ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามนิดนึงคับเกี่ยวกับการรอดราวตากผ้า  (อ่าน 6393 ครั้ง)

ออฟไลน์ ritman

• ทุติยะ
  • **
คือว่าผมไปสักที่วัดบางพระมาอะคับ แล้วเกิดรอดราวตากผ้าโดยไม่ได้ตั้งใจอะคับ แล้วจะเป็นอะไรไหมคับ ของจะเสื่อมไหมอะคับ

แล้วจะต้องทำอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
ไม่ตั้งใจ ก็ไม่ผิดครับ

ของไม่เสื่อมง่ายๆหรอกครับถ้ากำลังใจไม่เสื่อมถอยไปก่อน

แล้วจะต้องทำอย่างไรบ้าง ตอบว่า ตั้งจิตขอขมาครูบาอาจารย์ไปว่าข้าพเจ้าไม่ได้ตั้งใจ วันไหนมีโอกาสไปวัดบางพระอีกถ้าได้สักก็ขอให้พระอาจารย์ท่านประสิทธิ์ให้ใหม่ อะไรที่รู้ว่าไม่ควรทำก็อย่าทำครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ด้วยความเคารพครับ เดินสายกลางครับ คุณน้อง 36; 36;

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์วัดบางพระ
            ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ผู้ ที่สักยันต์ จะต้องยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดด้วยบุญญาธิการของบูรพาจารย์ คณาจารย์ที่ถ่ายทอดสู่ตัวของคนสักยันต์ไม่ให้เสื่อมคลายความขลัง ต้องถือปฏิบัติในความดี ข้อห้ามต่างๆ ที่มีมาในสมัยโบราณอย่างที่เรียกว่า คนดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผีคุ้ม ปกป้องกันภัย เป็นข้อเตือนสติให้ตะหนักถึงผลกรรมดี กรรมชั่ว

ตำนานการสักยันต์อันลือชื่อของวัดบางพระ ก่อนที่หลวงพ่อเปิ่นท่านมรณภาพแล้ว ท่านได้มอบสรรพวิชาต่างๆ ให้แก่พระลูกศิษย์สืบทอดเจตนาสืบต่อไป

อ้างอิงจาก www.bp.or.th/webboard ผิดถูกต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ :054: :054:

สำหรับบุคคลที่สักยันต์ที่วัดบางพระ พุทธคุณสายขาวบริสุทธิ์ไม่เสื่อมง่ายๆแน่ ถ้าไม่ผิดกฏข้อห้ามครับ

(ขออนุญาตเข้าตอบ ขอบคุณครับผม) :054: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2554, 01:47:33 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ไม่เสื่อมครับ ถ้ารอดไม่ได้ ก็ไม่ต้องเก็บผ้า เก็บเสื้อกันแล้วครับ
อันไหนที่ไม่อยู่ในข้อห้าม ของวัดบางพระ ตามพี่ saken6009 ได้บอกไว้
ไม่ต้องกังวลครับ ไม่มีเสื่อมแน่นอนครับ แต่อย่าเสื่อมบารมี หรือเสื่อมศรัทธาหละครับ 

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ไม่เสื่อมหรอกครับอย่างนั้นคนที่สักยันต์ก็ลอดใต้สะพานลอยไม่ได้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2554, 04:37:10 โดย พัน ร. มทบ.๑๑ »

ออฟไลน์ ritman

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณทุกๆคำตอบด้วยนะครับ ข้อห้ามของวัดผมปฎิบัติอย่างเคร่งครัด อิอิ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ศรัทธาไ่ม่เสื่อม ของก็ไม่เสื่อม
ทรัทธาเสื่อม ของก็ไม่อยู่
ใจเสื่อม คนก็เสื่อม
ใจไม่เสื่อม สังคมก็จะดี

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
ยุคสมัยได้เปลี่ยนไป บางอย่างก็คงต้องอนุโลมไว้บ้าง สำคัญคือ ศีล ๕ ครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ทองอยู่ที่ไหนก็ทอง ของดีไม่มีวันเสื่อมหมั่นทำความดี อย่างศีล5ยากนักที่จะรักษาอย่าน้อยเลยก็ศีลข้อ ข้อ1และข้อ3 แม้แต่พระ227ข้อศีลที่รักษายากสุดคือศีล5ท้าใครทำได้ก็สุดยอดครับ อย่างข้อ1ละเว้นจากการฆ่าข้อนี้สำคัญมากสำหรับคนที่อยากหนังเหนียว บางคนจะมองข้ามว่าไม่สำคัญแต่ทุกชีวิตเขาก็รักชีวิตเขา มีแต่คนเราเห็นแก่ตัวว่าเขาเป็นอาหาร เวลาวัวควายเขาโดนฆ่า เขาร้องน้ำตาไหลขอชีวิตแต่คนก็ไม่มีแม้แต่ความเวทนา หนังเหนียวแค่ไหนหนีกรรมไม่พ้นแน่ถ้าผิดศีลข้อนี้ แต่เราเป็นมนุษย์ยากที่จะทำได้เพราะต้องดำรงชีวิตอย่างน้อยๆก็ละเว้นสัตว์ใหญ่ได้เป็นดีครับ ข้อ3ก็สำคัญเมียเขาก็รู้ๆกันอยู่ว่าเป็นยังไงของใครใครก็รัก ศีลข้อ5ส่วนน้อยที่จะไม่ดื่มยิ่งมีสังคมแล้วยาก แต่ครูอาจารย์ท่านสอนว่า กินเหล้าอย่าให้เหล้ากิน