ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมทีครับ(ของขึ้น)  (อ่าน 2433 ครั้ง)

ออฟไลน์ nueng nana

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ช่วยผมทีครับ(ของขึ้น)
« เมื่อ: 16 พ.ค. 2554, 10:40:31 »
เมื่อก่อนผมไม่เคยนั่งสมาธิไม่เคยไหว้พระสวดมนเลยกินเหล้าทุกวันไม่ว่าจะวันไหน
มีวันหนึ่งผมได้ไปหาปู่(ปู่ในที่นี้คือปู่ใหญ่นะครับ)แล้วปู่บอกให้ผมไม่กินเหล้าวันพระที่
มีอยู่ทุกเดือน ตอนนี้ผมไหว้พระสวดมนทุกวันนั่งสมาธิด้วย
แล้วก็เกิดอาการที่เรียกว่าของขี้นครับ ผมเลยไม่กล้านั่งสมาธิอีกกล้วว่าจะเป็นบ้าหรือ
เป็นอะไรไปครับ ใครที่รู้เรื่องในการนั่งสมาธิช่วยบอกทีนะครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lolomomo

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: ช่วยผมทีครับ(ของขึ้น)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ค. 2554, 01:00:00 »
แนะนำครับ

ก่อนนั่งก็บอกท่านเจ้าของร่างที่เราสักก่อน ว่ากระผมขอนั่งสมาธิวิปัสนาครับ

แค่นี้ก็น่าจะ ok แล้วนะครับ

ของแบบนี้ก็อยู่ที่ จิตใจ ด้วยเหมือนกันนะครับ ^^

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ค. 2554, 07:33:24 »
เจริญสมาธิ ไม่น่าจะทำให้ของขึ้นได้นะครับ (ถ้าเราไม่ปลุกเรียกเขา)

***ความเห็นส่วนตัวนะครับ***

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ค. 2554, 11:32:55 »
การนั่งสมาธิภาวนาตามหลักพระพุทธศาสนา ขั้นแรกต้องการดูจิตใจของตัวเองเพื่อแสวงหาหนทางแห่งความสงบของจิต สติจะติดแนบกับคำบริกรรมไปทุกขณะ โดยปราศจากอำนาจจากสิ่งอื่นเข้ามาครอบงำ จะรู้จะเห็นสิ่งใดภายหลังจากความสงบเป็นสมาธิแล้ว ก็แล้วแต่ละบุคคลจะพึงรู้พึงเห็นด้วยตัวท่านเอง

อ้างอิงจาก : เทศนาธรรมบางตอนที่จดจำมา ของท่านพ่อแม่ครูอาจารย์ "หลวงพ่อพุธ ฐานิโย" :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2554, 11:37:04 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พ.ค. 2554, 09:11:55 »
ด้วยความเคารพนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวครับผม ของที่เราสักไม่ใช่ว่าจะขึ้นกันได้ง่ายๆนะครับผม แล้วก็คงปลุกให้ขึ้นเองไม่ได้ครับ ด้วยความเคารพครับ
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ Butt butt

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Butt277@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พ.ค. 2554, 09:54:14 »
ผมสักกับหลวงพี่นันมาเต็มหลังล้อมอุณาโลมเรียบร้อย อยู่ในพิธีไหว้ครูของยังไม่ขึ้นเลย ของจะขึ้นหรือไม่อยู่ที่เรา ถ้าเราอยู่ในพิธีไหว้ครูหรือพิธีสวดภาณยักษ์ แล้วเราปล่อยจิตให้ว่างเข้าสู่ในภวังค์ ของถึงจะขึ้นครับ ของอย่างนี้ มันไม่ใช่ขึ้นกันง่ายๆ หรือจะปลุกให้ขึ้นเองได้ ไม่มีหรอกครับ

ออฟไลน์ pom_mp11

• ช่วยแนะด้วยค่ะ
  • สัตตมะ
  • **
  • อยู่ที่ใจค่ะ
    • MSN Messenger - pom_mp@msn.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 12:09:11 »
ไปไหว้ครูก็ไม่เห็นว่าของจะขึ้นเหมือนคนอื่นเค้าเลยค่ะ ผ่านมาก็หลายพิธีไม่เห็นมีท่าที บางคนมีของไม่จำเป็นที่จะต้องขึ้นก็ได้ใช่ไหม๊ค่ะ

ออฟไลน์ Latkrabang_V2

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 06:54:02 »
เจริญสมาธิ ไม่น่าจะทำให้ของขึ้นได้นะครับ (ถ้าเราไม่ปลุกเรียกเขา)

***ความเห็นส่วนตัวนะครับ***

คิดเหมือนผมครับ
ผมก็คนหนึ่งที่งด ดื่มและกินเนื้อสัตว์วันพระ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 11:16:38 »
เมื่อก่อนผมเป็นคนไม่เคยสวดมนต์ไห้วพระเลย วันพระเล็กหรือใหญ่ไม่สนใจกินเหล้าทุกวัน เดี๋ยวนี้ผมไห้วพระสวดมนต์ทุกวัน วันพระก็ไม่กินเหล้าแล้วอีกอย่างหนึ่งผมเชื่อมั่นในหลวงเปิ่นและครูบาอาจารย์
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :050:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 05:31:31 »
ผมก็เต็มตัวไม่มีที่ว่าแม้กระทั่งหัว ผมยังไม่เคยขึ้นเลยอย่างมากก็ขนลุก การนั่งสมาธินั้นเป็นการทำให้จิตสงบไม่ฟุ้งซ่านเวลาเราจะทำไรสักอย่างครูอาจารย์ยังบอกให้มีสติ มีสมาธิแล้วจะดีเอง ในกรณีคุณผมก็ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 09:36:37 »
ลองศึกษาแนวทางการนั่งสมาธิให้ดีก่อนนั่งสมาธิน่ะครับ ผมว่าไม่มีทางที่จะทำให้ของขึ้นได้เลยน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ vill

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พ.ค. 2554, 11:28:15 »
     ลองถามจาก  :054:พระอาจารย์ที่สักให้ดูครับ :054:น่าจะมีคำตอบ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 04:32:55 »
หรือว่าตัวผมเอาหลวงพ่อเปิ่นเป็นที่ตั้งในการนั้งสมาธิ
ผมเคยนะครับนั้งมองรูปหลวงพ่อเปิ่นที่รูปจะมีเสืออยู่นะครับ
ผมจ้องมองไปจ้องมองมาผมเห็นเสือมันแยกเขี้ยวให้ผม
ผมก็มองไปเรื่อยๆเรียบร้อยเลยครับที่ทำงานเลยผมต้องบอกนะครับ
ผมทำงานofficeเวลาเป็นนะครับมือผมนะครับจะไม่มีเลือดเลย
มือและเท้าเป็นสีม่วงเลยครับยิ่งหายใจลึกลึกก็เรียบร้อยเลยครับ
ความคิดเห็นที่บอกว่าไม่ฟุ้งซ่านผมว่าถูกครับ
ผมว่าผมก็ไม่ฟุ้งซ่านนะครับผมเห็นแต่หน้าหลวงพ่อเปิ่นทุกลมหายใจเข้าออกเมื่อนั้งสมาธิ
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ :086:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 04:38:28 »
ขอต่อเรื่องของขี้นครับยังไม่กระจ่าง
บางคนบอกผมเป็นบ้า
บางคนบอกเป็นความดัน
บางคนเชื่อ ผมอยากรู้ว่าอันไหนถูกอันไหนผิด
เมื่อก่อนผมไม่เคยนั่งสมาธิไม่เคยไหว้พระสวดมนเลยกินเหล้าทุกวันไม่ว่าจะวันไหน
มีวันหนึ่งผมได้ไปหาปู่(ปู่ในที่นี้คือปู่ใหญ่นะครับ)แล้วปู่บอกให้ผมไม่กินเหล้าวันพระที่
มีอยู่ทุกเดือน ตอนนี้ผมไหว้พระสวดมนทุกวันนั่งสมาธิด้วย
แล้วก็เกิดอาการที่เรียกว่าของขี้นครับ ผมเลยไม่กล้านั่งสมาธิอีกกล้วว่าจะเป็นบ้าหรือ
เป็นอะไรไปครับ ใครที่รู้เรื่องในการนั่งสมาธิช่วยบอกทีนะครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง
ขอบคุณครับเมื่อก่อนผมเป็นคนไม่เคยสวดมนต์ไห้วพระเลย วันพระเล็กหรือใหญ่ไม่สนใจกินเหล้าทุกวัน เดี๋ยวนี้ผมไห้วพระสวดมนต์ทุกวัน วันพระก็ไม่กินเหล้าแล้วอีกอย่างหนึ่งผมเชื่อมั่นในหลวงเปิ่นและครูบาอาจารย์
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
หรือว่าตัวผมเอาหลวงพ่อเปิ่นเป็นที่ตั้งในการนั้งสมาธิ
ผมเคยนะครับนั้งมองรูปหลวงพ่อเปิ่นที่รูปจะมีเสืออยู่นะครับ
ผมจ้องมองไปจ้องมองมาผมเห็นเสือมันแยกเขี้ยวให้ผม
ผมก็มองไปเรื่อยๆเรียบร้อยเลยครับที่ทำงานเลยผมต้องบอกนะครับ
ผมทำงานofficeเวลาเป็นนะครับมือผมนะครับจะไม่มีเลือดเลย
มือและเท้าเป็นสีม่วงเลยครับยิ่งหายใจลึกลึกก็เรียบร้อยเลยครับ
ความคิดเห็นที่บอกว่าไม่ฟุ้งซ่านผมว่าถูกครับ
ผมว่าผมก็ไม่ฟุ้งซ่านนะครับผมเห็นแต่หน้าหลวงพ่อเปิ่นทุกลมหายใจเข้าออกเมื่อนั้งสมาธิ
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ