ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ  (อ่าน 1527 ครั้ง)

ออฟไลน์ games601

• ตติยะ
    • อีเมล
ปรึกษาครับ
« เมื่อ: 16 พ.ค. 2554, 02:49:43 »
  เราสักมาแล้วไม่รู้ไปทำผิดข้อห้ามอะไรรึป่าว  ถ้าไปครอบครูของจะขลังเหมือนเดิมหรือป่าวครับ :077:

ออฟไลน์ LOON

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ค. 2554, 03:19:23 »
เหมือนเดิมครับ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ค. 2554, 05:20:37 »
อันนี้ต้องดูด้วย ว่าผิดข้อไหน ผิดข้อห้ามที่แท้จริงหรือเปล่า
อาจารย์ของผมกล่าวว่าการครอบครู เป็นการประสิทธิ์ หรือเสกให้รอยขลัง ขลังยิ่งๆขึ้นไป ทำให้รู้ว่าเราเป็นศิษย์มีครู
แต่ความขลังก็ไม่ขลังเสมอไป ถ้าเรื่องแค่นี้คุณมากังวลเรื่องข้อห้าม กลัวว่าจะเสื่อม นี้แหละครับศรัทธาหรือความเชื่อมั่นหมดไปทุกๆวันแล้ว
ทำใจให้สบายนะครับ อย่าได้กังวล สามารถครอบครูเพื่อให้รอยสักขลังอย่างเดิมได้ครับ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2554, 05:22:59 โดย umpawan »

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ค. 2554, 05:27:03 »
อันนี้ต้องดูด้วย ว่าผิดข้อไหน ผิดข้อห้ามที่แท้จริงหรือเปล่า
อาจารย์ของผมกล่าวว่าการครอบครู เป็นการประสิทธิ์ หรือเสกให้รอยขลัง ขลังยิ่งๆขึ้นไป ทำให้รู้ว่าเราเป็นศิษย์มีครู
แต่ความขลังก็ไม่ขลังเสมอไป ถ้าเรื่องแค่นี้คุณมากังวลเรื่องข้อห้าม กลัวว่าจะเสื่อม นี้แหละครับศรัทธาหรือความเชื่อมั่นหมดไปทุกๆวันแล้ว
ทำใจให้สบายนะครับ อย่าได้กังวล สามารถครอบครูเพื่อให้รอยสักขลังอย่างเดิมได้ครับ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ  :001:
ข้าพเจ้าตามท่าน umpawan ด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ 36; 36;

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พ.ค. 2554, 07:30:30 »
  เราสักมาแล้วไม่รู้ไปทำผิดข้อห้ามอะไรรึป่าว  ถ้าไปครอบครูของจะขลังเหมือนเดิมหรือป่าวครับ :077:
การครอบครูก็คือการลำลึกถึงครูอาจารย์ที่ถ่ายทอดวิชาให้และทำให้ของที่มีอยู่กลับมาขลังเหมือนเดิม

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พ.ค. 2554, 01:26:51 »
ครับผมว่าจริงอยู่ ครอบครูของก็ขลังเหมือนเดิม
แต่เราต้องปฏิบัติตนเองด้วย ระลึกถึงเสมอครับ
ไม่ใช่ว่าทำผิดแล้ว คิดว่าช่างมัน ครอบครูใหม่ก็ขลัง คิดแบบนี้ก็ไม่ดีนะ
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พ.ค. 2554, 03:48:19 »
เรื่องบางเรื่อง ไม่รู้แล้วทำ ยังพออภัย

แต่บางเรื่อง รู้แล้วก็ยังทำ อันนี้ต้องพิจารณาเอาเองแล้วนะครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ games601

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 05:31:37 »
ครับผมขอบคุณทุกท่านมากครับ   สบายใจขึ้นเยอะครับ   :080:

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 10:35:19 »
อยาคิดมากครับ เดินทางสายกลางครับ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.