครับ เสื่อมได้ครับ
เพราะเท่าที่ทราบมาตั้งแต่รุ่นคุณตาคุณยาย ท่านให้พระเครื่องหรือเครื่องรางของขลัง
ท่านก็จะบอกว่า อย่าลอดราวผ้า อย่าเอาของต่ำขึ้นสูงกว่าหรือข้ามหัว(ข้อห้ามต่างๆคนโบราณถือปฎิบัติมานานแล้ว)
ตัวผมเองเวลาใส่พระก้อไม่ลอดราวผ้าไม่เอาของต่ำสูงกว่าหรือข้ามหัว(ถึงไม่ใส่พระก็ทำตามคำคนโบราณครับ...อิอิอิ)

ยกตัวอย่าง ห้ามขึ้นเหยียบหน้ารถ ห้ามขึ้นนั่งกระโปรงหน้ารถ ห้ามค่อมล้อหรือหน้ามอตอร์ไซร์ ฯลฯ
เพราะรถมีแม่ย่านางคุ้มครอง บางคนมีเครื่องรางต่างๆอยู่หน้ารถ ถ้ากระทำการใดๆแล้ว(สิ่งที่กล่าวมา)จะทำให้เกิดอุบัติเหตุหรือของเสื่อม(เป็นความเชื่อโบราณที่ถือปฏิบัติมาจนถึงปัจจุบัน)

วิธีแก้เท่าที่รู้
ก็สวดมนต์กราบไหว้ขอ ขมาสิ่งนั้นๆ หรือเอา เครื่องรางนั้นๆไปให้ พระอาจารย์ปลุกเสกอีกครั้งหรือนำไปเข้าพิธีกรรมทางศาสนา
***ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ(เป็นความเชื่อส่วนตัวครับ)***

ปล. เครื่องรางของขลังทุกชนิดมีข้อห้ามครับ ลองศึกษาดูครับ(รอผู้รู้ช่วยตอบอีกครั้งครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2554, 03:09:43 โดย Nagasia »
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
พุทธคุณ ในวัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง 36; 36;

ข้าพเจ้าคิดว่า วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ไม่เสื่อมง่ายๆแน่ครับ จิตมนุษย์เท่านั้นที่เสื่อมลงครับ 29;

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณครับผม) :054: :054: ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับผม :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
เคารพบูชากราบไหว้เป็นประจำ ข้อห้ามถ้าเราไม่เจตนาหรือบางครั้งต้องลอดลาวตากผ้าคงไม่เสื่อมหลอกครับ ถ้าอย่างงั้นคงไม่ต้องทำอะไรแล้วครับความคิดส่วนตัวผิดถูกขออภัยครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เครื่องรางพระเครื่องไม่มีเสื่อมหรอกครับ มีแต่คำว่าศรัทธาของคนบูชาจะเสื่อมไปเองครับ

"พระแตกหักเป็นผงก็บูชาได้ เสกแล้ว แล้วกันไม่มีเสื่อม"
"คนไม่ทำความดี ห้อยพระก็เหมือนห้อยกระเบื้อง"
"ถ้าพระเสื่อม ฉันก็เสื่อมไปด้วยนะซิ พระที่ฉันปลุกเสก ไม่มีเสื่อมหรอก"
เป็นคำสอนของหลวงปู่มี วัดมารวิชัยครับ

ถ้าเกจิองค์ไหนบอกว่ารอดราวตากผ้าแล้วเสื่อม หรือทำอะไรก็ตามพระเขาจะเสื่อม
อย่าแขวนเลยครับ หนักคอครับ แต่เวลากินเหล้า เวลาทำการค้าประเวณี หลับนอนกับภรรยา ก็ควรถอดพระออก เพราะมันไม่ควรครับ
ไม่เกี่ยวว่าเสื่อมไม่เสื่อม ผิดพลาดขออภัยครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
เครื่องรางพระเครื่องไม่มีเสื่อมหรอกครับ มีแต่คำว่าศรัทธาของคนบูชาจะเสื่อมไปเองครับ

"พระแตกหักเป็นผงก็บูชาได้ เสกแล้ว แล้วกันไม่มีเสื่อม"
"คนไม่ทำความดี ห้อยพระก็เหมือนห้อยกระเบื้อง"
"ถ้าพระเสื่อม ฉันก็เสื่อมไปด้วยนะซิ พระที่ฉันปลุกเสก ไม่มีเสื่อมหรอก"
เป็นคำสอนของหลวงปู่มี วัดมารวิชัยครับ

ถ้าเกจิองค์ไหนบอกว่ารอดราวตากผ้าแล้วเสื่อม หรือทำอะไรก็ตามพระเขาจะเสื่อม
อย่าแขวนเลยครับ หนักคอครับ แต่เวลากินเหล้า เวลาทำการค้าประเวณี หลับนอนกับภรรยา ก็ควรถอดพระออก เพราะมันไม่ควรครับ
ไม่เกี่ยวว่าเสื่อมไม่เสื่อม ผิดพลาดขออภัยครับ

ถูกต้องนะครับ ชี้ชัดลงไปครับผม 36; 36;

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณครับผม) :054: :054:

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
หลวงพ่อมีสุดยอกครับผม  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ Br2518

• จงตั้งในความดีมีศีลธรรม ให้ไว้ ณ.ปี 2537 ลพ.เปิ่น ฐิตคุโน
  • สัตตมะ
  • **
ของที่ผ่านการปลุกเสกมาแล้วไม่มีทางเสื่อมหรอครับ ขึ้นอยู่กับผู้ที่เอามาบูชาจะเอาไว้ในที่ๆเหมาะสมหรือป่าว ไม่ใช่ว่าเอาไปไว้ในที่ๆเดินข้ามไปข้ามมาอย่างนี้เป็นต้น ส่วนเรื่องที่เขาว่าของเสื่อมนั้น เพราะพระคณาจารย์เจ้าสมัยก่อนท่านจะให้ของดีอะไรใครสักอย่าง คนที่ได้รับของไปจะต้องให้สัตย์ตะวาจาอย่างใดอย่างหนึ่งก่อนตามที่ท่านพระคณาจารย์เจ้าท่านขอไว้ มิฉนั้นหากทำผิดคำสัตย์ที่ให้ไว้ของที่ได้รับไปก็จะไม่อยู่กับตัวอีกต่อไป เรื่องนี้ผมเคยอ่านเจอในประวัติของ พ่อท่านซัง วัดวัวหลุง จากคำบอกเล่าของคนสมัยก่อนที่เขาเอามาเขียนลงในนิตยสารพระเครื่องเล่มหนึ่ง(จำชื่อนิตรสารเล่มนั้นไม่ได้แล้วครับ ขอโทษด้วย) สมัยที่เหรียญรุ่นแรกของท่านทะลุหลักหมื่น จนทุกวันนี้เหรียญรุ่นแรกของท่านซึ่งเรียกกันในวงการพระเครื่องว่าเหรียญตายอยู่ที่หลักล้านไปแล้ว เนื้อความในนั้นผมก็จำได้เป็นบางช่วงบางตอนจึงไม่ขอเล่าทั้งหมดนะครับเพราะนานมากแล้ว  แต่พูดคราวๆนิดหนึ่งนะครับว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับตะกรุดของท่าน คนที่ได้รับไปแล้วทำผิดคำสัตย์ที่ให้ไว้กับพ่อท่านซังตะกรุดจึงไม่อยู่กับคนที่ได้รับไป ตะกรุดดอกนั้นจึงกลับมาหาพ่อท่านซัง ซึ่งตะกรุดนี้น้อยคนนักที่จะได้รับจากพ่อท่านซัง ส่วนตัวผมนะครับของให้เราถือในสิ่งที่เรานับถือ หากศรัทธามีผมว่าบารมีจึงจะบังเกิดเองครับ
ใครชอบใครชังชั่งเถิด ใครเชิดใครแช่งชั่งเขา ใครเบื่อใครบ่นทนเอา ใจเราร่มเย็นเป็นพอ   -&-   ศีลสิบโดยตั้ง รักษาโดยหวัง องค์ศีลทั้งผอง สองร้อยยี่สิบเจ็ด เสร็จสิ้นควรตรอง ศีลสิบหม่นหมอง สองร้อยมรณา -&-  รักพ่อแม่อย่าลืมคุณ รักบุญอย่าลืมศีล

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

เพชรแท้ ยังไงก็ยังเป็นเพชรครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ชอบหลายๆความเห็นเลยครับ :015:
ชัดเจนมากครับ  :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2554, 12:09:59 โดย ทรงกลด »
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
จิรงๆแล้วในกรุงเทพ หรือที่อื่นๆมีสะพานลอยข้ามข้ามถนน เมื่อถึงตรงนั้นของจะไม่เสื่อมหรือไงครับท่าน อย่าคิดมากเลยครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:..................

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
พระเครื่องคือรูปที่สมมุติแทนองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าเสื่อมได้หรือ พระอริยะสงฆ์เสื่อมได้หรือ
ที่พระเสื่อมเพราะจิตของเราเสื่อมศรัทธาเสื่อมจากความดีต่างหากพระไม่มีเสื่อม ทองก็คือทองเพชรก็คือเพชรจะแปลเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นไม่ได้
ดังพุทธสุภาษิตที่พระพุทธตรัสว่า
มโน ปุพฺพงฺคมา ธมฺมา มโน เสฏฐา มโนมยา
ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นหัวหน้า
มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จด้วยใจ
ดังนั้นทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ
ดั่งกับหลวงของชายคนคนี้
มีชายคนบูชาวัตถุมงคลของหลวงพ่อเดิมไปแต่ชายผู้นั้นคล้องพระหลวงพ่อแล้วเดินลอดราวผ้าถุง ก็รีบไปขอพระหลวงพ่อท่านใหม่บอกท่านว่าผมเดินราวผ้าพระเสื่อมแล้ว จะขอหลวงพ่อใหม่ครับ หลวงพ่อท่านตอบด้วยความเมตตา ว่าไม่เสื่อมหรอกก็เหมือนกับงูเห่ามันเลื้อยรอดราวผ้าเลื้อยผ่านของสกปรกของต่ำผ่านร่องอุจจาระปัสสาวะแล้วเลื้อยมันกัดแกเนี่ย แกตายไหม เขาก็ตอบว่าตายครับ ท่านบอกว่าพระของฉันก็เหมือนกันไม่มีเสื่อม ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ...... :090:
ผิดพลาดประการขออภัยท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
 :054:
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ patrixt

• จตุตถะ
  • นะ โม พุท ธา ยะ นะ มะ พะ ทะ-ขอให้มีความเจริญในธรรม
เท่าที่เคยได้รับรู้มาบ้าง แล้วแต่วิจารณญาณ ของแต่ละท่าน
เครื่องราง ไม่ได้เสื่อมด้วยตัวของเครื่องรางเอง แต่เ็ป็นเพราะผุ้ใช้ประมาทที่จะใช้ ถึงทำให้รู้สึกเหมือน เครื่องรางเสื่อม
จิตของตนนั้นเป็นที่ตั้ง
จงเชื่อมั่นและศรัทธา ปาฎิหารย์ บังเกิด...

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
หากศรัทธามาจากใจจริง...ปาฏิหารย์ก็ย่อมเกิดมีขึ้น
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง